Trẻ 4 tháng đã cần thiết phải cho ăn dặm chưa ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mekhanhly15213, 22/6/2013.

1. Mekhanhly15213

Mekhanhly15213 Thành viên sắp chính thức

Các mẹ ơi, tình hình là bé nhà em được 4m7d rồi, e bắt đầu tập cho bé uống sữa công thức nhưng bé bị đi ngoài phân sống nên e đang tạm thời dừng lại. Bà thì cứ muốn cho bé ăn dặm ngay và nói với mình rất nhiều về chuyện này, mình vẫn đủ sữa cho con bú và còn hơn 1 tháng nữa mới phải đi làm nên vẫn muốn trì hoãn vì tiêu hóa của con chưa ổn lắm. Mà ko biết phải nói với bà thế nào, bà cứ xa xả ý, bảo ko cho ăn thêm ngoài thì bé ko cứng, con mình hôm tròn 4m được 6.2kg và cao 62cm. Như vậy cũng ổn mà nhỉ, các mẹ cho mình lời khuyên với nhé. ko biết mình đúng hay bà đúng nữa, hichic

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mekhanhly15213
    Đang tải...

2. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

Ðề: Trẻ 4 tháng đã cần thiết phải cho ăn dặm chưa ?

Theo mình thì bạn nên tập cho con ăn dặm là vừa rồi đấy, có thể bắt đầu từ bột ngọt rồi mới chuyển dần sang mặn, từ ít đến nhiều, từ loãng rồi mới đến đặc. Mẹ nó dùng công cụ search ngay trong diễn đàn ấy, có rất nhiều mẹ chia sẻ kinh nghiệm bổ ích và công thức từ tập cho bé ăn dặm đến khi bé chuyển sang ăn cháo, cơm đấy. Còn về việc cho bé dùng thêm sữa công thức, mẹ nó cũng lưu ý chỉ thay đổi dần dần và từ từ thôi. Vì bé đang bú mẹ trong thời gian lâu như thế đã tạo ra môi trường vi sinh đường ruột quen thuộc, bây giờ chuyển sang sữa mới, phải có time để bé thích nghi. Nếu không dễ gây rối loạn tiêu hóa cho bé mà 1 trong những biểu hiện dễ thấy là tiêu chảy, táo bón, phân sống.... Mới đầu bạn chỉ nên bớt 1/2 cữ bú cũ, thay thế bằng mới trong khoảng 3-4 ngày. SAu đó mới tăng tiếp, cứ 1 tuần bạn giảm 1 cũ thay bằng 1 mới, cho đến khi thay thế hoàn toàn sữa cũ bạn nhé.

3. hieuvu2012

hieuvu2012 Thành viên tập sự

Bé 4 tháng hệ tiêu hóa chưa hHoàn tthiện đâu bạn nhé. Bạn cho bé ăn sớm quá sẽ làm cho bao tử bé làm việc nhiều như vậy sau này bé dễ bị đau bao tử, ngoài ra thận, gan cũng chưa hoàn tthiện nên sẽ ko lọc đđược các cchất dinh dưỡng và đào thải chất dơ 1 cách hiệu quả nhất. Chờ đến 6 tháng bạn nhé. Bạn vẫn còn đủ sữa mẹ cho bé bú là rất tốt
    Việc mẹ bạn bắt cho bé ăn sớm bạn nên giải thích bà hiểu là ngày xưa cuộc sống khó khăn nên ăn uống ko đủ dinh dưỡng. Bây giờ bạn ăn uống đầy đủ chất thì bé sẽ hấp thu được đầy đủ chất qua sữa mẹ. Thêm vào đó sữa công thức cũng rất nhìu chất dinh dưỡng và vitamin nên sẽ ko sợ bé ko khoẻ mạnh

4. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

mình nghĩ b đủ sữa thì cứ tiếp tục cho bú sữa mẹ, còn sang tháng thứ 5 cho bé ăn dặm bột ngọt rồi sau đó chuyển sang bột mặn là được, chứ bốn tháng cũng hơi sớm bạn ạ

5. memitthom

memitthom Thành viên rất tích cực

Mình thì cứ theo khoa học đủ 6 tháng sữa mẹ hoàn toàn rồi sau đó mới tập cho ăn dặm, nhưng cái này cũng tùy từng mẹ và từng bé nữa thì chuẩn hơn. Mình trộn vía nhiều sữa, 4 tháng đi làm thì cứ vắt sữa để lại cho con (khoảng 90ml-110ml), trưa mình lại về nhà, trộm vía 2 đứa nhà mình tầm 4 tháng đều 8-9kg rồi. Nếu mẹ nó nhiều sữa mà sữa mát thì vắt ra rồi để tủ lạnh ấy, chuyện đi ngoài có thể là do không hợp sữa mẹ nó nghiên cứu lại sữa coi, con nhà mình 2 đứa đều dùng Friso từ nhỏ,ổn, không táo bón. Còn chuyện cho ăn dặm theo mình ngoài 6 tháng mới nên cho ăn, mẹ chồng mình ngày trước cũng bảo cho ăn dặm sớm nhưng mình không theo thế, trẻ nhỏ hệ tiêu hóa kém, sữa vẫn là tốt nhất

6. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

đợi 1-2 tuần cho bé hết vụ phân sống kia rùi tập cho bé ăn dặm từng tý 1, từng tý một thôi vì hệ tiêu hóa của bé còn non quá. ko thì chờ đến tháng thứ 5,6 cũng được mà.

