Tranh luận: Trong gia đình các mẹ thì ai quản lý kinh tế ạ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi dep&dieu, 7/6/2012.

1. dep&dieu

dep&dieu Bắt đầu nổi tiếng

Trong gia đình các mẹ thì ai quản lý kinh tế ạ? Thông thường thì em thấy nhiều gia đình chồng đi làm về đưa lương cho vợ. Nhưng cũng có nhiều gia đình thì chồng quản lý kinh tế, vợ đi làm về đưa hết lương cho chồng. Hôm nay nói chuyện với cô bạn thì nhà cô ấy lương ai người ấy giữ. Cô ấy lo việc ăn uống, còn chồng lương cao hơn thì sắm sửa các thứ. Em thấy như thế không ổn chút nào nhưng cô ấy thì vẫn ok. Em thì em cứ muốn chồng đưa lương cho mình. Các khoản chi tiêu mình sẽ công khai, còn tiết kiệm hoặc đầu tư ở đâu nếu cần thì cả 2 vợ chồng đứng tên cho an toàn. Ko biết các mẹ có nghĩ như em không nhỉ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dep&dieu
    Đang tải...

2. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Trong gia đình các mẹ thì ai quản lý kinh tế ạ?

nhà em theo cách truyền thống, chông đưa lương cho vợ. chứ em nhìn mấy ông quản lí tài chính gia đình trông cứ thế nào ấy. mình mua cái gi cũng phụ thuộc chồng sao.tự do là muôn năm

dep&dieu thích bài này.
  3. dochipxinh

dochipxinh

Nhà em thì em đưa lão, lão cũng chẳng dám cầm... Thành ra em phải gánh cái nỗi khổ tay hòm chìa khóa!

dep&dieu thích bài này.
  4. Ngoc Candy

Ngoc Candy Banned

Cái này cũng phải tùy từng gia đình, tính cách của từng ông chồng bà vợ nữa chứ bạn ! Nhưng mình thấy chủ yếu vẫn là các mẹ quản lý kinh tế, nghe nó hợp lý và truyền thống hơn nhìu ^^

5. shopdongho2011

shopdongho2011 You complete me!

Nhà e thì e giữ là chủ yếu, mấy lần giận dỗi đẩy qua cho lão nhà e cầm. chưa đựoc 1 tháng thấy ko ổn lại phải quay về với cái máng lợn. có lẽ vợ cầm tiền và quản lý chi tiêu vẫn hợp lý hơn các me ạ

dep&dieu thích bài này.
  6. hbtl101330

hbtl101330 Banned theo yêu cầu

Nếu nói về "quản lý kinh tế" thì mình quản lý, nhưng người cầm tiền chủ yếu là xã nhà mình.
    Mình thường lên kế hoạch chi tiêu khoản nào bao nhiêu rồi cả nhà cứ thế thực hiện thôi, đôi khi cũng có lạm chi 1 chút.
    Lương chồng mình nhận bằng tiền mặt, còn mình trả qua bank, thẻ của mình chồng cầm luôn. Vì mình đi làm về muộn hơn nên hàng ngày chủ yếu do ox đi chợ, nấu cơm; chỉ thỉnh thoảng or cuối tuần mình mới đi chợ thôi.
    Khi nào hết tiền tiêu vặt cá nhân thì lại "anh ơi cho em xin đồng tiền"; hoặc chồng thấy hết thì tự đưa. Vì mình làm ở khu công nghiệp, đi xe cty đưa đón nên đúng là ko có cơ hội tiêu tiền mấy ngày đi làm đâu; hồi trước làm ở cty cũ đi xe máy đi làm thì hay tạt té lung tung nên tốn tiền nhiều hơn ấy.

dep&dieu thích bài này.
  7. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Nhà mình thì mình tay hòm chìa khóa nhưng giữ thu nhập của hai người dùng vào việc chung thui. Mình thấy đàn ông cầm tiền cứ sao sao ấy.
    Hàng tháng ông xã mình bớt khoản chi tiêu cá nhân của ông ấy còn lại đưa mình giữ dùng vào mọi khoản chi tiêu ăn uống sắm sửa mọi thứ.
    Mình nghĩ đàn bà giữ tiền tốt hơn, đàn bà chi tiêu cái gì cũng vì gia đình chồng con thôi mà.
    Ông xã rất tin tưởng mình, Khi chồng mình cần việc gì cần đến tiền thì lại bảo mình đưa cho. Ông xã bảo may có em giữ tiền chứ anh cầm thì bao nhiêu cũng hết.

dep&dieu thích bài này.
  8. dep&dieu

Mình có cô bạn chồng ko dám đưa tiền cho vợ cầm đâu, sợ "đàn bà có nhiều tiền trong người sẽ hư", với "biết chồng có tiền thì vợ ko chịu phấn đấu, ko chịu lo làm ăn". Mỗi tháng đưa đúng 2 triệu tiền ăn. Còn đâu quỹ đen quỹ đỏ có bao nhiêu vợ ko biết. Nhiều lúc nó cũng ức chế cơ mà ông í bảo ông ko phá, ko tiêu hoang thì lo cái gì. Nhiều lúc nói trộm vía ông chứ ko may ông lăn đùng ra đấy vợ con cũng ko biết ông có bao nhiêu tiền, để ở những đâu mà thu về cơ](*,). Hjk hjk.

9. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Không khéo chồng nhà này giống bà Phấn có 1000 tỷ khi bị đột tử người nhà mới biết có nhiều tiền thế

shopdongho2011dep&dieu thích.
  10. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

nhà em thì cứ của ai người ấy giữ và có một khoản để chung nữa nói chung cái này em không quan trọng lắm vì hai vc luôn quan niệm là tiền chung nên ai cầm,ai tiêu cũng được.Nếu mua sắm cái gì lớn thì cũng cùng quyết định chứ chưa ai tự quyết định cả.

11. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình thì mình cầm luôn thẻ lương của chồng. Tiền sinh hoạt hàng tháng của chồng và tiền gửi xe chồng tự lo. Mình mua bán gì chồng cũng ko quan tâm nhưng có bao nhiêu tiết kiệm thì chồng cũng biết

12. gaupu_cuame

gaupu_cuame Thành viên tích cực

Nhà mình:
    - Chồng kiếm tiền là chính (ngoại trừ 10 tháng gần đây thất nghiệp nghỉ ở nhà)
    - Vợ quản lý kinh tế. Chồng cảm thấy happy vì nhờ có vợ mà bây giờ 2 VC mới có những tài sản hiện giờ...

13. dep&dieu

Mẹ này nói đúng đấy. Chồng nhà đấy sống kham khổ lắm, tiết kiệm từng đồng từng cắc, lúc nào cũng sợ "nhỡ mình chết đi thì tiền mình làm ra vợ mang cho giai hết" nên lúc nào cũng giấu tiền như mèo giấu.... ấy. Chỉ khi nào vợ chồng giận nhau mới lôi 1 tí ra nói anh có nhiều hơn ngần đấy. Giận nhau nhiều lần rồi nhưng vợ ko biết chính xác chồng có bao nhiêu tiền, gửi tiết kiệm hay làm gì. Thế mới vui chứ.

shrimp thích bài này.
  14. shopdongho2011

sợ nhỉ, 2tr tiền ăn làm sao đủ, còn tiền thỉnh thoảng mua đôi giày đôi dép, hay thỉnh thoảng bạn bè nữa chứ, làm vậy hơi quá

15. shopdongho2011

ở như vậy ức chế và bực lắm nhỉ, có lẽ nó cũng là 1 dạng của bạo lực gia đình đấy. mất hết cả tự do, phụ thuộc kinh tế thì là phụ thuộc hết à....

16. dep&dieu

Ko hẳn là phụ thuộc kinh tế vì cô ấy vẫn làm ra tiền. Lương khá nên chồng chỉ "góp thêm" tiền ăn giống kiểu "góp gạo thổi cơm chung thôi". Còn lương chồg bao nhiêu 1 tháng thì ko khi nào anh ta khai chính xác. Chồng làm ngoài nên ngoài lương có tiết kiệm được bao nhiêu, đầu tư những đâu cũng ko khi nào công khai vì sợ "vợ biết chồng có tiền vợ sẽ ...hư". Lý lẽ của anh ta là như vậy. Nghĩ cũng sợ vì vợ chồng sống với nhau như 2 đứa thuê chung nhà trọ góp gạo thổi cơm chung ấy, chứ ko phải là vợ - chồng!

17. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

nhà em cũng theo cách truyền thống, chồng đư lương, vợ sẽ xem xét và mua sắm.....mua đồ gì to thì bàn bạc,.......em thấy thế sẽ ok hơn.....

18. Beocyeu

Beocyeu Thành viên rất tích cực

Quản lý nhưng ở mức độ nào ? Đàn ông mà quản lý từng đồng từ cái rau cái dưa chợ búa đến từng đồng tiền học của con thì không cần thiết. Nhưng ví dụ chồng đưa vợ 1 cục để chi tiêu sinh hoạt thoải mái, còn khoản to - nhất là do họ kiếm được - họ đứng tên sổ tiết kiệm thì chả có gì quá đáng hay chặt chẽ ki bo cả. Mình thấy thế này, chị em cứ lo bò trắng răng, làm sao mình biết hết được chồng kiếm được bao nhiêu. Khi chồng đã muốn dấu diếm hoặc đề phòng vợ thì thiếu gì cách, họ gửi cha mẹ gửi anh em chứ họ chả cần đứng tên, đáng tin hơn nhiều so với gửi cho một bà vợ lúc nào cũng thích quản lý mình. Theo mình cả hai thống nhất việc quản lý tài chính, dù ai quản lý cũng không phải quan trọng , không nên nghĩ chỉ có đàn bà mới được cầm tiền trong khi đàn ông họ kiếm ra. Mọi cái tất cả đều trên cơ sở bình đẳng tôn trọng nhau, và các khoản lo cho sinh hoạt hằng ngày thì phải có đủ trước đã, và nên để phụ nữ phụ trách khoản này.

19. Hailinh.hp2008

Hailinh.hp2008 Thành viên chính thức

Giống nhà tớ, nhiều lúc tiêu nhiêu tiền quá, chán bảo lão sao ông cứ làm cho tôi già đi vì lo tiền thế này

20. namhangthung

namhangthung foodsach.com-0945555333

Hô hô, nhà tớ mà đưa tiền cho ông xã cầm thì chỉ cần 1 hôm là hôm sau cả nhà cháo không có ăn, tiêu khiếp lắm, thế là mềnh lại phải lai phải làm chủ xị. Nhưng mờ cả nhà tháng nào cũng có tiền đâu, cũng những việc đấy, tiền đấy, nên thực ra ai cầm vẫn vậy :D