Kinh nghiệm: Trẻ Tăng Động

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi sadgirl1234, 2/7/2015.

1. sadgirl1234

sadgirl1234 Thành viên mới

2. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

mn tham khảo thêm theo dõi thêm cho con, với cho con đi khám xem tn

sadgirl1234 thích bài này.
  3. sadgirl1234

Cảm ơn mn

4. vuonghuyenthu

vuonghuyenthu Thành viên sắp chính thức

Bạn ơi, con bạn có những triệu chứng gì vậy? Mình biết có một thầy ở ĐHQG có thể kiểm tra và can thiệp đối với các cháu bị tăng động hay tự kỷ.

Bạn chia sẻ thêm xem mọi người có giúp gì được không nhé! Cứ bình tĩnh.

5. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

bé nhà mn dạo này sao rồi bạn

6. sadgirl1234

Thực ra m cug biết 1cô jao rất tốt cho bé tự kỉ hay tăng động, nhưng vđe của m là oog bà k đồng ý cho con đi học, mình chấp nhận dành tgian cho con ở nhà, cảm ơn cm đã quan tâm và chia sẻ, m áp lực lắm, theo dõi con từng bước 1 mà oog bà k hiểu và thông cảm, oog bà nói tại m dạy con nên n thế,bảo m bị điên nên k dạy dc con n thế cm ạ. M lo cho con mà k biết làm tn

7. Bonny blue

Bonny blue Thành viên tập sự

Mình biết chút ít vấn đề này vì mình cũng can thiệp cho các cháu gặp khó khăn tương đối lâu rồi. Nếu mn ko thể can thiệp cho con tại tt và muốn tự dạy cháu, mình cũng rất ủng hộ! Ko biết liên lạc riêng với mn thế nào vì nếu mn cần thì mình sẵn sàng tư vấn giúp một số biện pháp với các bé này

8. Bonny blue

Chia sẻ với mn, nhưng mn cũng đừng buồn quá, mình đã thấy nhiều mẹ trong hoàn cảnh như mn rồi, đây là cuộc chiến của con, nhưng để vượt qua được thì rất cần hỗ trợ! Nếu mn ko đuợc gia đình ủng hộ thì cũng hơi khó đấy, vì can thiệp cho bé cần môi trường và sự tác đong thống nhất trong cả nhóm ( lớp, gia đình ...) thì mơi có hiệu quả tốt nhất được

9. sadgirl1234

Đug mn ạ, m lo lắng mà h k biết làm sao

10. sadgirl1234

Cảm ơn mn nhe

11. Bonny blue

Hi
    Mình ít vào diễn đàn, có giúp được j các mẹ đâu mà mn cảm ơn. Mn cứ kể 1 vài biểu hiện của con mình xem có tư vấn đuoc gi cho mn ko nhé! Thông thường với trẻ tăng động thì hay sử dụng các bài tập làm tăng sự tập trung của bé như tô, vẽ, chơi đất nặn, xâu hạt ... Có người kèm theo khi con tiến hành hoạt động sẽ tốt hơn mn ạ

12. sadgirl1234

Mình cũng tham khảo của 1 cô giáo rồi mn ạ, cũng biết là phải thế nhưng đôi khi là mẹ nên hơi khó khăn, oog bà lại k ủng hộ, h con đỡ hành động thì lại giảm chú ý mn ạ. Có lúc gọi k thèm trả lời, lji cug chỉ đc chốc lát, cứ vừa làm vừa chơi.

13. overlord

overlord Bắt đầu tích cực

Con mình 18 tháng, vẫn chưa biết nói, chỉ bập bẹ "bà bà", mình hỏi cháu cái nọ cái kia đâu thì bé không chỉ, bé muốn gì thì thường kéo mọi ng ra lấy, bảo cháu làm gì thì cháu vẫn hiểu & làm theo, nhưng không dùng ngón tay trỏ để chỉ. Cháu rất nghịch, thường hay chạy, leo trèo luôn tay luôn chân, mình để ý thấy cháu ko đi bộ mà cứ thả ra là chạy. Mình đang lo là con bị tăng động giảm chú ý và chậm nói. Có mẹ nào có kinh nghiệm hoặc biết ai có thể dạy được con mình ko, vì nhà chồng mình đã có 1 cháu bị tự kỷ rồi, nên mình rất sợ, mình muốn can thiệp sớm vì cháu kia mãi 3 tuổi gia đình mới cho đi can thiệp nên bây giờ cháu rất tồ và nói ngọng lắm.

