Cần giúp: Trẻ bị đi ỉa

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Ninh Tú Uyên, 16/3/2010.

1. Ninh Tú Uyên

Ninh Tú Uyên Tú Hạnh

Các mẹ ơi, giúp em với. Bé nhà em được 5.5 tháng. Mấy hôm nay đang bị đi ỉa, phân lỏng, có bọt. Bé nhà em bắt đầu ăn dặm từ lúc 4 tháng (vì mẹ phải đi làm, mà bé không chịu ăn sữa ngoài). Em đang phân vân không biết bé bị đi ỉa thì nên cho ăn những gì và không được ăn gì. Bà Nội thì bảo chỉ cho ăn bột mật ong, em thì không đồng ý. Nếu như thế thì em lo cháu sẽ bị thiếu chất. Help me!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ninh Tú Uyên
    Đang tải...

2. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

đi ỉa phân xấu thì đi xn phân xem rối loạn tiêu hóa, hay kiết kị....

có kq bs sẽ hướng dẫn dinh dưỡng tùy từng loại, ai lại uống mỗi mật ong thì sao đc

rối loạn tiêu hóa có sữa lactose free, nhịn mỡ , dầu ăn, hoa quả vài hôm cho phân bt lại
    còn kiết lị thì gian nan hơn

3. bach_duong

bach_duong Bắt đầu tích cực

Chac do bạn cho bé ăn dặm sớm. Nếu đúng đi ngoài do rối loạn tiêu hóa mẹ bé cho bé uống men tiêu hóa và dùng sữa tiêu chảy là vài hôm đỡ

4. Kều&NấmSHOP

Kều&NấmSHOP Đủ quyền lập Họ

Cần tìm hiểu xem bé đã ăn dặm những thức ăn gì để loại trừ khả năng bị đi ngoài do thức ăn.
    Dễ trị nhất là cho bé uống nước cà rốt gạo rang hoặc búp ổi sao.
    Ăn dặm quá sớm và sai quy trình đôi khi làm cho trẻ con bị rối loạn tiêu hóa, phân sống, ỉa chảy.

5. nanghoa

nanghoa Thành viên mới

Đối với trẻ < 1 tuổi thì không nên cho ăn mật ong. Bé nhà mình đợt ăn dặm lúc 5 tháng cũng bị như thế, mình ngưng lại chỉ cho uống sữa dành cho trẻ tiêu chảy và bú mẹ ngoài ra không ăn bất cứ cái gì khác. Đến 6 tháng bắt đầu cho ăn dặm trở lại.
    Nếu uống men tiêu hóa không đỡ, có thể sắc búp ổi cho bé uống, khi uống nhớ pha loãng cho dễ uống.

6. Ninh Tú Uyên

Ninh Tú Uyên Tú Hạnh

cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm.

7. metengcha

metengcha 094-508-7070

con bé nhà em cũng bị như vậy.uống đủ thứ nào búp ổi,nước gạo rang,men tiêu hóa cũng ko khỏi j cả.có 1 chị mách uống thuốc cam hàng bạc xem thế nào em cho bé uống 2 hôm đang bị đi ngoài ngày 5-6 lần thế mà đỡ hẳn,ngày 2 lần phân đặc luôn.chị thử xem thế nào nhé

Ninh Tú Uyên thích bài này.
  8. Mẹ Tí Duy

Mẹ Tí Duy Thành viên rất tích cực

Con chị lớn rồi,nhưng có đứa con hàng xóm hôm trước cũng khoảng 5 tháng thôi,bị đi ngoài 10 ngày,đưa đi cả Nhi TĐ mà ko ăn thua gì. Về nhà ông nội nó cho uống mấy loại cây cỏ gì đó thế là cầm ngay. Nếu con em chưa đỡ thì có thể alo cho chị để chị hỏi giúp cho nhé. Số đt chị là 0989658516

9. mehienvinh

mehienvinh Bắt đầu tích cực

Mình nghĩ con cậu đi ngoài ra bọt thì nên cho con uống cỏ sữa
    ở hàng lá có bán cỏ khô, bạn sắc và cho con uống, ăn kiêng mỡ, tanh, cho an toàn thịt nạc thôi. Chắc là khỏi đấy.

10. Mẹ Mít 1509

Mẹ Mít 1509 Thành viên sắp chính thức

Bạn cho bé uống men ống của Pháp xem, mình ko nhớ tên vì nó dài quá.

