Tâm sự Trả Lời Mọi Thắc Mắc Về Vấn Đề Tâm Linh

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi minhks04, 3/2/2017.

1. minhks04

minhks04 Bắt đầu tích cực

Theo như nguyện vọng của mọi người trên diễn đàn có vẻ khá quan tâm tới vấn đề tâm linh, nếu ai có thắc mắc hay vấn đề gì cần giải đáp để hiểu cho đúng hơn thì mình luôn sẵn lòng.

Với những kinh nghiệm, những gì mắt thấy tai nghe, những gì mình đã trải qua,...mình sẽ góp ý, bổ sung....kiến thức cho các bạn thêm chút phong phú.

Toàn bộ không phải là mê tín, dị đoan, không có mưu lợi hay bất kỳ thuộc tôn giáo nào nhé :)

Tớ sẽ nói trên trải nghiệm của chính bản thân tớ nhé!

ps: tớ chỉ là người bình thường, không theo bất kể tôn giáo nào, ngoài thờ ông bà tổ tiên ra :D

Mọi người có thắc mắc gì cứ hỏi ở đây nhé, tớ sẽ giải thích trong 1 chuyên mục này ^^!
    ------

Tất cả mọi góp ý của tớ đều là tham khảo thôi nhé, vì tùy vào từng trường hợp, tùy từng người sẽ thấy và cảm nhận khác nhau, nên nó sẽ không hoàn toàn đúng...bởi vì nó chỉ là trải nghiệm của riêng bản thân tớ mà thôi nhé :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhks04
    Đang tải...

2. minhks04

theo như mẹ chamnt có hỏi mẹ đã mất có thể gặp được không?

----
    mình xin trả lời là hoàn toàn gặp được, nhưng bản thân bạn sẽ tự phải trải qua 1 quá trình rất khắt khe về bản thân

3. minhks04

đây cũng là trải nghiệm mình đã từng bị rơi vào.

- trong một thời gian sống ở Đức Hòa, Long An. mình sống ở đó, làm 1 công nhân cắt cỏ, kiểu lao động nặng. nhưng khổ nỗi ở đây xung quanh chả có quán ăn nào có tí mỡ cả, nếu có thì cũng ko vừa miệng, bởi mình là người bắc, khó ăn cái kiểu cái j cũng ngọt lợ lợ như trong nam..

Và tớ tìm thấy 1 quán ăn chay, 1 trong số hầu như các quán khác cũng chay....vì ở 1 mình nên cũng lười nấu :D

và thế là triền miên hàng tháng trời chỉ ăn chay :D

ps: nói là cơm chay, nhưng cơm chay ở miền nam ngon gấp vạn lần cơm thịt miền bắc :D, đó là đánh giá của tớ :D , ngon bổ rẻ. hương vị cũng đa dạng hơn:)

----
    sau một thời gian ăn nhạt, thì toàn bộ cơ thể tớ bị biến đổi, trầm tính hơn, hòa nhã hơn, thu hút hơn, thu hút bất kể 1 con j cử động được, kể cả loài vật, nó ko cắn nhưng kiểu như có thể thuần hóa được chúng.

khi đó tớ có làm ở cty kaijo vn, kiểu như 1 cty chế biến cá, rắn nhiều kinh khủng, chả bik rắn độc hay lành, nhưng nhiều khiếp, là người chăm sóc cỏ, ....nghĩ lại cũng thấy ớn.

và tớ hay nghe nhạc kiểu nhạc tĩnh tâm, nhạc không lời, kiểu đại khái nhạc phật.... :)

------
    cơ thể biến động theo , không thấy xuất hiện vết bẩn trên quần áo do mồ hôi , quần áo dù mặc cả tuần vẫn thấy thơm, da ko có gét, mồ hôi có vị thanh mát ngọt, và người tỏa ra mùi thơm thoang thoảng kiểu hoa sen, hoa nhài...rất nhẹ, đặc biệt phân mất mùi, đánh rắm ko có mùi, chân bước ko có tiếng động, rất nhẹ ....

