Kinh nghiệm: Topic chia sẻ phương pháp trị mụn trứng cá.

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi nanaductan, 28/11/2010.

1. nanaductan

nanaductan 0988.000.199

Trứng cá luôn là nỗi ám ảnh của bất cứ ai đã và đang bị nó hành hạ. Mình mở topic này để các mẹ cùng chia sẻ phương pháp trị mụn trứng cá mà mình đã làm thành công với mọi người nhé.
    Trước đây mặt mình luôn nhẵn nhụi, chả có cái nốt gì trên mặt cả. Thía mà khoảng hơn 1 năm trở lại đây, mặt cứ dần nổi lên mấy cái mụn to xù, sưng tấy lên, có cái có nhân, có cái chả có tí nhân nào. Dù nặn ra được nhân hay không nặn ra được nhân thì khi nó teo được đi cũng vẫn để lại vết thâm trên mặt. Đặc biệt là mấy cái mụn mà ko có nhân nhưng sưng rất to. Mấy cái này là lâu xiu nhất, nó cứ tạo thành cục trên mặt mình vậy. Hic, nghĩ đến đã thấy sợ.
    Đi đâu cũng ngại, rồi ai cũng kêu sao dạo này mặt trông gớm thế. Mình dùng đủ mọi cách để trị nó. Nào matxa mặt, nào bôi Lavender, nào mua mấy loại trị mụn Acness ... nhưng chả có kết quả gì cả. Tình cờ mình được 1 chị phụ huynh cũng gửi con cùng trường với con mình mách uống Biotin. Ban đầu mình ko tin lắm mặc dù chị ấy nói cái nè do bs da liễu kê cho chị ý uống và thấy rất có kết quả. Mình bắt đầu tra cứu các thông tin về Biotin trên mạng. Lúc đó mới biết Biotin còn gọi là vitamin H hay vitamin B8 thuộc nhóm vitamin B phức tạp. Cơ thể ngừoi nếu thiếu cái nè sẽ bị viêm da và rụng tóc. Thía là cũng đánh liều đặt mua cái nè về uống. Kết quả thật không ngờ các mẹ nhé, sau chỉ khoảng 1 tuần mặt mình giờ ko còn mụn nữa. Mấy cái mụn còn lại cũng nhanh xiu lắm. Có cái buổi tối còn thấy đỏ mà sáng hôm sau nhìn đã thấy hết đỏ rồi nhé.
    Giờ mình thấy vui lắm vì mặt ko còn mụn nữa. Mẹ nào cũng bị như mình thử nghiên cứu cách này xem sao nhé.
    Chúc các mẹ thành công.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nanaductan
    Đang tải...

2. Hannah&Anna

Hannah&Anna Iu LSJ

Ðề: Topic chia sẻ phương pháp trị mụn trứng cá.

Mẹ Nanaductan ơi, đặt Biotin từ Mỹ hay sao hả chị? em cũng mới nghe bạn em chê tóc yếu, khuyên nên uống Biotin. Mách thêm thông tin cho em với chị nhé. Thanks chị nhiều vì đã chia sẽ (u), em cũng đang đau khổ vì mụn đây :)

3. nanaductan

nanaductan 0988.000.199

Tớ lấy Biotin bên Mỹ mẹ nó ạ. Mẹ nào không cầu kỳ thì ra hiệu thuốc hỏi chỗ nào cũng có bán cái nè cả.
    Biotin là 1 loại vitamin nhóm B nó không có tác dụng phụ và ko sợ quá liều, rất an toàn.
    Biotin không chỉ chữa da bị trứng cá mà mình thấy mấy người bị rụng tóc nhiều họ được bs chỉ định tiêm Biotin nữa đấy.

4. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

ah, mình thấy dùng nước diếp cá cũng trị được đấy,tuy nhiên uống thuốc của mẹ nó có khi trị được tận gốc hơn vì trị từ bên trong, nước diếp cá chỉ trị được bên ngoài,hi!

5. syoss

syoss syoss

trước đây em cũng hay bị mụn ở má. Em gái em ở nước ngoài chỉ cho dùng bộ step 3 bước của Clinique thấy giảm mụn rõ rệt (Da sạch sẽ ko bị mụn). Mà dòng Clinique cũng có step 3 bước riêng cho da bị mụn. Các chị thử xem
    Hehe, ko phải em bán Clinique mà em khen đâu, hiệu quả thật đấy ak. Em xin chia sẻ với mọi người.

