Trắc nghiệm con bạn có bị bắt nạt ở trường

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi support, 1/9/2011.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Nếu bạn thường xuyên thấy con về nhà với quần áo xộc xệch, hay tìm cớ để không đi học hoặc thường tỏ ra ủ rũ, lảng tránh thì hãy nghĩ đến khả năng bé bị bắt nạt ở trường.

Bài trắc nghiệm từ Goodtoknow dưới đây sẽ giúp bạn biết liệu con mình có thể là nạn nhân của bạo lực học đường không và gợi ý những lời khuyên để bạn biết cách giúp con tránh tình huống này.

http://*********/upload/news/2009-11-03/1257256058-bi-bat-nat3.jpg

1. Khi con bạn đi học về, bé thường:

a. Xuất hiện với những vết xước, thâm tím hay quần áo bị rách
    b. Ủ rũ và lặng lẽ
    c. Vui vẻ và ríu rít kể hết chuyện nọ đến chuyện kia về một ngày ở trường

2. Con bạn thường về nhà bằng cách nào?

a. Bé đi bộ về nhà và nói rằng đã dùng tiền đi xe bus để ăn quà vặt
    b. Bé đi bộ về nhà vì trường ở gần
    c. Bé đi xe bus về nhà

3. Bé có thường tỏ ra không thích đến trường không? Bao lâu bé cố tình lấy lý do để không phải đi học?

a. Hầu như mọi lúc. Nó dường như buồn phiền và nói rằng không muốn đi học
    b. Cũng thường xuyên nhưng tôi nghĩ nó sợ một điều gì đó liên quan đến lớp học
    c. Không bao giờ

4. Bạn có chú ý đến sự trượt dốc trong thành tích học tập của con ở trường?

a. Có, kết quả học tập của nó có vẻ tệ đi
    b. Giáo viên của cháu nói rằng nó thiếu tập trung
    c. Không, việc học hành của cháu vẫn rất tốt

5. Khi bé ăn và ngủ, bạn chú ý thấy con:

a. Mất cảm giác thèm ăn, ngủ ít hơn bình thường, có những khi thức giấc giữa đêm hoặc gặp ác mộng
    b. Không ăn nhiều như bình thường, có vẻ chán ăn
    c. Vẫn như bình thường, ăn và ngủ tốt

6. Con bạn có hay sử dụng các mạng xã hội như Facebook, Bebo và MySpace? Nếu có, bạn nghĩ nó dùng để:

a. Kết bạn mới
    b. Liên lạc với bạn bè
    c. Không, con tôi không sử dụng những trang này

7. Nếu đã thường xuyên sử dụng máy tính, bạn có thấy thời gian gần đây con hạn chế lên mạng không?

a. Đúng. Tôi không bao giờ từng cấm con dùng nhưng bây giờ nó dường như ít quan tâm hơn để việc online
    b. Bé từng dùng rất nhiều nhưng bây giờ thì ít đi
    c. Không, như thường ngày, bé vẫn online vào mỗi tối

Nếu bạn chọn chủ yếu là câu a: khả năng rất cao là con bạn có thể là nạn nhân của bạo lực. Tất cả các dấu hiệu như bé im lặng, buồn rầu và thu mình lại, không muốn đến trường, thường thể biện bé đang gặp vấn đề. Nếu trẻ từng thích các mạng xã hội để chat với bạn bè nhưng bây giờ lại tránh thời gian ngồi trước máy tính, điều đó có nghĩa là trẻ có thể đang là mục tiêu bị tấn công. Hãy hỏi ý kiến chuyên gia nếu bạn nghĩ bé bị bạn đánh mà không biết giải quyết thế nào. Ban có thể nói chuyện với giáo viên hay gọi đến đường dây nóng tư vấn các vấn đề về trẻ em để được hợp tác giúp đỡ.

Nếu bạn chọn chủ yếu là câu b: Bạn có thể không cần lo lắng nhưng bạn nên kiểm tra lại sự thiếu tập trung của con ở trường. Thái độ im lặng ở nhà và thỉnh thoảng miễn cưỡng đến trường hay ngại online có thể là dấu hiệu cho thấy trẻ đang không được đối xử tốt ở trường hay trên mạng xã hội. Hãy khuyến khích trẻ tâm sự với cha mẹ bất cứ vấn đề gì ở trường. Nói chuyện với cô giáo hay chuyên gia tâm lý nếu bạn cảm thấy bối rối không biết ứng xử thế nào.

Nếu bạn chọn chủ yếu câu c: Con bạn dường như rất bình thường và vui vẻ, vì vậy, có rất ít khả năng bé đang phải chịu bạo lực học đường. Dù vậy bạn cũng đừng lơ là. Hãy luôn quan tâm đến mỗi ngày của con, cởi mở, khuyến khích bé trò chuyện với bố mẹ, đồng thời tham khảo các cách để dạy con ứng xử tránh bị bắt nạt.

Vương Linh
    Nguồn: VnExpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...