Triết lý dành con dâu ở nhà chồng

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi nguyenbaochau, 13/7/2009.

1. mehainhoc

mehainhoc Thành viên chính thức

Bác này sướng thật đấy! Em chúc mừng bác đã rơi được vào nhà toàn những người tử tế.Mà bí quyết của bác cũng thật tuyệt vời! Nhưng kể ra thì nó chỉ tuyệt vời đối với những ai biết điều thôi bác ạ,chứ với những người chỉ coi con dâu như cái máy đẻ giúp duy trì nòi giống nhà người ta thì có lẽ không ổn đâu ạ. Họ hàng từ đứa cháu con nhà bác đằng ông chú họ nhà mẹ chồng đến bà cô ruột của ông anh họ có quan hệ thúc bá với ông bố chồng... tất thảy mọi người... hễ ốm đau, sinh đẻ,tai nạn,cưới hỏi ma chay em đây đều lăn xả vào giúp một tay một chân thế mà ốm đau tự đi khám, mổ đẻ nằm viện về nhà đến hơn một tháng mà chẳng có ma nào đến thăm.Đây là em k phải kể xấu làm gì nhưng thật sự là mỗi cây mối hoa mỗi nhà mỗi cảnh, bác thật may mắn.:D

Đang tải...

2. mitnashop

mitnashop Thành viên đạt chuẩn

Bạn này nói đúng quá! Tớ đi lấy chồng 7 năm rồi mới ngẫm được câu này "dù trong bất kỳ hoàn cảnh nào cũng phải thương lấy bản thân mình, mình mà ốm ra đấy thì mình khổ trước sau đó là đến con của mình". :(

3. mẹ Tiểu Cần

mẹ Tiểu Cần Đủ quyền lập Họ

Đúng vậy mẹ nó ơi, nhưng mình có người bạn thân, khuyên mãi thế, phân tích mãi vẫn chẳng chịu nghe ](*,)](*,) , thân hình gầy cọc, mặt mày hóc hác,... lúc nào cũng bảo "thôi kệ, sao cũng đc... " - biết là vậy nhưng mình vẫn thấy buồn vì nó khg nghiệm ra đc

