Trả lương cho Ô sin bao nhiêu một tháng

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Fallmeek84, 1/2/2010.

1. Fallmeek84

Fallmeek84 Thành viên mới

Vợ chồng mình ở xa ông bà nội ngoại, lại mới có 1 con nhỏ, ông bà hai bên đều không lên trông cháu được, nên mình tìm người giúp việc. Bác giúp việc (ngoài 40 tuổi) cũng có họ xa xa bên đằng chồng nhà mình.
    Những khi mình đi làm thì trông cháu + cho cháu ăn
    Còn các công việc khác: nấu cơm, cho quần áo vào máy giặt và phơi, dọn dẹp nhà cửa,... thì mình và bác chia nhau làm.
    Bác ấy được cái khá sạch sẽ, cẩn thận, và chăm chỉ, luôn tự giác và tranh thủ làm mọi việc, mình không phiền gì (ngoài trừ một số việc nho nhỏ)
    Hiện tại vợ chồng mình trả bác 1,5tr một tháng.
    Ngoài ra thì mỗi khi về quê (Bắc Ninh, vc mình ở Hà Nội) thì đều cho bác 100K tiền xe.
    Một năm mình may hoặc mua cho bác 2 bộ quần áo, các thứ linh tinh như khăn mặt, găng tay, tất mùa đông,... đủ dùng
    Không biết như thế đã được chưa?
    Vừa rồi bác ngỏ ý tăng lương, mình chưa quyết định, VC mình cũng không dư giả gì, vẫn phải ở nhà thuê.
    Còn các mẹ trả lương cho người giúp việc như thế nào?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Fallmeek84
    Đang tải...

2. Gấu Nhím

Gấu Nhím Thành viên nổi tiếng

1,5 tr la ổn rồi, mình thuê 2gviệc, 17 và 19 tuổi, mình trả mỗi đứa có 1tr thôi, nhưng tình hình mặt bằng chung, các mẹ trả cao như thế này thì mình cũng phải nghiên cứu trả thêm lương cho chúng thôi, hic, tốn quá

Fallmeek84 thích bài này.
  3. beotronxinhxan

beotronxinhxan Thành viên tích cực

nhà mình cũng đang thuê một cô ở Bắc Ninh trông em bé, mình về chơi với em thì cô nấu cơm dọn nhà, hoặc mình cũng làm đỡ một ít. Cô nhà mình chậm chạp lắm, nhưng mà biết tiết kiệm cho gia đình mình, quý em bé, thật thà, chịu khó, không hay dỗi, ko đòi hỏi nhiều, ít về quê. Nói chung là cả ngày ở nhà chỉ trông bé, nấu nướng và cho bé ăn, tối thì rửa bát giặt quần áo. tuần dọn nhà 1 lần. Bé 16 tháng mà hai vợ chồng có thể về quê 2 ngày 1 đêm bé ở nhà với cô ấy. Nói chung mình thấy cũng ổn. Làm cả năm ngoái mình trả 1 triệu/tháng thôi, các điều kiện khác cũng tương tự hoặc hơn nhà bạn một chút xíu thôi. từ tháng 1 mình tăng lên 1,2trieu. nhà bạn trả thế mình thấy là ổn rồi, tăng nữa thì cao quá. không biết các mẹ khác ntn?

Fallmeek84 thích bài này.
  4. beotronxinhxan

beotronxinhxan Thành viên tích cực

nhà Gấu Nhím nhiều việc hông mà mượn nhiều người thế? có thừa ai cho mình mượn một đi, hi, em gái đang cần tìm mà giờ khó quá đi mất :d

5. April79

April79 Thành viên nổi tiếng

Bạn vào đường link này xem sao, có bạn đang dư ng giúp việc

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=105229

6. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Co mình hỏi nếu NGV chỉ bế mỗi em bé và cho em bé ăn thôi (bữa tối mình tự cho con ăn) không phải làm bất cứ việc nhà nào kể cả viêc chuẩn bị đồ ăn cho em bé (cháo, bột, nghiền hoa quả...vì bà nội và mình tự làm hết) thì mức luơng mình trả 1.2 triêu/tháng có hợp lý không?