14. Bé yêu học nói

Bé yêu học nói Thành viên tập sự

Mẹ nó nên rèn cho con thói quen hoàn thành nhiệm vụ đúng thời gian ( nghe có vẻ khó nhưng mn có thể thực hiện từ dễ đến khó). Vd: nếu là bài tô màu thì mẹ cho con tô bài dễ, ít rồi đeens bài khó, nhiều. Cố gắng duy trì hứng thú trong suốt quá trình hoạt động của con (cùng con làm, khuyến khích tinh thần thi đua (có thưởng), có thể vừa hát vừa tô ...), nếu cùng con làm thì mẹ nên khéo léo nhường phần cuối cùng của hoạt động cho con để con thấy mình mới là người hoàn thiện bài tập. Nên xen kẽ hoạt động con thích và không thích, tĩnh và động ...
    Chúc các mẹ thành công

15. Bé yêu học nói

Bé tầm ấy thì mẹ kết hợp cho con đi lớp ( tạo môi trường để con chơi cùng các bạn, khuyến khích phát triển các kĩ năng chơi, kĩ năng ngon ngữ... ), mặt khác mẹ cố gắng tự dạy con ơ nhà. Trong những tình huống bé biểu đạt nhu cầu nhưng ko nói thì mẹ hãy dừng lại 1 chút trước khi đáp ứng nhu cầu cho con ( mẹ diễn đạt nhu cầu thay con, theo dõi phản ứng của trẻ, khuyến khích trẻ nói theo ở mức đooj từ dễ đeesn khó tuỳ theo khả năng của trẻ, đáp ứng cho bé nếu bé có cố gắng diễn đạt ngon ngữ theo hướng dẫn của mẹ ( để ý cả những cố gắng nhỏ lúc đầu của con, ko nhất thiết phải nói câu hoàn chỉnh mẹ mới lấy giúp con, tăng dần độ khó của yêu cầu nếu bước đầu con đã ok). Vd: con muốn uống sữa, con nói ạh mẹ trước. Trẻ nói ạh, mẹ lấy cho con... Quan trọng là mẹ nó phải thống nhất cách ứng xử chung như thế của tất cả mọi người trong gia đình với trẻ trong những tình huống tương tự

Sửa lần cuối: 2/9/2015
    overlord thích bài này.
  16. Bé yêu học nói

Mình chỉ có 1 vài ý kiến tham gia thế thôi! Mẹ nó cứ thoải mái tư tưởng, đừng tạo áp lực cho mình. Mn cố gắng rèn thêm kĩ năng nghe hiểu lời cho con bằng cách nhờ con làm những việc vừa sức ( ban đầu mẹ có thể giúp, sau đó giảm dần trợ giúp hoặc tăng dần độ khó) ... Mẹ nó áp dụng thử những cách trên và quan sát sự thay đổi của trẻ xem sao đã nhé. Chúc mẹ nó thành công

Bonny bluesadgirl1234 thích.
  17. overlord

Mình có bảo con ạ nhưng cháu chỉ khoanh tay, ko chịu nói "ạ", đã thử rất nhiều lần rồi nhưng nhất định ko nói. Hoặc cháu muốn mẹ bế nhưng chỉ kêu lên đòi, mẹ bắt nói "bế" thì bé lờ đi, hoặc đi làm việc khác, kiểu cố tình không muốn nói. Cháu rất bướng, hiện tại mình thấy có tiến bộ là mình chỉ cho bé bông hoa, con chó ở trong sách, sau đó hỏi lại thì bé dùng ngón trỏ để chỉ vào tranh rồi, hoặc bảo bé đi lấy cái này cái kia cho mẹ thì bé đều hiểu và làm theo, chỉ riêng việc bắt nói là ko chịu nói, vẫn chỉ "ba ba, bà bà, bác, măm, mở". Mình thấy con mình đều hiểu mọi ng nói gì, và bảo cháu làm thì cháu vẫn làm theo, tuy nhiên cháu khá bướng, nếu ép làm mà cháu ko thích là cháu đi chỗ khác hoặc lăn ra ăn vạ

18. sadgirl1234

Chào c, e có biết 1 cô đã dạy rất nh bé tăng động và tự kỉ, nh biểu hiện lắm, rất hiệu quả, nếu c muốn cho con đến ktra e cho c sđt đến cô test cho c nhé, nhà e k có đkiên tiep tục cho con theo ở đó chứ còn tốt lắm

overlord thích bài này.
  19. sadgirl1234

Cảm ơn mn nh nhé, m cũng đang hết sức cố gắng :(

20. overlord

Cho mình sđt nhé