6. nanaductan

nanaductan 0988.000.199

Thường những người dễ bị mụn trứng cá như bọn mình thuộc loại da nhờn hỗn hợp. Bi giờ mình thực hiện ngày 2 lần sáng và tối rửa mặt bằng sữa rửa mặt dành cho da nhờn, mình chọn loại ko gây khô da, độ tẩy rửa vừa phải và ít kích ứng da nhất. Có thể đắt 1 chút nhưng an toàn. Ngày uống 3 lần mỗi lần 1 viên Biotin 1000mcg. Giờ da mình ko lên mụn nữa, có vẻ ổn rồi. Giờ mình vẫn tiếp tục uống thuốc cho khỏi hẳn vì sợ nó bị lại lắm. Với đi ra ngoài đường lúc nào cũng phải che che đậy đậy cho nó đỡ bụi.

7. hoangv

hoangv Sản phẩm Dermagevity™

Click vào chữ kỹ của mình, bạn sẽ tìm được sản phẩm ưng ý cho bạn. Có sản phẩm xóa nám, trị mụn làm đẹp cho các sis. Xin chia sẻ chứ không quảng cáo :)

8. nanaductan

nanaductan 0988.000.199

Cám ơn bạn, nhưng tớ thì thấy cần kết hợp dưỡng ngoài lẫn dữong trong. Nhất là bên trong, có thế mới trị tật gốc được.
    Da tớ giờ ko có mụn nữa, nhưng lỗ chân lông vẫn to lắm. Bạn tư vẫn cho tớ dùng cái gì cho se lỗ chân lông lại nhé.

9. hoangv

Hihi cậu ơi, nếu bạn e ngai bạn hãy click vào link website của mỹ này rồi đọc tác dụng của nó nhé! nếu quan tâm thì mình sẽ tư vấn: http://www.dermagevity.com/274-LumnaSkin.aspx

10. hoangv

Các sản phẩm của Dermagevity này tác dụng của nó thì bạn không ngờ đc đâu.
    Tuy nhiên sản phẩm này vẫn chưa có mặt trên thị trường Việt Nam

11. thichlamdep1007

thichlamdep1007 Thành viên tập sự

mình bị mụn nhiều quá trời, ai đã từng trị được mụn chia sẻ cho mình với.

12. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Se lỗ chân lông thì có nước hoa hồng đặc trị thu nhỏ lỗ chân lông, bạn thử tham khảo dòng Clear wave trị mụn bên mình xem nhé, bên mình có chương trình cham sóc riêng đặc trị mụn đấy.

13. hoangv

Các bạn tìm kiếm sản phẩm này xem tác dụng sao nhé: Kem LumnaSkin
    Mình thấy sản phẩm này dùng có lẽ các mẹ sẽ thấy được tác dụng thực sự của nó!

14. p_huongtrang

p_huongtrang Thành viên chính thức

em thấy đúng là dùng biotin thích thật, còn tốt cho tóc và móng nữa, nói chung khi bị mụn nên mua biotin và kẽm, vitamin A, C, E B6 ( chuẩn luôn đấy a)
    riêng biotin và kẽm làm điều hòa tuyến bã nhờn rồi
    nên uống liều biotin 1-5g hoặc 1000mcg-5000mcg/ngày
    kẽm thì nên uống hàm lượng 25-50 dv k nên uống quá
    còn các vitamin kia thì nó làm da đỡ bị tổn thương và lão hóa
    giữ sạch là điều k thể thiếu, hồi trc e mụn nhưng nhờ uống cộng kết hợp sữa rửa mặt của pháp teen derm gel( pháp) mua tại bv da liễu thấy ok và hợp lắm
    giữu cho tinh thần thoải mái nữa
    ( điều quan trọng, mọi người cứ bảo khi bị mụn nên uống nc cam nhiều nhưng uống nhiều quá sẽ lên mụn nhanh vì C giải độc tốt, càng lên nhiều, nên uống vừa thôi ạ, vẫn phải uống nhưung k nhiều quá là ok)
    chúc c có làn da như ý

15. Song mã

Song mã Thành viên tích cực

Trước đây em tớ bị trứng cá nhiều lắm. Lên nhiều quá nên cái da mặt trông kinh dị. Đi khám khắp nơi, bảo uống gì cũng uống, bảo bôi gì cũng bôi. Thế mà chẳng đỡ chút nào. Mấy tháng trước gặp nó thấy mặt mũi sáng sủa, trứng cá gần như hết. Nó vui như bắt được kim cương ấy! Thấy nó bảo là bôi hay là uống cái thuốc gì Ac.... gì đấy, không phải acness đâu. Mình vừa gọi, nó bảo khỏi rồi nên không bôi hai tháng nay rồi, bây giờ không nhớ là thuôc gì, mai tìm vỏ hộp còn hoặc đơn thì mình post lên cho mọi người nhé.

