Cần giúp: Trẻ Dưới 6 Tháng Tuổi Có Nên Cho Uống Nước Cam Hoặc Nước Chanh Không Ạ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi dory, 7/3/2009.

1. dory

dory Thành viên tập sự

Chào các mẹ,bé nhà em hôm nay được 2 tháng tuổi rồi ,bà nội cháu khuyên cho cháu uống nước cam để tăng sức đề kháng !?! Vợ chồng em băn khoăn không biểt có nên làm theo không.Xin nhờ các mẹ chia sẽ kinh nghiệm với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dory
    Đang tải...

2. bqsonline

bqsonline Đủ quyền lập Họ

Như bé nhà mình thì có uống nhg pha với nước lọc (rất loãng thôi), lúc đầu là tỷ lệ 1/10 nếu bé thích nghi thì tăng dần tỷ lệ sau; có thể pha thêm với đường gluco

3. bibi-babySG

bibi-babySG Banned

bé nhà mình 2 tháng mình đã cho uống nước cam rồi, nhưng bạn phải xem bé nhà bạn có hay lạ đồ uống ko nhé, vì có bé bụng ko tốt nên khi uống nước cam vào là bị tiêu chảy đấy.. nên phải tập chút ít và từ từ nhé, bạn cố gắng kiếm cam soàn cho bé uống, cam đấy tuy ít nước nhưng rất ngọt ko cần phải bỏ thêm đường vào để uống.. uống nước cam tăng sức đề kháng, ko nên uống nước chanh vì dạ dày bé chưa tốt nhé.

4. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Theo mình thì cho con uống nhưng pha thật loãng như công thức của mẹ bpsonline. Khi cho con uống nên để ý đi cầu của con như thế nào, con có biểu hiện gì khác ko, đặc biệt là mua loại cam ngọt chứ đừng nên mua cam chua mà cho nhiều đường nhé, sẽ ko tốt cho bé.

5. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Chao chi!Theo em thi be so sinh nen bu sua me hoan toan trong 6 thang dau.Con neu chi muon be them duong chat,thi de be 3 den 4 thang uong nuoc cam se thich hop hon,nen pha loang cho be theo ti le cua cac me o tren.Cho be uong tu 1 vai thia sau do thi tang dan len.Chuc chi va chau manh khoe!

6. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Tớ đọc thấy nhiều tài liệu của nước ngoài nói nên chờ đến khi con 1 tuổi hãy cho ăn hoa quả họ cam chanh vì tính acid của nó dễ làm cho con bị dị ứng/ngứa và k tốt cho dạ dày. Các loại hoa quả lọ như kiểu Hipp Heizn thì đã được nấu chín và pureed (làm cho tinh khiết) rồi thì có thể cho con ăn được khi cho con tập ăn dặm

Ví dụ các mẹ có thể tham khảo ở đây http://www.wholesomebabyfood.com/citrusbabyfoodrecipes.htm

Hoặc các mẹ google ra thì nhiều tài liệu lắm

Con tớ 8 tháng tớ cũng cho thử tí ti gọi là cho biết thôi. K cho ăn thường xuyên

Cũng giống như quan điểm cho con ăn muối trước một tuổi hay không? Các cụ vẫn bảo hồi xưa bọn tao cho mày ăn suốt đấy có sao đâu, hehe. Kinh nghiệm của các cụ là tryền miệng, chứ làm gì có sách vở và internet để tham khảo như bây giờ đâu

7. Tóc nâuxoăn

Tóc nâuxoăn Thành viên sắp chính thức

Con em 3 tháng em cho uống nc quýt ngọt nguyên chất, môi quả khoản 30-40ml.
    Thấy con mút nhiệt tình và output vẫn bt. trộm vía con tỉ lần
    Vì ku nhà em hơi táo nên hồi hơn 2 tháng em còn quấy bột sắn cho con ăn cơ. nhưng mà loảng gần như sữa vậy
    Trộm vía con.

8. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Tớ cùng quan điểm với mẹ này, tốt nhất là cho uống sau khi 1 tuổi, dưới 1 tuổi tớ chỉ cho nhóc xài đồ chai lọ đã diluted rồi thôi, như là của Heinz, gerber hoặc Hipp.

Tớ đọc sách của bọn nước ngoài đều thấy nói tất cả các loại quả có acid citric (đại loại là họ hàng cam, quýt, bưởi, chanh....) dù có ngọt thì vẫn chứa một lượng acid ko tốt cho ruột của bé dưới 1 tuổi, nên tớ tránh hoàn toàn.

Các mẹ cứ tham khảo nhé.