-----
    đó là bước đầu tiên trong việc bạn muốn giảm xuống tầng thấp nhất của sự tĩnh lặng

4. minhks04

tiếp tới là bạn học cách ngồi thiền, nó sẽ làm cho mọi dục vọng trở xuống mức thấp nhất , thậm chí ko thấy xuất hiện trong suy nghĩ, đầu bạn sẽ luôn trong trạng thái trống rỗng và trong suốt, luôn cảm thấy mát lạnh, kiểu như bạn mở tủ đá ra và áp sát mặt vào, cảm giác giống hệt vậy. hoặc như bạn bước ra khi trời vừa mới mưa bão xong, không khí mát lạnh như vậy. thì ok

5. minhks04

bước tiếp bạn có thể niệm phật hay j đó, miễn sao sự tập chung của bạn hướng vào 1 thứ nào đó, để không bị nhiễu bởi những thứ xung quanh, ruồi muỗi vo ve, tiếng nhạc, tiếng gọi, tiếng động, chuột cắn, mèo kêu....sự tập chung khiến bạn dần đi vào 1 không gian....

nói là không gian nhưng thực sự nơi đó tĩnh lặng, chỉ có bạn và chính bạn, ko có ai

cơ thể như nhẹ tênh, bị nhấc lên khỏi mặt đất. con muỗi bay ngang cũng nghe thấy tiếng vỗ cánh của nó, cảm nhận được nó đang ở vị trí nào quanh bạn....

bắt đầu nhiều giác quan mở ra.

và bạn bắt đầu nghe thấy những âm hưởng của thế giới bên kia trong tần số sóng âm thấp, ngưỡng tai của bạn nghe được tốt hơn người bình thường

mắt của bạn tự nhiên sẽ nhìn thấy những thứ, mà tốt nhất đừng bao giờ nói ra, vì nếu ko bạn sẽ được ưu tiền 1 vé sang Châu Quỳ :)

bạn biết nó tồn tại, thấy rõ ràng, nhưng vấn đề là chẳng có ai chung cảm nhận của bạn, ngoài chính bạn :)

-----
    nếu tới được đây, chắc chắn bạn sẽ nghĩ biết thế cóc thèm nghe ông kia xui dại :)

----
    bạn sẽ luôn sống trong trạng thái âm dưỡng lẫn lộn, dù ngày hay đêm, bạn đều có thể giao tiếp với mọi thế giới, mà người ta gọi đại khái là siêu nhiên, vô hình....

nhiều khi bạn cảm thấy bị áp lực, ức chế, ngủ ko được, bực mình, có cảm giác làm gì cũng có đứa nào đó đang nhìn bạn từ sau :D

Mọi thứ tồn tại là như vậy, thế nên sau khi đọc tới đây, việc đi tiếp hay ko tùy bạn , đó là quyết định của bạn :D

-----
    nhưng có 1 điều cũng rất là vớ vẩn, đó là tới giai đoạn này bạn vẫn chưa đi tới sự bắt đầu để thấy được vũ trụ bao la kia, bởi những thứ bạn đến mức này thực sự vẫn là những trải nghiệm bé tí , là bé tí trong chuỗi tiếp theo....

những gì bạn thấy trong giấc mơ ngày xưa thì hoàn toàn bạn thấy bằng chính mắt bình thường của bạn

----
    nhưng nhớ cho dù là thế nào cũng tuyệt đối ko được khởi niệm sẽ sử dụng nó để kinh doanh hay kiếm tiền, kiếm lợi ích, vì sau khi các giác quan , các khả năng bị mất là hơi bị khó trở lại trạng thái như trước... :)

---
    nên cân nhắc kỹ ....ai còn j hỏi tiếp đi nhé :)

6. vo mai anh kiet

vo mai anh kiet Thành viên tích cực

Carm ơn bạn, trải nghiệm thật đặc biệt.

depchanphuong thích bài này.
  7. minhks04

thực ra mỗi người một trải nghiệm khác nhau, nói chung tùy, thế nên ai muốn hỏi gì thì tớ sẽ giải đáp điều đó :)

bongvy1112 thích bài này.
  8. minhks04

ah mà , đang bắt đầu mùa hoa ưu đàm nở đó các bạn :)

bongvy1112 thích bài này.
  9. gavang9x

gavang9x Thành viên nổi tiếng

e 50-50 ko quá tin vào,

10. hoanghalv10

hoanghalv10 Thành viên tích cực

Cho em hỏi chị với. Cái chuyện này thì nên giải thích thế nào ạ? Hoàn toàn là thật và ko hề bịa. Hơn nữa dạo trước em rất hay bị bóng đè và hay nằm mơ lung tung nhưng đợt gần đây khi ở cùng chồng em thì hết luôn ko còn nữa.

