Thông tin: Triệu Trứng Của Bệnh Trầm Cảm Sau Sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi hà tuyết nhungnapa, 26/4/2016.

1. hà tuyết nhungnapa

hà tuyết nhungnapa Thành viên chính thức

Bạn sẽ sớm nhận ra rằng bạn cần rất nhiều sự giúp đỡ sau khi sinh em bé. Những sự hỗ trợ sẽ hiệu quả khi bạn biết rõ mình cần gì, và tìm những thông tin cần thiết ở đâu.
    Bệnh trầm cảm sau sinh (PND) khá thường gặp. Có khoảng 15% số phụ nữ mới làm mẹ gặp phải triệu chứng này, nhiều người cảm thấy mệt mỏi, suy sụp, đôi khi buồn chán, cô đơn và bị bỏ rơi. Triệu chứng này thường xuất hiện khoảng 3 tuần sau khi sinh.
    Có vẻ như sự cô lập là một phần của bệnh trầm cảm hay các vấn đề sức khỏe sau sinh. Bởi khi bạn mới có con, quả thực bạn khó có thể đi ra ngoài tụ tập với bạn bè. Hoặc là khi bạn có cơ hội ra khỏi nhà, nhìn thấy mọi người xung quanh ai cũng thoải mái, vui vẻ, bạn thậm chí sẽ còn cảm thầy tồi tệ hơn.
    Cảm giác tội lỗi và thất vọng cũng có thể là những biểu hiện của bệnh trầm cảm. Có thể bạn cảm thấy thật tệ vì nghĩ rằng mình không yêu em bé nhiều như lẽ ra phải vậy. Hoặc bạn từng nghĩ rằng làm mẹ sẽ thật là tuyệt, nhưng thực tế lại chẳng đúng như vậy chút nào.
    Một vài chuyên gia tin rằng lý do của vấn đề này có thể có liên quan đến sự thay đổi nội tiết tố trong cơ thể bạn. Dưới đây là những cảm giác bạn có thể gặp phải nếu bạn bị bệnh trầm cảm sau sinh:
    Cảm thấy mệt đến kiệt sức khi thức dậy mỗi buổi sáng, ngay cả khi bạn đã ngủ 1 giấc dài
    Bạn thấy rằng bạn rất khó tập trung vào một việc gì đó, hay sắp xếp cho bản thân, hay chỉ là những công việc đơn giản khác.
    Bạn cảm thấy mình thất bại trong việc trở thành một người mẹ.
    Bạn không thể cảm nhận được nhiều, mặc dù những người khác đều đang nếm trải cảm giác làm mẹ.
    Bạn dễ mủi lòng, đôi lúc mau nước mắt và bạn không hiểu tại sao lại như vậy nữa.
    Bạn không còn chú ý đến thời gian, để hàng giờ trôi qua mà không biết rõ mình đang làm công việc gì.
    Bạn sẽ cần đến sự giúp đỡ khi bất kỳ triệu chứng nào ở trên đang tồn tại ở bạn . Mọi người ai cũng có lúc mệt mỏi, buồn bã và dễ mủi lòng – nhưng nếu bạn thường xuyên gặp phải những triệu chứng này thì có thể bạn bị bệnh trầm cảm sau sinh rồi.
    Nguồn: http://nhathuocnghiahung.com/trieu-trung-cua-benh-tram-cam-sau-sinh-detail.htm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hà tuyết nhungnapa
    Đang tải...

2. dangquan662

dangquan662 Thành viên chính thức

sao em thấy lạ là có rất nhiều mẹ bị trầm cảm sau sinh mà k biết tại sao ạ

3. Út Em

Út Em Chăm Sóc Mẹ Sau Sinh

Bạn ơi trầm cảm nó đến từ từ do tích tụ nhiều áp lực, chứ không phải là hôm nay bình thường ngày mai bà mẹ bỉm sữa đã thay đổi 180 độ đâu.
    Khi mà sinh xong, mệt mỏi, cộng với áp lực chăm con, nào là đủ sữa cho con không hay thiếu sữa, nào là sao con lại khóc, con khỏe hay bệnh ở đâu, rồi áp lực từ những người xung quanh phải như thế này, phải như thế kia mới tốt ... Mẹ trở nên cáu kỉnh dần dần, suy nghĩ nhiều hơn, rồi trầm cảm lúc nào không hay.
    Vậy nên các ông chồng có vợ mới sinh em bé hãy quan tâm đến vợ hơn chút nhé, dù vợ có "khó chiều" một chút thì các anh hãy cứ bỏ qua đi. Qua giai đoạn khó ở là các mẹ lại nhưu xưa thôi :)

4. lyvan12

lyvan12 Thành viên chính thức

Giờ chỉ tập trung vào con, cho chồng ra rìa bảo sao không trầm cảm

5. BestPrice Travel

BestPrice Travel Thành viên chính thức

Hix hồi em đẻ đứa đầu, cũng bị trầm cảm nhẹ sau sinh. Nguyên nhân bản thân em tự biết vì do cơ thể mệt mỏi, ngoại hình thì thực sự khó chấp nhận nên em không muốn giao lưu tiếp xúc bên ngoài. Sau em nhân ra càng như vậy bệnh càng nặng, bố mẹ em xin cho đi làm văn phòng, giao lưu bên ngoài nhiều hơn. Em đăng ký đi tập thể dục nữa. Sau nửa năm tinh thần em mới ổn định lại

6. chi55

chi55 Thành viên chính thức

Bệnh này nhiều mẹ bị lắm ạ

7. linhmeo_88

linhmeo_88 Thành viên chính thức

sau sinh cơ thể mệt mỏi, kèm theo thức dậy liên tục đêm hôm nữa. Nếu ở cùng gia đình nhiều áp lực bị là không tránh khỏi, hic

8. me iu nghé

me iu nghé

sau sinh ở nhà quanh quẩn với con cái, 4 bức tường nên dễ suy nghĩ lung tung! cần lắm sự quan tâm chia sẻ!

9. melagi

melagi Thành viên sắp chính thức

em k hiểu tại sao lại bị trầm cảm sau sinh là sao ạ