Kinh nghiệm: Trang điểm nude

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi levis_thuy, 31/3/2011.

1. levis_thuy

levis_thuy Thành viên tập sự

Trang điểm trong suốt Kiểu trang điểm này còn được gọi là trang điểm theo phong cách nude, có nghĩa là vẫn sử dụng son phấn nhưng phải thật tự nhiên, tươi tắn, không để lại quá nhiều dấu vết của việc trang điểm.
    http://www.*********/upload/news/2010-09-13/1284310925-trang-diem-trong-suot1.jpg
    Trang điểm tự nhiên, thay vì trang điểm đậm, sẽ khiến bạn có thể dễ dàng hòa mình vào đám đông, không phải chịu những ánh mắt ái ngại, soi mói. Và thậm chí vào thời điểm hiện tại, trang điểm tự nhiên sẽ khiến bạn trông sành điệu hơn hẳn việc trang điểm dày, đậm.
    Đây còn được gọi là kiểu trang điểm trong suốt. Nhìn tổng thể khuôn mặt sau khi trang điểm phải toát lên sự thanh khiết, mịn màng.
    Mọi màu sắc được sử dụng để tô vẽ lên khuôn mặt (màu mắt, màu má, màu son môi) đều phải thật trang nhã. Có thể có một chút nhấn ở đôi mắt, nhưng còn khuôn mặt và môi đều phải thật phớt, thật nhẹ.
    Tuy nhiên, đây lại không phải là kiểu trang điểm đơn giản mà bạn chỉ cần mất một vài phút. Nó cầu kỳ không kém việc trang điểm đậm. Và quan trọng nhất của trang điểm nude chính là việc đánh nền thật kỹ, nhưng thật mỏng. Làn da phải trông thật hoàn hảo, không tì vết, nhưng cũng phải thật tự nhiên. Tất nhiên, để có thể trang điểm theo phong cách này, bạn nhất định phải chăm sóc da và giữ gìn da thật kỹ.
    Bước 1: Đeo kính áp tròng
    http://www.*********/upload/news/2010-09-13/1284310925-trang-diem-trong-suot2.jpg
    Sau đây là một gợi ý về việc trang điểm tự nhiên nhưng vẫn khiến bạn thật đẹp và sành điệu:
    Dùng loại contact lens có màu nâu tự nhiên
    Nếu bạn thường sử dụng kính áp tròng (contact lens) để có đôi mắt to tròn hơn, hãy dùng loại có màu nâu tự nhiên.
    Bước 2: Thoa kem dưỡng giữ ẩm
    Nếu da khô, bạn cũng không nên lấy một lần thật nhiều kem mà nên chia làm 2, 3 lần, mỗi lần một lượng nhỏ bằng hạt đậu, thoa đều từng lớp mỏng sẽ dưỡng da tốt hơn và không để lại chất nhờn dư thừa trên da. Kết thúc bước này, da bạn phải thật mềm và ẩm, nhưng bề mặt se, thông thoáng chứ không nhớp nháp.
    Bước 3: Che khuyết điểm
    Đánh che khuyết điểm lên những nốt mụn, tàn nhang
    Nhúng miếng bông đánh kem vào nước, vắt khô. Đánh che khuyết điểm lên những nốt mụn, tàn nhang, dùng bông thấm nước tàn thật đều. Vẫn áp dụng nguyên tắc đánh lớp thật mỏng như bước đánh kem dưỡng.
    Bước 4: Phấn phủ
    Với kiểu trang điểm này, bạn sẽ không đánh tuần tự kem lót, kem nền rồi phấn phủ như bình thường, mà sẽ chỉ đánh che khuyết điểm (concealer), rồi đánh thẳng lên phấn phủ.
    Dùng bông dậm nhẹ và đều phấn phủ lên mặt. Nếu da bạn nhiều khuyết điểm, này dùng phấn phủ dạng nén, còn nếu bạn có làn da khá đẹp, hãy dùng phấn bột ngọc trai để có làn da thật mịn và nhẹ.
    Hoàn tất việc phủ phấn lên mặt
    Bước 5: Kẻ lông mày
    Dùng bút chì màu nâu nhạt, kẻ những đường mờ viền ngoài lông mày, để định dáng lông mày. Sau đó dùng chổi nhỏ và phấn bột màu nâu để tán nhẹ theo khung lông mày vừa được kẻ định hình bằng bút chì.
    Bật mí là nếu tóc bạn được nhuộm màu sậm (như đen, đỏ) hãy kẻ lông mày màu nâu nhạt. Còn nếu tóc bạn nhuộm vàng rực thì bạn có thể kẻ lông mày màu đen nhạt, rất đẹp và lạ mắt.
    Bước 9: Đánh mắt
    Tán màu nâu vàng đồng lên mí mắt
    Tiếp đó, dùng bông tăm đẩy cao mí mắt, dùng chổi mảnh kẻ viền đen lên mí mắt, đuôi mắt hất nhẹ để mắt không bị cụp
    Bước 10: Trang điểm cho lông mi
    Kẹp mi trên cho cong lên, chải mascara làm dày mi
    Nếu muốn mắt to hơn, có thể sử dụng lông mi giả loại thưa, ngắn, các sợi mi thẳng chứ không phải loại đan dệt vào nhau.
    Chải mascara để mi thật và giả gắn vào nhau
    Bước 11: Má hồng
    Tán nhẹ lên xương gò má màu hồng cam nhạt
    Bước 12: Đánh môi
    Đánh dưỡng môi rồi tán đều son bóng màu hồng nhạt
    http://www.*********/upload/news/2010-09-13/1284311192-trang-diem-trong-suot15.jpg