4. meecxinh

meecxinh Bắt đầu tích cực

Mình thì không có vấn đề với bố mẹ chồng mình cả và bố mẹ đối với mình cũng tốt như với con đẻ, như thế là mình mãn nguyện lắm rồi. Hy vọng rằng về sau con gái mh lấy được người chồng thương yêu mình và gia đình chồng thông cảm và hiểu mình, với 1 người con gái thì như thế là hạnh phúc nhất rồi phải không ạ? Đúng như bạn gì ở trên nói "quan trọng nhất là chồng mình". Vợ chồng mình yêu nhau 7 năm rồi cứoi, đi lên tình yêu từ tình bạn nên giờ rất hiểu nhau. Sống với nhau 4 năm rồi cũng có lúc bát đũa xô nhau, cãi nhau nảy lửa vì nhiều khi mình có 1 số điểm không đồng ý với ông bà nhưng chồng mình ko biết nói lại với ông bà thế nào (mà thực ra chồng mình cũng đã nói nhưng vì là con út nên tiếng nói không có trọng lượng). Giờ mình nhận ra rồi, cái quan trọng nhất là vợ chồng hiểu nhau, chồng mình cũng nói là ông bà như thế là tốt lắm rồi, không nên để ông bà vào thế khó xử, vả lại ông bà cũng chẳng sống được với mình bao lâu nữa nên thôi, vợ chồng bảo ban nhau rồi chiều lòng ông bà thôi. Gia đình nhà chồng mình rất nhiều chuyện, bố mẹ cũng biết là 1 năm nay mình vất vả nuôi con thế nào, đuoc mấy tháng có đứa cháu giúp, còn đâu toàn 2 vợ chồng xoay sở với con thôi. Mình làm giáo viên, lương có 2 triệu 1 tháng, chồng mình 7 triệu 1 tháng, thế nên mình phải dạy thêm ở nhà, có nhứng lúc vừa trông con vừa dạy học, vừa nấu cơm, mình cũng không dám nhờ ông bà trông cháu. Ông bà thì không nề hà gì hết nhưng vì 1 số lý do nên mình không nhờ ông bà nữa. Ông bà cũng bảo là con cứ đưa con lên đây bố mẹ trông cho, nhưng mình không đưa con lên nữa, thỉnh thoảng chủ nhật mình cho con về chơi thôi. Bố mẹ chồng mình hiền lắm, gia đình bên ngoại cũng biết những thiệt thòi mà mình phải chịu và cũng biết tính ông bà nên toàn khuyên mình là: "Con yên tâm, bố mẹ chồng con biết bọn con thế nào mà.". Hôm vừa rồi mẹ chồng mình bị ốm, tự dưng mình thấy xót xa quá... Mẹ bảo mẹ tự đi ra hiệu thuốc mua thuốc và đã ăn cháo rồi... Tự dưng thấy buồn vì nhiều khi mình trách ông bà... Anh chị chồng mình có ý định ra ngoài ở riêng, mình cũng xin ông bà là khi đó bọn con sẽ về ở với bố mẹ, nhà này con gửi lại bố mẹ để cho thuê. Mình cũng thích con được ở với ông bà, ông bà chăm con để mình yên tâm đi làm và đông thời mình cũng chăm sóc ông bà, ông bà già rồi. Đợt trước chị dâu mình có nói rằng mẹ chồng không thích ở với mình vì không ưa mình. Mình đã hỏi mẹ là sao mẹ ghét con đến mức không muốn ở cùng với con à, mẹ bảo là không phải đâu, con đừng nghe chị ý nói. Mình tin mẹ rất công bằng với 2 chị em, có điều mẹ có 2 con trai nên mẹ không thể hiểu được 2 cô con gái lại phức tạp đến thế. Có những lúc mẹ biết là mẹ làm mình buồn, mẹ cũng nói lại với chồng mình là : "Hôm nay mẹ làm HA buồn à, bảo HA ko phải suy nghĩ nhiều đâu, mẹ không nghĩ thế đâu". Có lần khi mình mới sinh con, 2 mẹ con không cùng quan điểm chăm cháu, thế là mình có gắt gỏng với mẹ. Chồng mình vào bảo ngay là "mình ra xin lỗi mẹ đi, không đc nói với mẹ thế vì như thế là phụ công chăm sóc của mẹ", vậy là mình ra xin lỗi mẹ, mẹ có ôm mình vào lòng và nói là: "con biết thế là tốt rồi, mẹ không bao giờ chấp bọn con đâu, tập trung vào ăn uống cho tốt để có sữa cho con". Đấy là lần duy nhất mẹ mắng mình và không bao giờ mình làm cho mẹ phải nói lại như thế với mh. Mình thì muốn về ở với ông bà lắm...

5. lotus

lotus Thành viên chính thức

Tớ là chị dâu của meecxinh đây. Cũng đi làm dâu với nhau nên tớ muốn tâm sự với meecxinh để thông cảm hơn cho hoàn cảnh chị dâu của tớ. Ngày meecxinh chưa cưới, tớ cứ nghĩ là quan hệ của chúng ta khá tốt. Nhớ ngày 2 đứa còn đang đấu tranh vì tình yêu để được cưới trước tớ mấy tháng, tớ chả suy nghĩ gì, cũng tâm sự động viên meecxinh trong khả năng của mình. Meecxinh chắc quên rồi cái ngày trước khi cưới 2 vợ chồng em vào SG và gặp tớ đi công tác ở đấy. Em lo lắng vì bị bmc phản đối đám cưới, chị đã an ủi em như thế nào còn nhớ ko? Chị rất vun vào cho đám cưới của em, tất nhiên chị không phải là người quyết định cho các em được cưới hay không nhưng về tinh thần, chị nghĩ chị cũng rất cố gắng. Chắc 2 đứa quên rồi, ngày 2 đứa đám cưới, chị vì muốn mọi thứ thật tốt đẹp cho em nên đã cất công đặt tặng 2 em bộ chăn ga cưới chữ “Hỷ”, chị vẫn nhớ hôm đó trời rét lắm, chị đã đi mua rất nhiều hoa hồng song hỷ về tranh trí phòng cưới cho em, tự tay chị trang trí phòng cưới cho em mặc dù trước đó chị chưa từng làm việc đó bao giờ, lúc mọi người và đặc biệt là em khen đẹp thì chị thấy rất vui… Chị làm với tất cả sự nhiệt tình và tấm lòng của mình, không hề có sự dặn dò hay nhờ vả của anh T (anh đi công tác)… Chị vẫn nhớ hôm cưới bọn em về, bố mẹ chị còn mắng chị mãi “con đã là gì ở nhà người ta đâu mà làm thế!. Đừng có hết lòng, nhiệt tình quá kẻo người ta không hiểu lại coi thường!!!”