16. giupban88

giupban88 Thành viên tập sự

Mình bị mụn đến nay đã gần 4 năm, đầu tiên chỉ là mấy cái mụn bé bé và mình không quan tâm đến chúng,đến năm thứ 2 thì mụn bắt đầu nhiều hơn và có nhiều mụn to hơn nhưng vẫn chưa đến mức khiến mình phải lo lắng.Tuy nhiên sau đó mọi người bắt đầu để ý đến cái mặt của mình,và vì có nhiều người nói nên mình cũng bắt đầu quan tâm lo lắng.Mình bắt đầu mua thuốc về bôi,uống, dùng sữa rửa mặt quảng cáo trên TV.Thế nhưng mọi việc có lẽ đã quá muộn màng , lúc này mụn càng ngày càng nhiều và nặng hơn,đủ các thể loại : mụn bọc,mụn sưng đỏ,mụn mủ….Kể từ đó cuộc sống đúng là rất khốn khổ,phải kiêng đủ thứ, mất tự tin,sợ gặp mọi người,trốn tránh,chui lủi,stress… nói chung là chỉ nghĩ đến cũng đã thấy sợ rồi.May mắn thay đến nay mình đã khỏi đến 99% kể cả mụn và vết thâm,khuôn mặt đã đẹp đẽ sáng sủa trở lại :D.
    Mình đã từng bị mụn rất lâu và đã khổ rất nhiều vì nó nên rất thông cảm với những người bị mụn vì vậy mình mún chia sẻ những kinh nghiệm xương máu của mình mong sao giúp đỡ được mọi người có thể nhanh chóng khỏi bệnh và xinh đẹp lại như xưa.
    Sau đây là những điều quan trọng nhất :
    1.Nguyên nhân bị mụn của mỗi người là khác nhau có người do vệ sinh da không sạch sẽ,có người do thường xuyên thức khuya,stress,có người do gan,người thì do nội tiết… Và tìm ra nguyên nhân sinh ra mụn của mình là điều quan trọng nhất.Có những người sau khi tìm ra nguyên nhân thì chẳng cần dung thuốc cũng khỏi.ex:một số người da mặt nhờn quá chỉ cần mua lọ sữa rửa mặt về rửa cũng khỏi,có người chỉ cần đi ngủ sớm hơn,có người chỉ cần uống nhiều nước hơn… ko cần dung thuốc vẫn tự khỏi. Nếu ko tìm dc nguyên nhân thì sẽ chỉ tốn sức mà chẳng thu dc kết quả gì,nhiều khi bệnh nặng lại càng nặng hơn.Sau khi tìm được nguyên nhân thì việc chữa trị trở nên đơn giản hơn,hiệu quả hơn và có thể trị tận gốc.
    Nếu không biết được cái gì là nguồn gốc gây bệnh cho mình thì các bạn nên tìm một bác sĩ tận tâm nhiệt tình để khám.Vì sao lại có chữ tận tâm,nhiệt tình ở đây?Vì bản than mình cũng đã đi khám ở BV Da liễu TW-BV Bạch Mai,đến đấy bà Bs chỉ nhìn qua loa rồi bảo mình ra mua thuốc về dùng --> nản,thuốc thì rõ đắt mà dùng xong cũng chẳng khỏi được.Mún tìm bác sĩ tốt thì các bạn có thể lên google serch hoặc hỏi những người đã có kinh nghiệm.
    Tuy nhiên,có thể ko cần Bs bạn vẫn có thể tự tìm ra nguyên nhân gây ra mụn của mình,bạn là ngươi hiểu rõ chính mình hơn ai hết.Bạn hãy nhớ lại xem từ lúc nào thì mình bắt đầu bị mụn,vào những thời điểm nào thì mụn mọc nhiều?những thứ đó chỉ có bạn chứ bs làm sao biết!
    2.Cơ thể mỗi người là khác nhau,tình trạng sức khỏe,cơ địa mỗi người không ai giống ai vì vậy một phương pháp,một loại thuốc có thể chữa khỏi cho người này nhưng lại không có tác dụng với người khác.Các bạn lên google serch sẽ thấy ngày nay có rất nhiều phương pháp,rất nhiều loại thuốc khác nhau để điều trị mụn tuy nhiên đừng vội vàng thấy ai đó chữa khỏi thì cũng áp dụng ngay cho mình.Nhiều người đã làm theo rất nhiều cách được cho là hiệu quả trong điều trị mụn nhưng vẫn không hiệu quả,đó là do chưa tìm được cách hợp với mình.Vậy lời khuyên ở đây là gì?đó là đừng vội vàng áp dụng cách của người khác ,nhiều khi tiền mất tật mang,bệnh không khỏi mà lại còn nặng hơn.Nếu muốn thử thì hãy tìm kinh nghiệm của những người có loại da giống mình,tình trạng bệnh giống mình,như vậy xác suất thành công sẽ cao hơn , nhưng các bạn cũng nên cẩn thận với tác dụng phụ của những phương pháp đó,nếu được thì các bạn nên dung các sản phẩm có nguồn gốc tự nhiên(Đừng coi thường các sp có nguồn gốc thực vật vì kháng sinh thực vật còn mạnh hơn cả kháng sinh hóa chất nữa đó!).
    3.Tin tưởng là mình có thể chữa khỏi mà không cần tốn quá nhiều thời gian,công sức.Nói điều này có thể nhiều bạn sẽ cười mình nhưng thực ra niềm tin là một trong những điều quan trọng nhất để chữa khỏi bệnh và bản thân mình đã kiểm chứng điều đó.Các bạn nên biết rằng cơ thể chúng ta có khả năng tự chữa lành,vấn đề là bạn phải cho phép nó làm điều đó.Làm sao để cơ thể ta tự chữa bệnh?câu trả lời là phải vui vẻ,phải tin tưởng,phải có những suy nghĩ tích cực,phải đưa vào tiềm thức rằng mình sẽ khỏi bệnh,sẽ hoàn hảo!Bản than mình sau khi chữa nhiều cách không khỏi đã đi theo hướng đó và thu được kết quả tuyệt vời.Bạn có thể hỏi tại sao tôi phải có niềm tin?Được.Vậy bạn có muốn khỏi bệnh không?