"Lần Thứ 1. Khi em học lớp 8 đi ngủ nhờ bên nhà hàng xóm.

Lúc đêm ngủ em thấy một người phụ nữ mặc quần áo trắng, tóc dài, cao khoảng gần 1m6. Lúc thấy bà từ từ ngoài cửa đi lại chỗ giường mình nằm ngủ. Bà vén màn lên sau đó vạch bụng luồn tay từ dưới lên tới cổ. Bà bóp cổ mình đau gần chết. Xong lúc đó em chả sợ đâu. Chỉ hỏi (nói trong ý thức chứ thực ra đang ngủ nói làm sao thành tiếng) sao bà bóp cổ cháu ạ? Hỏi xong phát thấy bà kia cười thả tay ra. Xong lại vén màn đi ra ngoài, rồi ra cửa biến mất. Xong lúc thấy bà biến mất là em tỉnh luôn.

Hôm sau về kể với bố mẹ. Thì biết rằng nhà đó trước đây có một bà bị bệnh, bà chết trẻ lắm.

Lần thứ 2 là năm thứ 2 đại học.

Khi em đang ngủ trưa cùng đứa bạn ở phòng trọ. Nó quay mặt vào tường còn em thì quay ra phía ngoài cạnh giường. Vừa ngủ được tí mơ màng thì thấy đùng đùng một thằng con trai tầm 23 tuổi ngồi chống cằm nhìn mình. Xong em giật mình chửi bậy: Ơ thằng bệnh này sao mày ngồi đây, biến mẹ đi không tao đập chết giờ. (em rất hay bị bóng đè mà mỗi lần bị bóng đè em hay chửi bậy lắm). Thế xong thấy nó đi ra cửa biến mất. Em tỉnh. Kể cho con bạn nghe nó sợ ngồi run làm em phải hộ tống nó đi học.

Lần thứ 3 là hôm 28 tết vừa rồi.

Đang ngủ mơ mơ lúc gần sáng rồi ấy, tầm 6h gì đó (vì lúc em tỉnh thì em có xem đồng hồ). Em thấy cậu em (em trai của mẹ) về. Thấy cậu bị ngã xuống nước mà trời mưa to xong trông cậu ướt át lắm. Em chẳng hỏi được cậu câu gì toàn thấy cậu đứng nhìn mình cười. Cậu em đẹp trai và cái bụng to y như lúc mất á. (Cậu em mất vì bị bệnh, ông bà em đi thanh niên xung phong xong bị chất độc da cam. Cậu em mất năm 33 tuổi.) Từ hồi cậu mất em chưa bao giờ nằm mơ thấy gì cả. Xong tự nhiên sau hôm đó em về quê kể cho mẹ thì mẹ bảo ở nhà người ta đang đổ ải, ruộng nước to nên mộ cậu em bị ngập."

11. sinaekr

sinaekr T/NAM TRỊ MỀ ĐAY TẬN GỐC

tâm linh là cõi mà k phải ai cũng có thể nhìn thấy dc

12. chamnt

chamnt Thành viên tích cực

Cảm ơn anh/chị quá nhưng để làm được thế này thì khó quá ạ :(. Liệu có thể nhờ người cho gặp mẹ em đc ko ạ?