Sau này khi anh chị cưới, từ lễ ăn hỏi đến lễ cưới, 2 đứa chỉ có mặt một lúc rồi phải đi có việc. Chị không hề nghĩ ngợi gì, vì lúc nào chị cũng nghĩ em là “bạn dâu” là “đồng minh” của chị… Sau mấy tháng ở chung ở nhà chồng, thì chị rất bức xúc trước thái độ của cả 2 vợ chồng em. Suốt mấy tháng trời, 2 vợ chồng e không hề tham gia nấu nướng hay dọn dẹp gì trong nhà, cứ đến bữa ăn, sau khi cơm canh đã dọn sẵn ra bàn thì 2 vợ chồng e có mặt, ăn xong thì lên nhà luôn, để mặc bát đũa cho ai dọn thì dọn… Chị vốn là người rất ưa sự thẳng thắn và công bằng, chị không ủng hộ chuyện con dâu về nhà chồng thì có nghĩa vụ phải phục vụ nhà chồng, nhưng chị cũng không ủng hộ chuyện con dâu ngồi không để cho mọi người nhà chồng phải phục vụ. Em còn nhớ ko? Hôm chị nấu phở cuối tuần, bọn em cũng về tớ cửa đúng lúc chuẩn bị ăn í, chị rất khó chịu nên chỉ làm cho bố mẹ và anh chị, còn em thì chị bảo tự ra làm... Và sau đó là to tiếng và em đã giận dỗi thế nào biết ko?. Chị thấy shock thực sự khi nghe em nói em không tham gia công việc nấu nướng được vì em sợ chị, em thấy chị ghê gớm quá nên không dám đến gần,… vì sao nhỉ? vì chị “nhỡ dại” nói với bạn em trong ngày cưới của em là “ chắc nó chỉ mong chỉ cưới sớm để được ra ở riêng” mà em sợ chị đến đụt cả người sao?...

Chị biết, em có nhiều điều không hài lòng ở chị lắm, chị đúng là ghê gớm khi mà chỉ biết vắt nước cam cho bố mẹ và vợ chồng chị mà không phục vụ em. Em đã bao giờ làm thế cho ai ở nhà chồng chưa? Em là em dâu hay mẹ chồng chị vậy?.
    Chị biết, em cũng đã rất biết điều và tử tế nên khi em có bầu và chị thì hơi chậm nên em về đến nhà có dám nói gì đến chuyện bầu bí đâu vì sợ chị buồn??? Mỗi tháng em chỉ mang đĩa CD của bác sỹ về rất nhiệt tình bật máy lên cho chị xem sự phát triển của thai nhi thôi mà. Có lẽ đây là điều duy nhất từ ngày chị về làm dâu mà em nhiệt tình chia sẻ với chị đến thế…
    Sau những bất hòa, không vui vợ chồng em quyết định ra ở riêng, ở nhà cũ của bố mẹ. Chị đã từng ở riêng nên chị hiểu sự vất vả của ở riêng, Chị đã đề nghị vợ chồng em nhường cho anh chị ra ở riêng, vì anh chị đã quen tự lập và chị rất thích được ở riêng nhưng 2 vợ chồng em kiên quyết không chịu… Và lúc đó, bmc cũng nói là buồn vì 2 thằng con không đứa nào thích ở với bố mẹ nên chị cũng chẳng có lựa chọn nào khác…

