Kinh nghiệm: Tranh Luận, Phân Tích Chủ Đề "bạn Chọn Gì, Tài Chính Hay Ngân Hàng"

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Duc Tu, 17/9/2018.

1. Duc Tu

Duc Tu Tinh dầu Việt xuất khẩu Nhật Bản

Phân tích: Nên mua Bảo hiểm hay Gửi Ngân hàng

Hôm nay em có bàn luận với một anh về chủ đề nên mua bảo hiểm hay gửi ngân hàng?

Đây có lẽ là vấn đề các Mẹ rất quan tâm? Trong topic này em xin chia sẻ và tranh luận chủ đề này dưới gốc độ cá nhân, tâm lý và kinh nghiệm.

Em chia là 2 thành phần:

Thành phần 1: các Bác hiểu rõ bảo hiểm là gì, hiểu rõ sự khác nhau giữa bảo hiểm và ngân hàng nhưng vẫn phân vân nên mua bảo hiểm hay gửi ngân hàng thì các Bác nên è gửi ngân hàng

Thành phần 2: các Bác chưa hiểu về bảo hiểm, có tiền nhàn rỗi (hoặc có thu nhập ổn định) và có tâm lý rằng có gửi ngân hàng không có lời thì các Bác nên è mua bảo hiểm

Sau đây em sẽ phân tích cho các Bác như sau:

Các Bác nên hiểu Bảo hiểm là gì và Sự khác nhau cơ bản giữa bảo hiểm và Gửi ngân hàng

Từ bảo hiểm bản thân nó đã dễ hiểu rồi, một phần nó giống như bảo hiểm xe, bảo hiểm y tế, nghĩa là nó bảo vệ bạn khi xảy ra sự cố. Nếu Bạn là người lo lắng về tương lai cho bản thân, người thân, người bạn đời hay con cái của bạnè nên cân nhắc mua bảo hiểm. Bảo hiểm nhân thọ gồm hai nhiệm vụ: họ giữ giúp bạn số tiền ( gọi đơn giản là như vậy, chứ thực chất họ mang đi dầu tư) + bảo đảm rủi ro xảy ra với người được bảo hiểm ( bảo như thế nào, số tiền ra sao…phụ thuộc vào từng gói bảo hiểm). Nếu đáo hạn bảo hiểm + không có chuyện gì xảy ra, bạn sẽ được hoàn lại số tiền với một chút xíu tiền lãi. Nếu có bất trắc xảy ra, họ sẽ đền bù cho bạn theo hợp đồng.

Gửi ngân hàng, là gì? Bạn mong muốn nhận được một khoản lợi nhuận từ khoản tiền mà bạn gửi vào ngân hàng. Và bạn có thể rút ra khi bất cứ khi nào bạn muốn (dĩ nhiên có điều kiện kèm theo). Chấm hết.

Đọc đến đây, Bạn thấy mình trong trường hợp nào?

Nếu bạn gửi bảo hiểm, bạn coi như số tiền đó không tồn tại trong suy nghĩ của Bạn nữa, dĩ nhiên bạn cũng không mong muốn điều không hay sẽ xảy ra, nhưng cuộc sống mà, đâu lương trước điều gì, Bạn sẽ thấy khi và chỉ khi người được bảo hiểm có chuyện gì xảy ra. Ví dụ, bạn lo lắng, con cái bạn lớn lên không được học đại học nếu như bạn hay chồng bạn có chuyện không hay, rồi ai sẽ nuôi nó, tương lai nó sẽ đi về đâu (đọc đến đây bạn nghĩ, ai mà lại nghĩ những điều xui xẻo đó, nhưng mà bạn ạ, thô nhưng mà thật), hoặc bạn hay chồng bạn cảm thấy trong người có gì đó không hay è Nếu bạn lo lắng, thì nên suy nghĩ về vấn đề mua bảo hiểm

Bạn lo lắng bảo hiểm là lừa đảo?

Không có công ty bảo hiểm nào lừa đảo chỉ có nhân viên tư vấn bảo hiểm lừa đảo. Họ lừa đảo như thế nào? Có hai cách: Thứ nhất, họ lấy tiền của bạn và không nộp về cho công ty, cái này thì đơn giản, khi bạn nộp tiền luôn luôn và luôn luôn phải có hóa đơn, đừng nghe nói rằng " em phải đem tiền về công ty thì mới xuất hóa đơn" no, no never. Thứ hai, bạn bị tư vấn viên nói lời ngon ngọt, không hiểu rõ nội dung gói bảo hiểm mà bạn đang chuẩn bị trút hầu bao. Và thật đáng buồn, đa số tư vấn viên bảo hiểm không có đủ kiến thức để tư vấn bảo hiểm, họ không hề hiểu các điều khoản, tỷ lệ chi trả. Mỗi gói bảo hiểm có mỗi điều khoản khác nhau, và công ty bảo hiểm họ đã tính toán sao cho có lợi nhất cho họ mà vẫn đảm bảo quyền lợi của khách hàng. Ví dụ có gói bảo hiểm rủi ro cho bệnh ung thư, rủi ro cho tai nạn hay gói giáo dục để con bạn có thể tiêp tục sự nghiệp học tập nếu người cha mẹ có chuyện không hay. Chứ không bao giờ có chuyện cứ xảy ra chuyện gì là có bảo hiểm lo nha mấy Bác.

