Kinh nghiệm: Trị Ho Cho Trẻ Bằng Lá Tần Dày Lá

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Gia Phan Products, 4/11/2016.

1. Gia Phan Products

Gia Phan Products Thành viên mới

Bé nhà mình được 7 tháng bị ho và mình không muốn bé sử dụng thuốc tây. Mình tìm hiểu, hỏi bác sĩ và kinh nghiệm của các mẹ khác thì được mách bài thuốc sử dụng Lá Tần Dày Lá (Húng Chanh) hấp với Mật Ong (Cho trẻ trên 1 tuổi) hoặc đường phèn (Cho trẻ dưới 1 tuổi). Các mẹ có thể thay lá Tần Dày Lá bằng lá hẹ, chanh đào, tắc đều được nhé.

Mình thì sử dụng cách dùng lá Tần Dày Lá (vì trên trường mình dạy có trồng cây này không sợ bị thuốc ... hihi ....). Các mẹ nên tự trồng hoặc đi xin nhà ai đó trồng để đảm bảo không có thuốc cho bé sử dụng an toàn nhé, vì bé còn nhỏ nên rất nguy hiểm.
    Mình cho bé sử dụng cách đó mỗi ngày uống 3 lần sáng/trưa/tối 2 ngày là thấy hiệu quả, cho bé sử dụng thêm vài ngày nữa là hết hẳn luôn không cần sử dụng thuốc kháng sinh. Các mẹ thử áp dụng nhé.

- Lá Tần Dày lá các mẹ đã nhiễn hoặc cắt nhỏ bỏ vô chén. Sau đó cho mật ong hoặc đường phèn vô. Rồi hấp cơm hoặc hấp cách thủy khoảng 15 phút. Sau đó chắt lấy nước cho bé uống.

Lưu ý: Không được sử dụng mật ong cho trẻ dưới 1 tuổi nhé, do hệ tiêu hóa của bé chưa được hoàn thiện một cách đầy đủ cho nên mật ong có thể gây ngộ độc botulism – độc tố của vi khuẩn clostridium botulinum.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Gia Phan Products
    Đang tải...

2. tamthathg

tamthathg Thành viên tích cực

mình chưa sử dụng hay nghe quá về cách này, các mẹ có kinh nghiệm vào chia sẻ thêm đi

3. tamthathg

tamthathg Thành viên tích cực

cảm ơn các mẹ nhé

4. haVuVu1001

haVuVu1001 Thành viên tập sự

Mình cũng chua dùng cây này bao h, nghe vẻ cũng hay hay :)

5. Khăn ướt Bobby

Khăn ướt Bobby Thành viên chính thức

Đúng rồi đấy mn ạ! E thấy bảo cây húng chanh này hấp với mật ong trị ho hiệu quả lắm.

6. Miu.HN

Miu.HN Thành viên mới

húng chanh vs mật ong dùng tốt mn ạ, trc t dùng cho bé cũng khỏi nhưng đợt chuyển nhà chết hết cây, giờ lại chẳng có tg đi mua về trồng chứ mua ngoài chợ ko an toàn lắm

7. kem chanh

kem chanh Thành viên kỳ cựu

Bé nhà em mỗi lần ho đều uống húng chanh hấp đường phèn, tv mấy hôm là khỏi, k nhanh như ks nhưng an toàn hơn

8. Gia Phan Products

Gia Phan Products Thành viên mới

Các mẹ cứ thử cho bé dùng nhé, rất hiệu quả. Đây là kinh nghiệm của mình, bé mình 7 tháng mình cho uống 2 ngày là đỡ, 3-4 ngày là hết luôn. Tùy thể trạng của mỗi bé mà thời gian hết lâu hay mau. Nhưng chắc không nhanh như thuốc tây được, vì thường thuốc tây có kháng sinh trong đó. Nên các mẹ cứ kiên trì nhé, sẽ đỡ cho các bé hơn, các bé còn nhỏ quá sử dụng nhiều kháng sinh sẽ không tốt.

9. HoaMin

HoaMin Thành viên tập sự

hay quá, cảm ơn các mẹ nhé