13. vo mai anh kiet

Đấy là một trong những cơ duyên em có mà người khác không có được để trải nghiệm. Báo mộng vẫn thường xảy ra nhưng quan trọng nhất là cachs hiểu của người dương và thông điệp của người âm gửi gắm. Trải nghiệm tâm linh là một vấn đề luôn gây tranh cãi nhưng không vì thế mà mê tín, các thầy cúng nói gì cũng nghe. Một trong những cách tốt nhất là không bao giờ được tốn một khoản tiền lớn cho việc đó.

bongvy1112hoanghalv10 thích.
  14. vo mai anh kiet

Mẹ mất rồi thì bà có đời sống của bà nếu linh hồn chưa siêu thoát. Việc không quá cần theo chị em đừng gọi bà vì âm dương cách biệt gặp nhau rồi cũng chỉ buồn thêm.

15. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Mình rất muốn học thiền , mục đích để tĩnh tâm vì mình nhận thấy mình còn tham sân si lắm
    Cho mình hỏi , người ta khi chết đi sẽ đầu thai theo luật nhân qủa . Vậy vì sao gia đình vẫn giữ thói quen thờ cúng tổ tiên nhiều năm sau
    Mình thắc mắc dữ lắm

16. vo mai anh kiet

Tâm linh là một đề tài quá rộng lớn mà ngay cả khoa học cũng chưa giải thích được thoả đáng, người có trải nghiệm tâm linh cũng có từng cấp độ khác nhau và nhìn nhận vấn đề cũng khác nhau.
    Tâm linh có sự khác biệt theo quan niệm của từng tôn giáo, bạn muốn học thiền không cần phải theo đạo mới học được. Nhưng cần có người hướng dẫn, các thầy theo phái thiền tông sẽ hướng dẫn tốt cho bạn, nếu bạn theo tịnh độ tông thì chỉ niệm Phật là chủ yếu.
    Tham, sân, si không nhờ thiền mà hết hay giảm bớt mà chủ yếu phải tự mình nhận ra chân vấn đề tham, sân , si là gì để tu tập mang lại lợi ích cho bản thân. Thiền cho ta sức khỏe cả về tâm và thân nên ai đã biết để thực hành đều rất tốt.

Sang phần thắc mắc của bạn về linh hồn người chết sẽ đầu thai theo nhân quả thì đây chỉ là quan niệm của Phật giáo chứ không phổ quát. Người Việt phần lớn theo đạo gia tiên tức đạo ông bà, nhiều người lẫn lộn vì thấy bài cúng cũng bắt đầu bằng Nam mô a di đà Phật rồi hương khói cũng thắp khi thờ nên mới thấy vô lý.
    Vậy khác biệt ở đây là hai tôn giáo tức là hai đạo khác nhau. Đạo ông bà là thờ phụng tổ tiên nên mâm cỗ thường làm mặn. Đạo Phật thờ đồ chay vì người Phật tử thuần thành và Phật tổ ăn chay.
    Như mình đã nói là đề tài rất rộng nên mình chỉ chia sẻ thế thôi.

yeuthuong76 thích bài này.
  17. vo mai anh kiet

Bạn Minhs đâu rồi? Thỉnh thoảng phải vào trả lời thắc mắc của mọi người nhé!

