Cần giúp: Trĩ Sau Khi Sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi copcon, 17/5/2010.

1. copcon

copcon Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, em mới sinh đươc 5 ngày, lúc sinh do rặn cố quá mà bị trĩ (lòi 1 đoạn khoảng 1cm) Nay đứng ngồi đều khó do đau rát.

Em thấy bà ngoại bảo lấy lá Thiên Lý, rửa sạch, giã nhỏ với muối, đắp vào đó 1 ngày mấy lần. Em làm được 2 ngày rồi mà chưa thấy đỡ lắm. Ông xã em đi ra hiệu thuốc, thấy bảo có loại thuốc đặt & thuốc bôi (ông xã em lớ ngỡ chẳng nhớ tên thuốc) nhưng chẳng rõ có bị tác dụng phụ gì không nên chưa dám dùng loại nào.

Các mẹ có kinh nghiệm, chỉ cho em với, nên theo dân gian hay nên uống thuốc (em đang cho bú) & khoảng bao lâu thì khỏi hẳn?

Em cảm ơn các mẹ lắm ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi copcon
    Đang tải...

2. copcon

copcon Thành viên chính thức

huhu, các mẹ ơi, giúp em với :((

3. mecuacon_288

mecuacon_288 Thành viên tích cực

mình cũng bị trĩ như mẹ nó 3 năm nay rùi, mới đầu khó chịu kinh khủng nhưng sau thì quen. Đi vệ sinh toàn phải rửa. Nhưng không dám bôi hay uống thuốc gì vì nuôi con bú sau đó lại có bầu luôn, hịc hic. còn đi khám thì ngại

4. Cánh Cam

Cánh Cam Thành viên tập sự

Vậy là em sinh con sau chi đúng 2 tháng. Trĩ của chị còn rơi ra cả búi cơ, xòe ra các múi, đau đến ko thể ngồi cho con bú đc, đi lại cũng đau, đi ngoài phân nát vẫn đau.

Em có thể nhét thuốc, ko ảnh hưởng gì đâu. Tuy nhiên, ko nên lạm dung quá, thuốc chỉ giúp em đi ngoài dễ dàng và ko rặn nhiều, làm búi trĩ thêm dài ra.

Phương pháp dân gian chị ap dung thấy đỡ là: dùng lá diếp cá giã nhỏ đắp vào búi trĩ rồi lấy băng (cứu thương) băng lại. Hoặc lá diếp cá đun lấy nước xông hơi và ngâm lúc ấm, còn lá thì đắp.

Chúc em đỡ đau. Còn bệnh trĩ thì ko thế chữa dứt điểm trừ phi đi thắt/cắt em ạ. Huhu.

5. minhbom

minhbom Thành viên nổi tiếng

chỉ cho mẹ này nhé, sinh xong ở VP minh lòi dom to, bỏng rát, đau kinh kủng, mấy hôm không ngồi cho con bú được, họ cho thuốc Mastu , ặc đỡ luôn, co hẳn lên.bạn hỏi xem ở ngoài có bán o, o thì vào VP mua cũng được

6. cuccutnat

cuccutnat Seu

ơ sao tớ cũng bị ra một tý mà k thấy đau j` nhỉ? Mà chỉ cảm thấy bất tiện vì nó cứ thế nào ý, k biết làm sao khỏi hẳn được, kì cục quá

7. songhenikedunks

songhenikedunks Thành viên tập sự

Discount of Nike dunks

[font=arial,helvetica,sans-serif]Hith discount of Nike Dunks High, Nike Dunks Mid, Nike Dunks Low, Nike Air Force One[/font][font=arial,helvetica,sans-serif] on sale!!! 100% brand new shoes, free shipping, discount up to 60%[/font][font=arial,helvetica,sans-serif]. Do not hesitate! quickly! Take act go to buying fine [font=arial,helvetica,sans-serif]Nike dunk sb[/font][font=arial,helvetica,sans-serif] shoes in the nike shoes world[/font][/font][font=arial,helvetica,sans-serif]. we also provide wholesale service, contact us: meteorwish100@gmail.com.[/font]