7. Mẹ Kiều My

Mẹ Kiều My Bắt đầu tích cực

con mình hồi 5 tháng bắt đầu ăn dăm kiểu nhật cũng bị rối loại tiêu hóa đáy, sau phải uống 1 đợt men tiẻu hóa mới ổn định đấy

8. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

theo mình thì khi nào con 5m mom hãy cho ăn dặm, ăn sớm quá hại tiêu hóa bé lắm. con mình tròn 6m mới cho ăn dặm đây :)

9. lhathu999

lhathu999 Thành viên kỳ cựu

Mình nghĩ 4 tháng cho ăn dặm vẫn hơi sớm. Nhất là khi bé nhà bạn thậm chí còn chưa thích nghi được với sữa công thức. Bác sĩ vẫn khuyên nên cho trẻ ăn dặm ngoài sáu tháng mà.

10. sunflower79

sunflower79 Bắt đầu tích cực

Trừ khi bạn bé chê sữa hoặc bạn phải đi làm sớm, bé 6 tháng mới cho bé ăn dặm bạn ạ. Bé nhà mình mới đầu tập ăn chuối, bột sắn, sau đó tập ăn bột ngọt. 4 tháng dạ dày bé còn non lắm, chưa thik nghi đc. 7,5 tháng mình mới cho bé ăn bột mặn. Giờ bé nhà mình 11 tháng, có bữa ăn hết nửa bát cơm với canh cua. :)

11. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

Cháu nhà mình 6 tháng bắt đầu mới cho ăn dặm:).......

12. haphuongnd

haphuongnd http://atec.vn

Việc cho con ăn dặm thì phải từ từ mẹ nó ạ, ban đầu cho con ăn ít bữa, mỗi bữa cũng chỉ một lượng nhỏ thức ăn để cho bé quen dạ đã.

Bất đồng quan điểm giữa mẹ chồng và con dâu trong cách chăm con thì xảy ra ở rất nhiều gia đình, có điều mình cần biết cái gì tốt nhất cho con thì làm thôi

13. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Chị ơi hộp tin nhắn của chị đầy rồi, chị xóa bớt đi ạ, em mới gửi được tn chị ạ :)

14. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

Theo kinh nghiệm của mình thì nên bắt đầu tập cho bé ăn dặm lúc 4 tháng tuổi. Tập thôi các mẹ nhé, và bắt đầu với bột ngọt trước, sau đó mới chuyển sang mặn. Đây là cả một quá trình nan giải, các mẹ cần phải kiên trì, chịu khó, và tìm hiểu kỹ vì hệ tiêu hóa của bé còn non nớt, chưa thích nghi được với nhiều loại thức ăn, dễ gây rối loạn tiêu hóa hay dị ứng cho bé.

15. Trangnhpt

Trangnhpt Thành viên tích cực

Bé nhà mình thì tận 6 tháng mình mới bắt đầu tập cho ăn dặm, bé bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu (Khi mình đi làm thì vắt sữa để nhà bà cho bé dùng).

16. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Chị ơi chi có đó không? ?

17. hàng nga xách tay

hàng nga xách tay Thành viên sắp chính thức

mình ko có sữa nên cháu phải ăn sữa ngoài. nên 4,5 tháng là mình cho cháu ăn dặm rồi. trộm vía cháu tiêu hóa bình thường. nên mình nghĩ cũng tùy bé thôi, nếu cháu bú mẹ hoàn toàn đến 6 tháng là tốt nhất, nhưng sau này bạn đi làm sữa mẹ sẽ ko nhiều như bg thì bg bạn cho cháu tập ăn sữa ngoài trước đi.

18. ỉn yêu

ỉn yêu Guest

m nghĩ nên cho bé bú mẹ đến tháng thứ 6 rồi mới cho bé ăn dặm.Mới tháng thứ 4, mẹ đã muốn cho con bắt đầu làm quen với món ăn dặm. Điều này hoàn toàn không tốt cho trẻ vì cơ thể trẻ chưa có đủ các chất men cần thiết để tiêu hóa những chất ngoài sữa mẹ

19. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Mình đi làm sớm nên bé Cốm phải ăn dặm từ hồi 3 tháng 1 tuần, tv cũng ko thấy sao, hihihi

20. cunbabyshop275

cunbabyshop275 Thành viên tích cực

bé nhà em bú sữa ngoài từ nhỏ lên nhà em cho bé ăn dạm sớm, 4 tháng đã ăn bột rồi ạ, nếu mn có sữa thì để 5 tháng là vừa đấy ạ