Tranh luận: Trong Nhà Các Mẹ Ai Là Người Giữ Tiền Ạ

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi paulaschoice_us, 19/10/2017.

1. paulaschoice_us

paulaschoice_us Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ!
    Rảnh rảnh là em lại lên diễn đàn chém cho đỡ buồn ạ.
    Em may mắn ở chỗ chồng đi làm lương bao nhiêu về đưa cho em giữ hết. Xong cứ vài hôm chồng em lại kêu vợ cho anh ít tiền..... hị hị.
    Mà em cũng ko phải là ng biết chi tiêu hay sao ý ạ. Chẳng tiết kiệm được tí quỹ nào cả
    Các mẹ vào chia sẻ cách chi tiêu tiền đi ạ.
    Chồng các mẹ có đưa tiền cho các mẹ không vậy?
    3D3%0053D3%0053D3%005

Xem thêm các chủ đề tạo bởi paulaschoice_us
    Đang tải...

2. Pinkcloud2017

Pinkcloud2017 Chú mèo con dễ thương

Chào các mẹ!
    Lang thang diễn đàn, mình thấy chủ đề này hay hay nên cũng muốn chia sẻ chút.
    Chồng mình cũng là người đưa hết lương về cho vợ, mình nghĩ tiêu tiền cũng cần phải có kinh nghiệm và nghệ thuật đấy các mẹ ạ. Đúc kết từ bản thân, mình lấy ví dụ như thế này để bạn dễ hình dung: bạn có tất cả 10 đồng, bạn chia nhỏ ra, đầu tháng bạn lên kế hoạch các khoản bắt buộc phải chi để riêng ra, số còn lại bạn sẽ nghĩ đến mua đồ còn thiếu, mua sắm cho bản thân, cho con cái, cho ck mình. Tất nhiên, mình ko thể đủ tiền mua hết ngần đấy thứ mình muốn, mình lại phải để dành sang tháng sau. Nếu trong tháng bạn có khoản nào đó được thêm, phát sinh ngoài lương (thưởng chẳng hạn), bạn để riêng ra, coi đó là khoản tích trữ, tiết kiệm. Mình đã áp dụng và thấy rất hiệu quả, các mẹ ạ.
    Các mẹ thử áp dụng thử xem!

phuongthuy68 thích bài này.
  3. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Ôi mình buột miệng nói với mấy ng ở công ty là mình quản lý tài chính, chồng đưa hết tiền cho mình mà mọi người ở công ty cứ bất bình nói là vô lý. Mà mình thấy chuyện này bình thường mà, đầy nhà như vậy chả ai nói gì còn mình thì bị mọi xúm vào bảo là phải thế nọ thế kia mới công bằng,.... Mình chịu chả nói gì nữa. Kệ họ.
    P/s: hay vì lương chồng mình cao nên tự nhiên họ thấy vậy nhỉ? đúng là đàn bà ghen tuông lắm chuyện.

4. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

hihi, nhà em thì tiền ai người ấy tiêu :)

5. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

nhà e vợ là người quản lý tiền, chồng mà tiêu gì nhiều nhiều cũng phải hỏi ý kiến vợ dù ông ấy kiếm tiền gấp mấy lần e

6. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

cty e như thế là bình thường mà, mọi ng cũng đều bảo vợ là ng giữ tiền, chứ mấy ông ý cứ bạn bè dỗ ngọt vài câu lại đi ném tiền vs cho vay linh tinh ngay, lão nhà e đợt mới cưới cho bạn vay gần chục triệu mà giờ 2 năm rồi k thấy tiền đâu

GS Imunostim Junior thích bài này.
  7. GS Imunostim Junior

GS Imunostim Junior Thành viên sắp chính thức

thường thì phụ nữ tay hòm chìa khóa

paulaschoice_us thích bài này.
  8. GS Imunostim Junior

GS Imunostim Junior Thành viên sắp chính thức

Lão em trc cũng thế, bạn vay kinh doanh quần áo, đên bữa nghỉ kd quần áo chuyển qua kd tóc tai j đó, ko thấy trả, thế em cứ hối lão, nói nhiều đau tai, lão nói cuối tháng đi lấy về, cứ nói lắm, thế là gần cuối tháng trả em chục triệu thật mn ạ :D

9. paulaschoice_us

paulaschoice_us Thành viên sắp chính thức

Mẹ nó có kế hoạch chi tiêu hay quá. mình chẳng có kế hoạch gì cả. cứ lấy lương về là cất trong tủ, tiêu hết rút trong tủ rút ra. Phải học tập cách chi tiêu của mẹ nó mới đc

10. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Nhà em thì ck đi làm mang về đưa cho vk chi tiêu, chỉ giữ lại khoảng 2tr tiêu vặt, xăng xe, điện thoại thôi. E chi tiêu còn đâu giữ tiết kiệm. Thì từ đầu năm tiết kiệm tới giờ đc 30tr mua sắm đồ đạc, bảo hiểm ...còn dư 10tr em lập cái sổ tiết kiệm cho ông ấy đứng tên. Mẹ đẻ e thì cứ bảo k giao tiền vào tay nó. Rồi nó mang đi tiêu hết. Nhưng e nghĩ thu nhập nhà e 80% của a ấy thì a ấy có quyền đứng tên. Với lại có 10 triệu thôi mà