Xem thêm các chủ đề tạo bởi levis_thuy
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 31/3/2011
    ninabag.comanhthu.hv thích.
  2. ninabag.com

ninabag.com Order và hàng có sẵn Us, Spain

Ðề: Trang điểm nude

E cũng muốn trang điểm lắm nhưng không có khiếu, lại lười, ham hố vài hôm rồi bỏ. Lúc nào mặt cũng mộc đơ ra

3. haiyen111

haiyen111 Yen Jolie, très jolie :-)

Mình cũng rất thích kiểu trang điểm tự nhiên, nhẹ nhàng như vậy.

4. levis_thuy

levis_thuy Thành viên tập sự

Không có phụ nữ xấu chỉ có phụ nữ chưa biết làm đẹp mà thôi. Biết làm là do được học thì biết làm chứ có ai sinh ra đã có khiếu đâu bạn. Mình cũng phải học rồi làm riết rồi thành khiếu ah. Nếu bạn muốn có khiếu cứ alo mình giúp bạn có khiếu liền

5. thocnep

thocnep Bắt đầu tích cực

Mình thích kiểu nhẹ nhàng thế này, nhìn trong veo. Chắc sẽ phải đi học 1 lớp trang điểm cho có bài bản quá! :)

6. Hoaevan

Hoaevan Thành viên tập sự

mình cũng có một bài dạy trang điểm muốn up lên nè, trông cũng tự nhiên lắm
    Bước 1: Nền da
    Muốn có nền da thật đẹp, mịn màng và căng bóng, điều đầu tiên là bạn phải giữ cho làn da sạch sẽ.
    Bắt đầu lau sạch da bằng dung dịch cân bằng độ ẩm. Nếu muốn bạn có thể thoa một lớp kem dưỡng thật mỏng để tăng độ bám cho nền.
    Sau đó dùng Make up base che đi những khuyết điểm trên da và phủ phấn cùng tông màu da sao cho thật mịn màng(có nhiều màu da tùy chọn)
    Bước 2: Lông mày
    Muốn lông mày trông thật tự nhiên và trẻ trung, bạn dùng tông màu café định hình dáng lông mày.Một lớp mascara không màu sẽ giúp định hình chân mày tốt hơn.
    Bước 3: Màu mắt
    1. Trang điểm mắt là quan trọng nhất trên khuôn mặt. Vì vậy để có đôi mắt đẹp, các bạn nên dành nhiều thời gian cho phần này. Trước hết tán một lớp Make up base lên toàn bộ bầu mắt để che bớt quầng thâm.
    2. Dùng cọ tán màu be nhũ lên toàn bộ bầu mắt.
    3. Dùng màu đen hoặc màu khói để nhấn cho mắt sâu và có hồn hơn. Tán đều tay để những vùng chuyển màu được tự nhiên.
    4. Tán sát xương lông mày bằng màu trắng nhũ sẽ làm cho mắt bạn trông sáng hơn. Dán mi số 3 và chuốt mascara. Để kẻ đường line, bạn dùng cọ pha bột màu mắt đen với ít nước và kẻ đường line sát mí mắt.
    Bước 4: Má hồng
    Dùng cọ Blush Brush thoa phấn má hồng lên điểm cao nhất của gò má khi cười và lan dần về phía tai.
    Bước 5: Son môi
    Dùng cọ môi pha màu mắt hồng với son dưỡng lipbalm, thoa đều lên môi để có được đôi môi tươi tắn.
    Bước 6: Hoàn tất
    Sau khi hoàn tất các bước trang điểm, bạn sẽ rất hài lòng với khuôn mặt tươi tắn của mình.