7. thuvt

thuvt Chuột yêu của mẹ

thế thì hơi cao bạn à, nhưng trả rồi hạ xuống thì hơi ngại nhỉ, ko biết có nghe ko nữa [-(

8. Fallmeek84

Fallmeek84 Thành viên mới

Cám ơn các mẹ đã comment, giờ em đã có câu trả lời cho quyết định của mình rồi, sẽ không phải lăn tăn nữa :)

9. bonbon08

bonbon08 Em Bon Lịch Tịch Bịchhhhh

GV nhà mình chỉ có làm việc nhà thôi còn em bé bà nội chăm hết mà đã trả 1tr5 rùi, các mẹ có gv tốt thế mà chỉ phải trả 1tr2 là may lắm rồi hihi, giờ tìm gv khó lắm ai cũng đòi 1.5tr ko à

10. smallbee

smallbee Thành viên tập sự

NGV nhà mình 27 tuổi (cũng có kinh nghiệm chăm trẻ vì có con 4 tuổi rồi) nhanh nhẹn, chăm chỉ. Cv hàng ngày là lau dọn nhà cửa (riêng phòng mình thì đa số là mình lau), giặt giũ (giặt tay nhé), nấu cháo và cho bé ăn- nói chung là phụ trách bé khi mình đi làm. Phụ bà nấu cơm khi có người trông bé. Mình trả 1.2tr/tháng. Thỏa thuận 1 năm về 2 lần (nhưng e này mới làm cho nhà mình được 4 tháng, Tết này mới về thăm nhà lần đầu tiên). Mình thấy nếu nhờ người quen tìm NGV ở quê hộ thì trả 1.2tr/tháng là hợp lý, còn nếu ng ta đã từng đi làm nhiều nơi hoặc tìm qua môi giới thì ít nhất cũng phải 1.5tr.

Sửa lần cuối: 2/2/2010
  11. Gấu Nhím

Việc thì chẳng có nhiều, nhà có 36m2, nấu cơm 2bữa cho cả nhà, giặt đồ cho bé, còn nấu cho em bé mẹ gấu nhím tự làm, nhưng lúc nào cũng cần 2người vì có cả Gấu và Nhím mà, 2chị ở nhà trông em.

12. Gấu Nhím

Như thế là quá đủ rồi, chứ như nhiều nhà khác chỉ trả 1tr/tháng thôi

13. Hix, 1,5tr rùi mà còi đòi tăng lương?
    Tình hình này tớ chuyển nghề osin thui.

14. Ôi, thế mẹ nó có biết chỗ nào 1tr thì giới thiệu cho em với, giúp việc nhà em cũng chỉ có mỗi việc lau nhà, rửa bát và tắm cho bé thôi mà em cũng phải trả 1.2tr. Mà em thấy giờ mặt bằng chung bét nhất là 1.2tr rồi, kiếm được người đồng ý lương thấp hơn mức ấy khó lắm

15. Bông Bi 2007

Bông Bi 2007 Thành viên chính thức

Hi hi, chắc nhà này sinh đôi giống nhà mình

16. nhokTin

nhokTin Thành viên chính thức

Tớ đc may mắn là có bà trông Cua nhà tớ sạch sẽ. Mới làm đc 4 tháng. tớ trả bà 1tr2/tháng - ko ăn, làm hành chính từ 8h đến 18h bà lại về nhà, ko ở lại nhà tớ. Bà giặt quần áo, cho Cua ăn và cho bé đi ngủ, vệ sinh đúng giờ lắm. Có những hôm nào tớ bận ko tắm đc cho con, bà lại tắm cho nó. Hôm nào tớ phải đi làm sớm, chưa kịp ninh thức ăn cho con là bà cũng làm nốt. Nói chung tớ rất ưng ý.
    Đang định qua Tết tăng lương cho bà. Nhưng đúng là giờ mặt bằng chung nhỉ, lương NGV toàn 1t5 trở lên.

17. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Bạn ơi nếu có ai chịu giúp việc trong ngày như nhà bạn giới thiệu dùm tớ nhé, tớ sẵn sàng trả 1.4 triệu cộng 1 bữa ăn, và hoàn toàn k phải làm việc nhà. tks bạn trước nhé.

18. nhu hang

nhu hang Thành viên tích cực

Mình cũng trả bác giúp việc nhà mình 1.5 tr/tháng. Bác này được cái chăm bé nhưng hay về quê quá, tháng về 1 lần. Chán ghê

19. nhokTin

nhokTin Thành viên chính thức

Uh, để tớ hỏi bà cho (tớ ko phải môi giới đâu nhé, nói trước ko bạn lại hiểu nhầm thì chết tớ). Mấy nhà gần nhà mình cũng hỏi có ai như bà ko để giới thiệu cho họ.
    Tớ sẽ để ý cho. Có gì tớ sẽ nhắn bạn nhé!

20. art3112

art3112 Thành viên tích cực

các mẹ chú ý - ngoài vấn đề tiền lương - quan trọng là đừng gặp phải ng gian là đc
    mẹ cherry trên này suýt ngất vì vụ oshin:

sau khi cho con bé con (17thang) ngủ, khóa cửa lẳng lặng bỏ đi
    khi đi có cầm nhầm theo cái lap và mobi nữa ah

may mà 2 vợ chồng nhà í kịp về - ko chẳng biết con bé con 17thang tuổi ở nhà 1 mình thì thế nào??

các mẹ cứ liên lạc với mẹ í hỏi cho kỹ nhé

let it benhokTin thích.