    Các bạn có thể tìm hiểu thêm vấn đề này bằng các từ khóa : sức mạnh của tiềm thức, luật hấp dẫn, người nam châm…đây là vài link cho các bạn tham khảo : http://chiasecuocsong.info/showthread.php?t=330
    http://www.youtube.com/watch?v=RZVkXKMJoXY
    4.Đối với những người bị mụn đã lâu,chữa nhiều cách nhưng không khỏi: trước tiên các bạn phải tin rằng mình có thể chữa khỏi hoàn toàn,mình cũng đã từng như các bạn,từng ko biết phải làm gì,nhưng bây giờ mình đã khỏi.Vì vậy các bạn cũng có thể được chữa khỏi chứng bệnh đáng ghét này.Sau khi có niềm tin bạn phải làm gì?Phải thay đổi một cách toàn diện từ suy nghĩ đến hành động.Về suy nghĩ thì như mình đã nói ở trên : phải vui vẻ,phải tin tưởng,phải tạo cho mình những cảm giác bình yên,dễ chịu,phải yêu thương chính mình.Đừng soi gương nếu cáng soi lại càng chán,hãy soi gương nếu bạn có thể nhìn vào đấy và nói rằng mặt mình càng ngay càng đẹp ra.Đừng gặp những người thường xuyên chê mặt mình nhiều mụn, hãy gặp những người không để ý đến điều đó hoặc gặp những người thường khen mình đẹp thì càng tốt.Nói chung là các bạn cố gắng tạo cho mình một cảm giác thoải mái,dễ chịu càng nhiều càng tốt,như thế bệnh các bạn sẽ khỏi nhanh hơn,còn nếu bạn cứ nghe người khac chê 1 tí là về soi gương rồi lại thấy mình xấu,lại buồn,lại stress thì không những tự nhiên có cảm giác đau khổ mà còn có nguy cơ bị nhiều mụn hơn nữa.Sau khi tránh các nguồn gây cảm xúc tiêu cực,các bạn có thể chọn cho mình một cách chữa nào đấy hợp với mình và quan trọng là các bạn phải tin tưởng 100% vào phương pháp đó.Hãy đọc những lời khen về nó chứ đừng có đọc những phản hồi tiêu cực về nó,bạn muốn dc chữa khỏi bằng phương pháp đó thì bạn phải tin tưởng nó,sự nghi ngờ có thể phá tan mọi cố gắng của bạn.
    Chữa bệnh thì phải chữa cả bên trong lẫn bên ngoài.Đối với những người bệnh nặng như các bạn thì mình nghĩ có thể là do nguyên nhân bên trong,hoặc là do da mặt của bạn đã tổn thương nặng,sức đề kháng quá yếu.Hãy cố gắng khôi phục lại sức khỏe của làn da kết hợp với các thói quen tốt khác như uống nhiều nước,ngủ đủ giấc,không ăn đồ cay nóng,ăn nhiều rau quả,tập thể dục và suy nghĩ lành mạnh,tích cực…vẫn là những lời khuyên kinh điển cho những người bị mụn nhưng liệu các bạn đã thực hiện tốt những điều đó?hãy nhớ rằng bệnh tật ko thể tồn tại trong 1 cơ thể khỏe mạnh!
    Một lần nữa xin nhắc lại với các bạn là phải thay đổi 1 cách toàn diện phải làm những điều mà trước đây bạn con chần chừ chưa chịu làm.Bạn ko thể có những kết quả khác nhau khi vẫn liên tục làm theo cùng 1 cách.
    5.Mình đã chữa khỏi mụn và vết thâm như thế nào?
    Đầu tiên là mình bắt chính mình phải tin rằng mình sẽ khỏi mụn và vết thâm trước khi về tết.Sau đó mình đã bắt đầu thay đổi 1 cach toàn diện từ trong ra ngoài như đã chia sẻ với các bạn ở trên.Để củng cố niềm tin thì mình phải tìm một phương pháp mà mình nghĩ sẽ hợp với mình và đặt niềm tin 100% vào nó.Mình đã đọc sách,lên mạng tìm hiểu ở rất nhiều diễn đàn và cuối cùng mình chọn thuốc đông y của bs Lê Thanh Xuân,sau đó khoảng 3 tuần thì mụn cũng đã đỡ rất nhiều nhưng vẫn còn 1 vài em bé bé và rất nhiều vết thâm.Lại tiếp tục tìm kiếm và cuối cùng chọn SP của Thorakao được rất nhiều người khen ngợi,lại rẻ tiền và nguồn gốc thiên nhiên.Kết quả sau hơn 2 tuần thì mặt đã hết mụn,mịn màng,trắng trẻo,vết thâm mờ gần hết.Vậy là chỉ trong hơn 1 tháng mình đã chữa khỏi căn bệnh mà mình đã phải khổ sở trong gần 4 năm.Có thể là do tìm đúng thuốc nhưng mình tin nhiều hơn vào sự thay đổi toàn diện đã giúp mình đạt được kết quả mong muốn chỉ trong 1 thời gian ngắn.Mình đã khỏi,đã tìm lại đươc niềm vui và bây giờ đến lượt các bạn.Good-luck for you!
    Trên đây là những điểm chính mà mình muốn chia sẻ cùng mọi người.Phương châm : chia sẻ những gì mình biết và mong muốn lớn nhất của mình là giúp đỡ được những người đang bị đau khổ vì những thứ mà mình cũng đả từng trải qua.Nếu các bạn thấy bài viết này có ích hãy chia sẻ với mọi người.Thank!
    Có gì các bạn có thể gửi tn cho mình vào yahoo : giupban88