11. me bive

me bive mẹ của bé Bive

em xin chia sẻ quan điểm cũng như kinh nghiệm của em về vụ con đi ngoài sống phân. Ở đây mình chia thành 2 trường hợp:
    1 là con đi nghề: phân có bọt, có cợn sữa, hoa cà hoa cải: có thể là mọc răng,lẫy,... Những trwofng hợp này với những bé dưới 1,5tuổi
    2 là con bị đi ngoài do dị ứng với thức ăn và ăn đồ lạ bụng: chúng ta nên xác định rằng, lúc này điều cần thiết là làm cho con hết đi ngoài chứ ko phải là cho con ăn để tăng cân hay đảm bảo dinh dưỡng. Những lúc ấy, chúng ta chỉ cần cho trẻ ăn để đủ no và ăn những thức ăn lành bụng. có thể ăn cháo không và cà rốt, ăn cùng muối trắng. Sau khi con hết bị đi ngoài, lúc ấy chúng ta hoàn toàn có thể bồi dưỡng cho con sau. Mẹ đừng vì sốt ruột mà càng bắt con ăn nhiều chất. Quan trọng là chúng ta cần có 1 thần kinh thép để ko vi phạm vào nguyên tắc ấy.
    Hì hì, con em cũng vừa bị tiêu chảy mất 1 tuần. Mẹ cũng nhăm nhe cho nó định ăn thêm tứhc ăn như cá, tôm (vì bà ngoại gửi ra nhiều nữa). Nhưng sau rồi, em cũng quyết định thôi, cho con ăn cháo cà rốt thôi. Cuối cùng bây giờ con cũng đỡ nhiều.
    1 chút chia sẻ cùng các mẹ.
    Mong các con ngoan, khoẻ.

12. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

em chỉ có ít kinh nghiệm vụ này là ăn thịt nạc và cà rốt, kiêng dầu mỡ,uống men tiêu hóa labido plus, đấy là con em đi phân lỏng giống dạng tướt thôi,ngày chỉ 2 lần, còn bị ỉa chảy rất nguy hiểm nên phải đi bsix và khám để uống thuốc, chứ k đc tự ý chữa đâu

13. Mẹ An_Huy

Mẹ An_Huy Thành viên chính thức

Cho con ăn thịt nạc, cà rốtvà uống men tiêu hóa là cách cần thiết nhất lúc này. Ngoài ra mình còn cho cu Bi nhà mình còn giã lá ổi và lá hồng xiêm non cho con uống cũng thấy hiệu quả lắm các nẹ thử 1 lần xem sao nhé. Chúc các con mau ăn chóng lớn và đừng ốm nhé

14. Tuyet Trang

Tuyet Trang Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà mình cũng đi ngoài gần 1 tháng rồi mà chưa khỏi, cháu mới 3 tháng thôi. Đi khám ở nhi thì bs cho đơn thuốc về uống cũng chỉ đỡ thôi, ngày vẫn đi 4-5 lần. Uống cả mem tiêu hóa của Pháp Enterogermina 5ml mà cũng vẫn chưa khỏi. Có mẹ nào biết cách chữa ko. Em đến viện nhi TW làm hết các xet nghiệm rồi, bs bảo chỉ do vi khuẩn đường ruột gây ra. Khổ ghê, chẳng biết uống thuốc gì nữa. Các mẹ có biết cách nào để giúp bé khỏi không? Con em đi ngoài toàn nước, nhầy, bọt...

15. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

Đã mẹ nào nghe đến bài thuốc dùng chuối tiêu chữa cho các con bị đi ngoài chưa?
    - Chuối xanh
    - Chuối chín
    và bài thuốc lá nhót nữa!!!

16. bac sy mat

bac sy mat Thành viên sắp chính thức

Rất đơn giản là bạn cho bé ăn nhiều tinh bột quá trong khi lượng men vi sinh trong cơ thể bé chưa tiêu hóa được hết nên mới có hiện tượng bé đi ngoài phân có bọt. Nếu bạn để ý sẽ thấy phân có cả mùi chua nữa. Nếu đúng như vậy bạn chỉ cần thay đổi chế độ ăn của bé, giảm bớt lượng tinh bột đưa vào cơ thể, tăng ăn hoa quả hoặc chất đạm. Ngoài ra bạn mua men vi sinh cho bé uống, nếu không đỡ thì ra mua nước vôi nhì uống. Cách này mình áp dụng cho nhiều bé rồi, khỏi 100%. Chúc bé mau khỏe, chơi ngoan.

17. Ninh Tú Uyên

Ninh Tú Uyên Tú Hạnh

gửi bác sĩ mắt

Chào bác sĩ mắt. Bác có thể gửi cho em một cuốn hướng dẫn chăm sóc mắt không. Địa chỉ của em là:
    Đào Thị Hạnh - Xóm Đông - Song Khê - Yên Dũng - Bắc Giang. SĐT: 0982.258.318. Thansk!

18. bac sy mat

bac sy mat Thành viên sắp chính thức

Ok, mình sẽ cho gửi tài liệu lên cho bạn.

19. nhechnhac

nhechnhac Thành viên sắp chính thức

chào bác sỹ mắt, bạn gửi cho mình một cuốn được không?
    Gửi đến 34 Xuân Diệu - Tây Hồ - hà nội
    nguyễn kim phương - Công ty CP đầu tư xây dựng và Phát triển công nghiệp Thăng Long
    Cảm ơn Bác sỹ

20. Quyenandmore

Quyenandmore Thành viên đạt chuẩn

Chào pác sỹ mắt, bạn có thể cho mình xin một cuốn được không?
    Đ/c: Đặng Thu Hằng
    Số nhà 25/nghach 60 ngo 221 Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.
    Cảm ơn bạn nhiều!