9. Chipbebong

Chipbebong Đồng phục gia đình

Dạ, em cũng giống bác luôn. Vợ chồng iem bảo nhau, con còn cả một cuộc đời để nếm thử các món ăn trên thế giới, nên cần... hết sức bình tĩnh :D
    Dưới 6 tháng thì tuyệt nhiên không ăn thêm hoa quả gì ạ, sữa mẹ là ổn nhất, tuổi này sức đề kháng của con cũng từ sữa mẹ mà ra, chứ uống nước cam không tăng thêm sức đề kháng cho con như mẹ nào nói đâu ạ
    Sau 6 tháng đến 1 tuổi, bắt đầu tập ăn hoa quả, nói chung chỉ là tập để ăn chơi thôi ạ, không phải thành bữa. Em cũng thik tuổi này con ăn hoa quả đóng lọ, mà khốn khổ thay Chip nhà em nhất quyết không ăn mấy loại đó. Tất tật cuối cùng là ông ngoại của Chip phải cáng đáng hết ợ, ông cứ kêu rầm lên là nó nhạt nhẽo, ngán:rolleyes:

10. dkhangnguyen

dkhangnguyen Bắt đầu nổi tiếng

Có lần tớ có nghe Bs Hải ở viện DD nói là trẻ em dưới 6 tháng nên bú mẹ hoàn toàn. Còn vấn đề có mẹ nói con mình dưới 6 tháng mà táo thì mình nghĩ các mẹ chịu khó cam quýt tí con bú cũng sẽ mát ngay.

11. huong011280

huong011280 Món ngon nhà làm-Nơi tôn vinh những món ăn mẹ nấu

tớ cũng nhất trí với mẹ này, trẻ dưới 6 tháng tuổi chỉ cần bú mẹ thôi, nếu cần thì ngoài 4 tháng trở ra có thể cho con uống thêm mước quả nhưng với liều lượng rất ít và phải pha loãng ra riêng với những loại quả chua có nồng độ a xít cao thì ngoài 8 tháng hãy cho uống và vẫn phải pha loãng nếu không sẽ ảnh hưởng tới dạ dày và thận của bé sau này đấy bạn ạ

12. Cuongredsun

Cuongredsun Banned

lúc này dạ dày của trẻ đang chưa được phát triển toàn diện , có khả năng sẽ bị đau bụng :) , vì thế có thể uống nước cam gián tiếp , bằng cách cho mẹ uống rồi .... :D cho con bú lại là okie :)

13. Chipbebong

Chipbebong Đồng phục gia đình

hơhơ, đúng quá. Uống gián tiếp, "khái niệm" này hay đây :p:p:p

14. tomitatrinh

tomitatrinh Thành viên tập sự

Ăn dặm kiểu Nhật

Ở Nhật thì trên 1 tháng bé được uống nước lọc, 5 tháng mới bắt đầu tập ăn dặm với nước cháo, nước trái cây, rau quả nấu chín.
    Mình nghĩ dưới 5 tháng thì không nên nóng vội cho bé ăn uống bất cứ thứ gì, vì hoàn toàn không có lợi cho dạ dày còn non yếu của bé.

15. hha

hha Thành viên chính thức

mình cũng cùng quan điểm với nhiều bạn hơn 4 tháng mới cho tập ăn hoa quả. Dạo mình đẻ cu Bi ko biết hơn 1 tháng cho uống nước quýt loãng nhưng khi tập ăn dặm mới đi mua sách về thấy ghi là 4 tháng mới cho tập ăn mỗi hôm 2 đến 3 thìa bé síu tăng dần theo số tuần. Thế mới chết chứ...

16. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Chưa nên cho bé ăn nước cam đâu mẹ nhé.Mẹ nên cho bú sữa mẹ hoàn toàn 6 tháng không nên cho bé uống nước cam hay nước gì khi đến tuổi ăn dặm khoảng ngoài 6 tháng thì cho bé uống nhé mẹ .

17. wonderful_life

wonderful_life Thành viên lâu năm

Con 1 tuổi mình mới cho uống, cho đường rồi mà vẫn thấy chua :D

18. sunbello

sunbello Thành viên đạt chuẩn

Theo mình thì không nên, không biết nhiều mẹ thế nào chứ, hồi Ben nhà mình còn bé đến 7 tháng mới dám cho uống nước cam loãng, con mẹ này 2 tháng mà cho uống sớm thế, dạ dày non lại nhỏ nữa, cam thì có nhiều vitamin C sợ là chưa thể hấp thụ được lại làm thay đổi vi sinh vật có trong ruột thì sao, cẩn thận vẫn hơn mẹ nó à.
    Không phải sợ con thiếu chất gì đâu, trẻ trong giai đoạn sơ sinh thì chỉ cho bé bú mẹ hoặc nếu mẹ nào có đi làm sớm hay thiếu sữa thì cho uống thêm sữa công thức thoai :)

19. Kiếm Tiền Nuôi Con

Kiếm Tiền Nuôi Con Bắt đầu nổi tiếng

20. thanhhoadautu

thanhhoadautu Bắt đầu tích cực

cho uống nhưng nên pha thật loãng