8. me_quyhao

me_quyhao Thành viên tích cực

Bạn cần ngăn chặn những yếu tố thuận lợi phát sinh bệnh trĩ như: có chế độ ăn uống hợp lý, ăn nhiều chất xơ, uống đủ nước, ít ăn đồ cay nóng, tập thói quen đi cầu đều đặn hằng ngày…
    Có thể dùng rau diếp cá để ngâm, lấy nước uống vì rau diếp cá có tính hàn, làm mát rất tốt, ngoài ra có thể uống thuốc An Trĩ Vương.
    Nếu bệnh đã ở mức độ nặng nên đi khám để có phương pháp chữa tốt nhất.

Đồ gỗ nội thất thích bài này.
  9. PeNghe

PeNghe Bắt đầu nổi tiếng

Nếu bạn bị nặng thì nên đi bác sĩ đi, vì mình mới sinh mà. Or là bạn nên ăn uông những chất có nhiều chất sơ để đễ đi cầu như: chuối, rau xanh, đu đủ chín.......và uống thất nhiều nước vô. Kô đi được thì đừng cố rặng.

Hối mình mới sinh mình cũng kô dám rặng, thậm chí đấn gần một tuần lễ mới đi cầu được. Hix

10. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Đang nuôi con thơ, tốt hơn hết nên đi gặp bác sĩ. Lời khuyên cũng chỉ dừng ở mức tham khảo thôi.

11. murder832001

murder832001 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Trĩ sau khi sinh

Chả biết có mẹ nào giống em không.
    Em từ khi đẻ xong cũng bị trĩ, nội soi trực tràng, bác sĩ kết luận là trĩ nội độ 2. Mà biểu hiện của em quái gở lắm ạ. Em đi ngoài chỉ hơi táo thôi, không đau rát, không ra máu, mà lại bị ngứa ở hậu môn. Lúc đầu cứ tưởng nấm hay giun kim, mà làm các xét nghiệm đều không có. Em đau khổ lắm, đủ các loại thuốc mà chả đỡ ngứa.
    Post thử lên diễn đàn xem có mẹ nào cũng bị như em thì chia sẻ kinh nghiệm.

12. Elise

Elise Thành viên đạt chuẩn

Chia sẻ với các mẹ bị trĩ. Mình cũng bị trĩ từ trước, đến giờ đang mang thai. Ở nước ngoài bs hạn chế tối đa việc cắt búi trĩ. Hiện mình đang bôi kem Preparation H và nhét viên preparation theo chỉ định của bs ở đây. Thuốc này có tác dụng giảm nhiệt (giảm đau), và làm teo búi trĩ. Lúc ở VN mình cũng thấy một số nhà thuốc có bán thuốc này. Các mẹ cố gắng tìm mua và dùng vì mình đang có bầu mà bs chỉ định dùng thì chắc không sao.

13. shinchan2011

shinchan2011 Thành viên chính thức

M cug vua sinh dc2tuan,bui tri cug loi ra sug len ko ngoi dc di dug deu dau rát lắm huhu:(( m dag cho con bú nên ko dám bôi thuôc hay đặt thuôc protolog( cug bôi và đặt 1 hôm mà chg thấy đỡ j) hnay bđâu ngâm lá diếp cá với uôg An Trĩ Vg.ko bit có đỡ ko chứ cứ tnay m cứ nằm bẹp dí 1 chỗ ko ngồi bế con hay cho bú đc,thấy tội con wa!!!nhìn con khóc mà mẹ chả ngồi dậy bế đc thấy m chán đời wa!!! Huhuhu:(( còn cách nào chữa nữa ko?!m chỉ muốn nó xẹp bớt ko sưng lên nữa để có thể ngồi thôi huhh

14. Hoadongtien68

Hoadongtien68 Áo dài Cưới. Áo dài dạ hội

đầu tiên là phải uống đủ 2-3lit nước 1 ngày.ăn nhiều rau củ quả có chất xơ,nươc đỗ đen đun uống thay nước loc.Nếu đang bị cấp tính chảy máu thì phai ngâm và bôi thuốc đông y(độ 5k /1 gói).mẹ nào nhỡ chăng may bị thi alo tớ giới thiệu chỗ mua.