Lethikimcuc thích bài này.
  17. jenny_nguyen77

jenny_nguyen77 Thành viên tập sự

Mình cũng có mụn trứng cá chưa biết chữa thế nào. Mong các mẹ chia sẻ bí quyết giúp mình :rolleyes::smile::cool:

18. lienptl

lienptl Banned

Mình cũng bị mụn lâu rùi, ban đầu là mụn thường sau là mụn bọc, biotin cũng uống rồi, ban đầu cũng đỡ chút nhưng sau rùi như bị quen thuốc ấy chẳng đỡ nữa. sau đi khám da liễu quốc gia thì bác sỹ kê cho cái sữa rửa mặt Namiphil, thuốc bôi Acneal, thuốc uống trong Bio-Acne, cũng thấy giảm, nhưng thỉnh thoảng vẫn có 1 vài mụn mọc lên, quan trọng là phải bít ăn uống giữ gìn

19. coolmomof2

coolmomof2 Hàng Hiệu MODES

Mình thấy dòng Neostrata cũng có kem chống mụn/trứng cá. Đáng tiếc mình không có loại đó vì mà chỉ có sản phẩm chống lão hóa mình chỉ quan tâm đến chống lão hóa (chả là đến tuổi rồi, dùng thích nên mang về định kinh doanh tí :)

20. live4love

live4love Thành viên mới

Bị mụn nhiều tốt nhất nên khám bác sỹ da liễu. Không nên uống thuốc linh tinh. Còn dùng các sản phẩm bên ngoài mình thấy nhiều bạn bị mụn dùng sữa rửa mặt Neutrogena Oil-Free Acne wash và kem trị mụn của hãng Dược Mỹ Phẩm của Mỹ và cả nước hoa hồng Toner, làm sạch da se lỗ chân lông này khen lắm. các bạn thử tìm dùng thử xem. trên mạng bán khoảng 230K-300K 1 chai gần 200ml, dùng được khá lâu