Vì vậy, nên để hạn chế bị lừa đảo, xua tan nổi lo lừa đảo các bác hãy tìm tư vấn viên có kinh nghiệm, quen biết và hãy tìm hiểu gói bảo hiểm phù hợp cũng như công ty bảo hiểm uy tín trong quá khứ (thành lập từ năm nào, những vụ bảo hiểm tiêu biểu mà họ đã giải quyết thực tế…) Và xin nói lại là mỗi công ty có mỗi gói bảo hiểm khác nhau tùy vào nhu cầu của mình để mua cho hợp lý nhé các Bác

Nỗi lo phá sản?

Đúng, có cơ sở để lo lắng chứ, không bất kỳ ai có thể đảm bảo rằng ngân hàng hay bảo hiểm hay chính phủ tồn tại mãi mãi hết. các bác nghĩ sau khi họ lấy tiền các Bác thì họ sẽ làm gì? Cất vào tủ rồi chờ đến ngày trả lại cho các bác? Không, dĩ nhiên sau khi trích quỹ thì họ sẽ đem đi đầu tư, và đầu tư thì có lúc lời lúc lỗ. Vấn đề là cả bảo hiểm nhân thọ và ngân hàng đều có ký quỹ và nó cũng rất khó (rất khó chứ không phải không có) để phá sản. Vì đây là vấn đề an sinh xã hội nên không dễ gì để nói lời phá sản. các bác biết, sự cố lịch sử tàu titanic đã khiến công ty bảo hiểm Prudential lao đao gần bờ vực phá sản, nhưng khi vượt qua được, họ càng lấy được lòng tin của khách hàng. Khi mà phải chi trả cho quá nhiều người với khoản tiền quá lớn như vậy thì chắc chắn công ty bảo hiểm sẽ rất khó khăn. Và bạn thử tưởng tượng sự cố gì đó xảy ra, siêu bão chẳng hạn, có khoảng 1000 khách hàng của công ty gặp sự cố thì sẽ như thế nào? Họ phải xoay sở ra sao? Đến lúc ngân hàng nhà nước xảy ra vấn đề gì thì chúng ta cũng tay không mà thôi chứ đừng nói bảo hiểm.

Mỗi năm cũng không nhiều nhặn gì, nếu các bác có kinh tế hạn hẹp thì nộp gói ít tiền thôi, tầm 10 triệu/ năm là cũng tạm ổn rồi.

Còn các Bác mà nhà giàu ấy, hiện tại có của ăn của để thì em khuyên thật lòng là NÊN mua bảo hiểm. Các bác biết các nước phát triển trên thế giới tỷ lệ đóng bảo hiểm nhân thọ là rất cao, vì một phần họ không muốn là gánh nặng cho bất cứ ai, và họ có tư tưởng phòng tránh rủi ro cao.

Em thì chả liên quan gì đến bảo hiểm hết,em sản xuất , kinh doanh và xuất khẩu tinh dầu nhưng mà em có mua bảo hiểm, và em hiểu về mảng này cũng kha khá. Xin nhắc lại Em không bán bảo hiểm nhé em bán tinh dầu ai mua thì ới em.

Em viết cũng dài quá rồi, có gì tranh luận các Bác cứ ném vào dưới nhé

Trân trọng

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Duc Tu
    Đang tải...

2. Hoài Nam TVSI

Hoài Nam TVSI Thành viên rất tích cực

Bác cũng làm bên bào hiểm ạ?

Phạm Hồng Hà thích bài này.
  3. Hoài Nam TVSI

Em thấy rủi ro nhất vẫn là vấn đề tư vấn viên không có tâm bác nhỉ?

4. Duc Tu

Em chưa hề làm bào hiểm và chưa từng có ý định làm bảo hiểm, chỉ là thấy bảo hiểm rất hay nhưng ai cũng sợ, giống kiểu Đa cấp nước ngoài sống tốt mà về Việt Nam nó bị bát nháo, tât cả là do tư vấn viên hết

5. Hoài Nam TVSI

Đồng ý với bác, em cũng muốn để dành một phần tiền cho bảo hiểm, nhưng cũng sợ nhân viên tư vấn không có tâm, tiền mất tật mang

6. Duc Tu

Nếu như tư vấn viên lấy tiền của bác và bỏ chạy thì may quá, cái này không lo, có công ty lo, tốt nhất nên có hóa đơn, cái nguy hiểm nhất chính là bác vẫn nộp tiền đều đặn hằng năm và bác cứ có tư tưởng rằng "khỏi lo, bị gì cũng có bảo hiểm bao tất". Đó mới chính là vấn đề

7. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Mới viết bài luôn hả bác. Em thì em hiểu mặc dù em ko tìm hiểu nhiều và kỹ được như bÁc. Nhưg rất nhiều người họ ác cảm với bhnt, rất khó để thay đổi suy nghĩ của họ. Chủ yếu là do nhiều vụ tư vấn lừa tiền, nhiều vụ người tham gia bỏ giữa chừng 1-2 năm là mất trắng, rồi đa phần ko hiểu rõ thời hạn đóng tiền nên có việc bên bh ứng ra cho vay rồi tính lãi, và ko nắm rõ bệnh nào được bảo hiểm...tóm lại cũng do bên tư vấn mập mờ, hđ cả 1 quyển ko thể đọc và hiểu hết.
    E hiện có tham gia 1 hđ có 8tr/năm thoi để có thể đảm bảo duy trì được hợp đồng. Mục đích chính là đề phòng rủi ro, mục đích phụ là tiết kiệm. Cũng gọi là bắt buộc bản thân mỗi năm trích ra từng đó, chứ ngân hàng có thì gửi ko có thì thôi nên e nghĩ chẳng bao giờ dư được đồng nào. Cả bhnt và ngân hàng với số tiền đó thì đáng bao nhiêu tiền lãi đâu, gọi là mình tiết kiệm chứ ko phải đầu tư.
    Đóng bhnt 12 năm đến lúc đó con cũng 10-12 tuổi nhanh thôi mà.
    Nói chung e tin các cty bhnt giống ngân hàng ko dễ bị phá sản.

8. Hoài Nam TVSI

Nếu muốn mua bảo hiểm thì nên mua bảo hiểm của hãng nào bác nhỉ? Nhiều sản phầm quá em cũng khó chọn các bác ạ

9. Hoài Nam TVSI

bảo hiểm nhân thọ, bảo hiểm tiền gửi, bảo hiểm sức khỏe, vân vân.....

10. Quân Say

Quân Say Thành viên mới

Mỗi cái nó có một thế mạnh riêng chứ tùy theo mục đích của mình mà lựa chọn thôi cái nào cũng có 2 mặt cả

11. dangkynhanhieu

dangkynhanhieu Thành viên mới

12. Hoài Nam TVSI

Theo em những lựa chọn tốt nhất cho tiền nhàn rỗi bây giờ là chứng khoán, bảo hiểm hoặc tiền gửi ngân hàng. Mỗi lĩnh vực lại có một điểm mạnh riêng. Chứng khoán nếu đầu tư tốt thì có thể có lợi nhuận gấp nhiều lần ngân hàng, bảo hiểm thì không hẳn là đầu tư mà là phòng ngừa rủi ro, còn tiền gửi ngân hàng thì không càn lo nghĩ gì nhưng chỉ để trong đó thôi, chứ không sinh lợi được thêm cho mình gì cả.

13. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Em chọn cả 2. E mua bảo hiểm nhưng mua rất ít, chỉ chiếm khoảng 3-4% thu nhập. Còn phần lớn e để ngân hàng. E thì k ngại chuyện tư vấn lắm vì e đến tận cty tìm hiểu, ký hợp đồng và đóng tiền luôn. Biết là mất công nhưng e nghèo nên làm j e cứ phải chắc chắn cho yên tâm

14. Duc Tu

Bác thế thì quá chắc, rất đúng luôn, ít người tìm hiểu kỹ như Bác. Với lại bảo hiểm thì nên mua để có phương án phòng trừ, mua một cái tầm 10-15 triệu/năm mình nghĩ là được rồi, ai còn dư thì gừi ngân hàng, còn muốn nữa thì đầu tư. Nên nộp bảo hiểm chứ không nên nộp nhiều vào bảo hiểm,nếu không có khả năng

15. Duc Tu

Chứng khoán phải có gan nha Bác, thêm nữa cũng có kiến thức, ai mà đầu tư được chứng khoán và có thể sống sót đối với thị trường chứng khoán Việt Nam thì không phải dạng vừa đâu

quynhnhu.xt thích bài này.
  16. Duc Tu

Chính xác. Vậy mà mọi người không biết cứ loay hoay và ác cảm với bảo hiểm, rõ khổ

Phật tại Tâm thích bài này.
  17. Duc Tu

Sau khi đáo hạn hợp đồng này, bác nên đống tiếp gói bảo hiểm khác, kiểu gói cho con vào đại học gì gì đó (đại loại vậy), mỗi giai đoạn có mỗi gói khác nhau, nên chọn để mua cho phù hợp

18. linhanh995

linhanh995 Thành viên mới

Quảng cáo mua bh à :))
    mua vàng hay gửi bank cho an toàn :D

19. Duc Tu

nên đọc bài rồi hãy phán nhé Bác

20. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Vâng lúc đấy tính tiếp. Hiện em đang đóng gói cho chồng em bác ạ. Nhưng ông chồng em rất ghét BHNT kaka