15. minhbom

minhbom Thành viên nổi tiếng

Trĩ kinh niên đây các mẹ ơi, trc khi mang bầu đưa thứ nhất m Đã bị trĩ rùi, đẻ xong o ngồi cho con bú đc, bôi thuốc của bv VP mastu Thì đỡ nhanh, cộng với đắp lá diếp cá, bôi nhựa quả sung vào, định đi cắt trĩ Thi lại dính bầu, bây giờ m đang bầu đứa thứ 2 tám tháng rùi, 3 hôm nay búi trĩ lại lòi ra, đau o đi đc, chỉ nằm 1 chỗ thui, chưa vào dc VP mua thuốc cũ nhưng m có đi khám ở viện y học cổ truyền tw nguyễn Binh khiêm, bs kê bôi và đặt thuốc proctolog. Uống trà trĩ hàng ngày, uống thuốc Che xuất từ thảo dược, ngâm nước lá trầu không hàng ngày, m đắp thêm lá diếp cá nữa, hôm nay Thi đã lượn lên hồ trúc Bach măm dc rui. M hợp với mastu hơn, nhanh khỏi hơn. Phải cai sữa xong mới dám đi cắt, à nếu mẹ nào bị Chảy máu trĩ, thì giã nhỏ cây nhọ nồi ( cỏ mực) hòa với tí rượu uống hết ra máu luôn, ac, m đã trải qua hết, chỉ mong cai sữa xong đi xử lý, híc, có mẹ nào bít thuốc j hay chỉ cho m nhé , 1 tháng nữa lại sinh rùi cũng sợ vụ này lắm.

16. khac_hoa

khac_hoa Banned

mình thấy ăn diếp cá ổn đấy, các mẹ thử ăn xem sao nhé, 1 tuần hiệu quả liền

17. bongbongbongbenh

bongbongbongbenh Thành viên tích cực

Mình cũng đang gặp phải Vân đề này, Minh cũng vừa sinh xong lại đi Ngoại táo nữa nênđau khủng khiếp mỗi Lân đi ngoài đúng Là cực hình luôn. H phải mua thuốc thụt trước khi đi cho đo táo. Còn Vấn đề đau rát thì Mình bôi kem soducrem thấy cũng đỡ đau hơn.nhưng chưa jai Quyết triệt để đc. Mẹ nào chia sẻ kinh nghiệm đi ạ.

18. nhimyeu2010

nhimyeu2010 Thành viên chính thức

Bạn mới đẻ có 5 ngày thì ko lo đâu, cứ kệ rồi nó sẽ lên thôi. Trước mình đẻ xong cũng bị nhưng khoảng 1 tháng sau nó lại lên, bây jo ok rồi. Vì đang cho con bú nên ko dùng được j cả. Bạn cứ kệ để 1,2 tháng xem sao, nếu nó ko lên ra hiệu thuốc mua thuốc đặt là lên. Hầu như ai đẻ thường cũng bị thế mà. Trước mình cũng sợ lắm gọi điện cho bà chị làm y tá thì bảo cứ kệ nó 1,2 tháng là lên ko thì đặt thuốc là lên mà.

19. banglang256

banglang256 Thành viên chính thức

k nói chuyện gì sao giúp được?

20. banglang256

banglang256 Thành viên chính thức

các mẹ đi lại ít thui cũng giảm khả năng bị mắc