bongvy1112yeuthuong76 thích.
  18. Duongnhi84

Duongnhi84 Bắt đầu tích cực

Bạn ơi , bạn có thể giải thích thế này là thế nào ko ?
    Cách đây khoảng 10 năm , lúc đó tớ còn trẻ , hay đi chơi lang thang . Suốt ngày đi làm về rồi lại gái gú .
    Đêm đấy dắt 1 cô bạn gái đi khách sạn ngủ. Lúc đó khoảng 10h tối , lên bar chơi chán rồi lại mệt vì vậy tắm xong là đi ngủ . Ngày đấy trời mùa hè và tớ nhớ lúc đó cô bạn gái kia mở điều hoà. Tắm xong rét vì lạnh điều hoà mà.
    Khoảng 1h sáng , tớ đang ngủ thì tự nhiên tớ mở mắt ra vì thấy có người lạ đi lang thang trong phòng. Tớ nhìn lên thì thấy 1 cô gái mặc áo trắng , tóc phủ hết vào mặt và không thể nhìn rõ mặt. Vì tớ đi du học bên U.K lên mấy cái chuyện ma quỷ tớ ko sợ. Lúc đó tớ lại còn nghĩ hay là mình mơ , nhưng ko phải , tớ còn hỏi cô gái đấy sao lại không cho nhìn mặt . Cô ý lặng lẽ đi thẳng vào tấm rèm cửa sổ và đi đâu mất ý. Tớ lại nhắm mắt ngủ tiếp nhưng tớ ko ngủ được. Tớ cứ trả vờ nhắm mắt vào và đợi con bé đấy nó đi ra .
    Đợi hoài ko thấy nó , thì cái cô bạn gái nằm cạnh tớ ý cứ trở mình liên tục , tớ hỏi : '' sao ko ngủ mà cứ loay hoay mãi thế ''. Cô ý bảo là cô ý lạnh lắm , em vừa mơ thấy có 1 cô gái loanh quanh ở đây.
    Tớ bảo cô ý là vớ vẩn làm gì có ai . Thế là lại ôm cô ý ngủ nhưng tớ biết là có 1 bóng trắng đứng đằng sau tấm rèm nhìn . Tớ lặng im và chờ đợi nó đến. Đang mơ màng thì cái bóng trắng nó lại đến , lần này tớ tự nhiên sợ lắm , tớ rét nhưng người bị sốt. Trong khoảng 3 phút mà có trạng thái lạnh như là ngoài trời tuyết hay mùa đông. Mồ hôi nhễ nhại và đứa con gái nằm cạnh tớ ko động đậy gì. Tớ nhìn cái bóng trắng đấy và tập trung hết mức thấy nó cười. Bạn có biết lúc đấy cảm giác bắt đầu sợ. Tớ chìm vào 1 môi trường tớ còn nhớ là rộng lắm , nhưng ko có gì , chỉ có cái bóng trắng đứng cạnh. ...
    Đột nhiên tớ cảm thấy cơ thể bình thường , cô bạn gái ôm tớ chặt lắm. Tớ tỉnh táo nhìn xung quanh ko có ai , đèn bật sáng lắm , cô bạn gái bảo tớ : em đang có giấc mơ sợ lắm thì anh bật đèn . Ôi đệch, tớ ko hề bật đèn, xung quang mọi thứ bình thường , không khí mát mẻ và thoải mái hơn nhiều.
    Tớ và cô bạn gái đều cảm nhận điều gì đang sảy ra , tớ bảo là đi ăn , trước khi đi tớ bảo cô ý mặc quần áo vào. Tớ đẩy cô bạn gái ra trước và tớ cầm đồ của cô ấy ra sau , trước khi ra tớ là người tắt đèn. Khi đèn tắt ngóm , tớ vẫn nhìn thấy cái bóng trắng đứng đằng sau cái rèm. Tớ đi bộ từ trên tầng 3 khách sạn xuống nhưng tớ cảm nhận được cái bóng trắng đấy đừng nhìn tớ đi xuống.
    Xuống trả tiền xong , bạn có biết tớ lái xe ô tô trong khu đô thị khoảng 120 km/1h . Đi khoảng 5p tớ mới dừng lại và mở cửa cho cô bạn gái xuống. Hai đứa nói chuyện về vấn đề vừa sảy ra.....
    Sau đó câu chuyện này nó trở lên cũ rồi , sau đó khoảng 3 năm tớ lại có dịp đưa 1 cô bạn gái khác đi qua chỗ đấy, giờ chỗ đấy toàn khách sạn đẹp. Tớ chọn 1 ks Vip nhất khu đấy đi vào ngủ. Và câu chuyện lại diễn ra y hết như cách đâý 3 năm về trước.
    Tại sao lại trùng hợp thế à bạn.??? hay là có vấn đề gì ở đây

19. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Chuyện bạn kể có thật không ạ , dường như có cái gì đó sai sai

20. Duongnhi84

Duongnhi84 Bắt đầu tích cực

Bạn thông cảm đừng nhận xét như vậy , tớ cần mẹ kia giải thích cho tớ. Và chuyện này là của cá nhân tớ , ko phải chuyện của bạn , bạn cứ làm những việc khác đi . Chuyện của tớ ko cần bạn quan tâm. Mỗi người có cuộc sống riêng , bạn làm ơn đừng xen vào. Tớ nói dối hay là nói thật là việc của tớ.