Từ ngày vợ chồng em ra ở riêng, lâu lâu lại có tin em bị đau đầu, em bị đau bụng hay mệt mỏi… Lúc nào bố mẹ cũng đến thăm, mua đồ ăn bồi bổ cho em. Em có bầu cũng về nhà mẹ nấu cháo cá chép, làm trứng bách nhật, mua đồ ăn cho nhà em lúc tiện, có đồ ăn gì ngon cũng phần cho vợ chồng em, luộc con gà cũng cắt phần em cái đùi, nấu bát canh ngon cũng múc cho em,… Ngày em đẻ, bmc chăm em từ trong bệnh viện, thức đêm bế con cho vc em ngủ, hàng ngày xuống nhà nấu cơm phục vụ vợ chồng em, chăm cho em từng li từng tí, em bảo phải kiêng nước mấy tháng, em bảo bà nội em dặn phải thế này thế kia, mẹ chồng chả dám làm sai tí gì… Từ khi em có con, hầu như cuối tuần nào vợ chồng chị cũng ghé thăm, chưa bao giờ vợ chồng em mời chị một con nước hay mời ai ăn gì… Cho đến ngày con em tròn 1 tuổi thì chi sinh cháu, vợ chồng em về nhà ở lý do là không có ai chăm con cho đi làm, mà sao em không chịu cho 1 đứa cháu đến giúp chứ nhỉ. Em là giáo viên, nhiều thời gian ở nhà cơ mà… Sau này khi con em hơn 1 tuổi thì cái C nó ra giúp cũng tốt đấy thôi. Chị nào đâu có dám tranh ông bà cho mỗi con mình, chỉ có điều, ở nhà ông bà, thân “ở đậu” thì đâu có dám bảo bà ngoại hay cháu chắt nhà mình đến giúp, lại không dám thuê người vì bà không chịu. Ông bà ưng cái H nên chị phải nhờ nó ra làm giúp việc nhà để ông bà chỉ cần bế cháu thôi…

Vừa rồi mẹ chồng bị cảm do lây chị, anh chị thì đi làm cả ngày, nên sáng chị cũng chỉ biết dậy sớm nấu cho bà bát cháo hành tía tô, rồi đi làm. Em cũng biết đấy, anh chị làm văn phòng, đâu có nhiều thời gian ở nhà như em….Chị ốm cũng không dám nằm, vì sợ ông bà lại phải chăm, con thì mấy ngày lại ho sốt, phiền ông bà thế nên đâu dám kêu ca nhiều.

Thời gian này chị rất mệt mỏi em ah, chị muốn ra ở riêng lắm vì chị đã nói ra ở riêng rồi mà vẫn chưa ra được nên ngại vô cùng. Nhưng số bọn chị cũng lận đận, mãi vẫn chưa mua xong được nhà. Giá chị được quyết thì chị sẽ quyết đi thuê nhà cho nhanh nhưng anh T lại không muốn bố mẹ suy nghĩ… Nếu bọn em vất vả quá và muốn về ở cùng bố mẹ thì cuối tuần này về nói chuyện với bố mẹ đi, anh chị sẽ xin bố mẹ cho ở nhà vợ chồng em bây giờ tạm rồi đến khi mua được nhà thì sẽ trả lại nhà cho bố mẹ cho thuê, được không? Chị xin em đấy, coi như là giúp chị đi, có được ko? Nếu ok thì gọi cho chị hoặc pm cho chị nhé, chị em mình sẽ ngồi lại bàn bạc để về thưa chuyện với bố mẹ..

Sửa lần cuối: 21/9/2009
  6. lotus

lotus Thành viên chính thức

Sorry cả nhà, cho tớ spam nốt tí ạ.