Ảnh: Tuấn Anh
    Người mẫu: Thùy Linh
    Trang điểm: Hà Ly
    Bài trang điểm được tư vấn bởi mỹ phẩm khoáng bellápierre.

thocnep thích bài này.
  7. thocnep

thocnep Bắt đầu tích cực

Bạn ơi, cho mình hỏi luôn: Hôm mình ra kanebo mua dưỡng, em nhân viên ở đó dùng dùng thử cho mình. Kết thúc bước dưỡng (dưỡng ngày) thì em ấy phủ 1 lớp phấn lên và bảo mình sau đó đánh má hồng là đc.
    Như vậy là bỏ qua base. Mình có thắc mắc thì em ấy bảo k cần base nữa, nhưng mình vẫn cảm thấy k yên tâm lắm.
    Vậy theo bạn, sau khi dùng nước hoa hồng + resume + dưỡng ngày xong, có cần dùng base nữa không?
    Cám ơn bạn, :)

8. adn_517

adn_517 Banned

Mình trả lời câu hỏi của bạn nhé
    Theo mình thì việc không dùng base có nguy hiểm với da bạn hay không còn tùy thuộc vào phấn mà bạn dùng, nhưng nếu không dùng base thì da của bạn sẽ không có độ bám phấn tốt và không duy trì được màu sắc trên da và đương nhiên không che phủ được khuyết điểm (vd như quầng thâm dưới mắt), còn chưa nói đến phấn đó phủ trực tiếp lên da không có lớp ngăn cách sẽ rơi thẳng vào lỗ chân lông của bạn và gây bít lỗ chân lông nữa.
    Vì thế dùng base sẽ tốt hơn

thocnep thích bài này.
  9. hoangluong2987

hoangluong2987 Thành viên rất tích cực

đẹp quá. Nhưng nét đẹp, da đẹp mới trang điểm kiểu này đượcc.Hjx

10. thocnep

thocnep Bắt đầu tích cực

Mình cũng lo sợ phấn có ảnh hưởng đến da, dù rằng mình luôn dùng phấn có thương hiệu chứ cũng k dám dùng lung tung. Cám ơn bạn đã trả lời mình, :)

11. adn_517

adn_517 Banned

Phải rồi bạn ah, nhưng da không đẹp cũng có cách làm của nó mà. Giống như da mình bị nhạy cảm và rất sần sùi, thế nên sau một lớp dưỡng da mình chỉ dùng kem nền khoáng như một lớp bảo vệ da, rất mướt và mịn, lớp base để che khuyết một số vùng, thay vì dùng phấn phủ bột thì mình sẽ dùng phấn phủ dạng nén dặm nhẹ lên da để làm mịn và không gây tổn thương da.
    Nói chung là có nhiều cách lắm

12. bluesky06

bluesky06 Bắt đầu tích cực

Chính ra mình chịu khó đi học một khóa trang điểm cá nhân thì cũng tốt các mẹ nhỉ.

13. hangxachtay32DoiCan

hangxachtay32DoiCan Thành viên rất tích cực

Base là kem lót có tác dụng tạo 1 lớp màng bảo vệ da ,giúp da sáng đều màu ăn phấn và đặc biệt không cho phấn và kem nền tiếp xúc trực tiếp vào da vì trong thành phần sp đó có chì mà.Còn các bước duõng như serum hay emul thì chỉ là dưỡng da thôi bạn nhé.

14. hangxachtay32DoiCan

hangxachtay32DoiCan Thành viên rất tích cực

Mọi người tham khảo cách make up nhẹ nhàng này nhé rất hay đó.

[video]http://www.totalbeauty.com/video/v_photo_mu[/video]

Sửa lần cuối: 8/4/2011