Meecxinh ơi, trước đây chị cứ tưởng bố mẹ không thích ở với em vì ko thích học sinh đến học nhiều, nhưng không phải như vậy. Chị thấy bố mẹ rất thương em, đặc biệt là mẹ, mấy hôm em bị viêm thanh quản mẹ lo lắng lắm. Em bảo dạo này em ăn không thấy ngon và giảm cân nên mẹ cũng xót xa lắm. Chị cảm nhận được rất rõ tình cảm của mẹ đối với em, qua cách nói năng và cư xử của mẹ đối với em, đúng như em nói đấy, như là mẹ đẻ với con gái vậy. Nói thật là đôi khi chị thấy hơi bị ghen đấy ;)… Và chị cũng thấy em rất thương yêu mẹ, mẹ ốm mệt em xót xa thế cơ mà (em không nói thì chị cũng ko nhận ra đâu!), không những thế mà mỗi khi mệt mỏi bận rộn hay cần chỉ bảo gì em toàn chia sẻ với mẹ chồng đấy thôi…
    Chị cũng rất thấy ái ngại vì thấy vợ chồng em ở riêng thật ra là rất vất vả và thiệt thòi quá, con thì không được ông bà chăm, em thì muốn chăm ông bà cũng không tiện… Nên em suy nghĩ về đề nghị của chị nhé. Chị nghĩ là bố mẹ sẽ đồng ý thôi nếu chị em mình vui vẻ thỏa thuận được với nhau. Vợ chồng chị sẽ chỉ ở tạm nhà của em bây giờ thôi, khi nào mua nhà xong (khoảng 1 năm thôi) chị sẽ chuyển ra nhà mới trả lại nhà cho ông bà…
    Cám ơn em rât nhiều nếu vợ chồng em đồng ý với cách này của chị!

7. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

chuyện của hai chị em bạn chỉ người trong cuộc mới hiểu rõ và biết mình phải làm gì !
    Chúc chị em sớm giải quyết êm đẹp nhé! và không làm sứt mẻ tình cảm gia đình!

meecxinh thích bài này.
  8. mẹ Tiểu Cần

mẹ Tiểu Cần Đủ quyền lập Họ

Hì hì mình cũng sắp có em bạn dâu rồi nên tham khảo cũng hay :D:D

9. Shop RÙA

Shop RÙA Không dùng nick này mà chuyển sang dùng nick Emila

Đấy là với gia đình nào không biết điều, ko có hiểu biết, hay định kiến hoặc nhỏ nhen, hẹp hòi mới vậy thôi, chứ em thấy như nhà em thì bố mẹ chồng em thì cũng bình thường, tự do ngôn luận lắm, mình cũng là đứa biết ăn nói có chừng có mức, chính thế các cụ lại thích vì mình tình cảm với các cụ ( ông bà ko có con gái, nên con dâu về, các cụ cũng như vừa có dâu, vừa có thêm đứa con gái, mình cũng lại mến các cụ nên chẳng dại gì mà ko củng cố tình cảm đó, vừa khiến các cụ vui, lại bố mẹ, con cái tình cảm, có lẽ đó cũng là lợi thế đối với trường hợp của em). Mặc dù cũng có nhiều cái mình ko thực sự thoải mái hoặc ko thích do ko cùng quan điểm, cách sống chẳng hạn, nhưng 9 bỏ làm 10 thôi, với bố mẹ ruột, con cái đôi khi còn không hợp hoàn toàn được nữa là. Cái chính là mình nói gì, khi nào, với ai thôi. Chứ ko phải lúc nào cũng " nói là bạc, im lặng là vàng" đâu, đôi khi nói còn là hột xoàn cơ :D
    Nói vui vậy chứ, còn tùy vào gia đình chồng chị ạ, người ta có hiểu biết, có thông cảm thì cũng như nhà mình thôi, nói gì cũng đơn giản. Còn nhà nào để ý thì cũng chẳng cần nói làm gì. Cứ sống đúng bổn phận thôi là được.
    Vì dù sao sống với " người dưng" mình cũng chẳng dại gì mà để mất lòng, nịnh bợ thì thành ra giả tạo nhưng tạo thiện cảm để đẹp lòng và vui vẻ cả 2 bên thì quá nên đi ấy chứ ! :D Mà ông chồng khôn khéo cũng quan trọng lắm lắm ý.

Sửa lần cuối: 21/9/2009
  10. Mẹ Tí Duy

Mẹ Tí Duy Thành viên rất tích cực

Ko phải "nói nhiều sai nhiềunois ít sai ít,ko nói ko sai" mà là "nói nhiều sai nhiều,nói ít sai ít,ko nói càng sai"...
    Nói chung là kiểu gì cũng chết! Mẹ chồng nói mà nói lại thì bảo "mày cãi tao"...Im lặng thì bảo "mày khinh tao"....Kiểu gì cũng chết!!!

tranvananh_vnSweetpain thích.
  11. Uniform Shop

Uniform Shop Thịt bò khô nhà tự làm

Triết lý của em là, nói cũng bị soi, không nói cũng bị soi, làm cũng bị soi, không làm cũng bị sói
    ngẹt thở, ức chế...................

12. Mebetyr

Mebetyr Bắt đầu tích cực

Túm lại Mẹ nào cũng yêu con đẻ thôi.

13. Bob&Kem

Bob&Kem Thành viên đạt chuẩn

Kết hôn giống như đánh 1 canh bạc. nếu may mắn thì m đuợc ng chồng tốt, bố mẹ chồng tốt (mà đa số trường hợp BMC phúc đức sẽ cho bạn 1 ng chồng tử tế). Bài học cay đắng của m là mong BMC, anh chị em nhà chồng như ruột thịt của mình bằng cách đối đãi tốt, nghe lời, biếu tiền hậu hĩ, vui vẻ xởi lởi thì được chứ đùng bao giờ hy vọng góp ý chân thành mà được hoan nghênh!

14. mamaQA

mamaQA Thành viên mới

Tớ cũng cố áp dụng,nhưng xem ra ko ăn thua, bạn ạ! Lúc đầu MC mình gọi mình là "gái của mẹ"....Sau một thời gian thì bảo "Dâu này mà cũng gọi là dâu". Hic..hic..8-[

15. Me cua Tommy

Me cua Tommy Thành viên nổi tiếng

Mình ở nhà chồng, nói chuyện với MC thì bảo : tao nói gì nó cũng nói lại
    không nói chuyện : cả ngày nó không nói 1 câu.
    tốt nhất : khi nào MC hỏi thì nói, nói gì cũng ừ cho xong chuyện.
    chờ cuối năm ông xã làm nghiên cứu sinh về , vợ chồng mình ra ở riêng luôn

16. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

nhà mình thì cũng chả tính ra ở riêng, vì chồng mình con một, ông bà thì ở nhà trông cháu đỡ vc mình. Nhưng cũng như mẹ nó đây thôi, ông bà hỏi thì nói, không hỏi thì thôi, việc mình mình làm, việc ông bà ông bà làm...he he, chồng không ở nhà, bố mẹ đẻ cũng không ở gần, đôi khi buồn lắm nhưng ...no way..

17. pe_iu_anh_ne

pe_iu_anh_ne Thành viên sắp chính thức

Mình lấy chồng trúng mẹ chồng ko thương và chồng thì có hiếu nên cuối cùng mình cùng con về nhà mình ở luôn.

18. sakura85

sakura85 Thành viên rất tích cực

Không tới mức này, rưng mờ: "Bằng mặt chứ không bằng lòng" các chị ạ

19. gia_dinh_nam

gia_dinh_nam Bắt đầu tích cực

Ôi lại cái chuyện MC. Em thì em chán lắm rồi ý ah. MC em thì tính đồng bóng, lúc yêu thì rõ chiều, lúc ko yêu thì quát nhưng kiểu osin. Mà VC em mún ra ở riêng thì cụ lại kêu là hem có con gái>>>> mún các con ở cùng nhà cho vui. Chán. Nghĩ tới mà thấy dại quá. Bít thế hem lấy chồng vội, ờ nhà bố mẹ đẻ ăn chơi đàn đúm :((

20. everkissed

everkissed Mẹ Tẹt và Voi

Mình thì không khổ sở đắng cay gì cả, vấn đề của mình là mẹ chồng hơi bị can thiệp quá mức vào thu nhập và chi tiêu của bọn mình. Lương làm sao, thưởng thế nào, tiết kiệm đc bn, sao thưởng thế mà tiết kiệm được ít thế...etc... Mình đã bảo chồng nhẹ nhàng góp ý, hy vọng năm nay khác. Cũng may là nhà mình ở riêng. Chứ tính mình thẳng thắn, khó tránh va chạm.