Tranh luận: Trường Hợp Này Nếu Mua Nhà Thì Đứng Tên Ai?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Minh198283, 16/9/2019.

1. Minh198283

Minh198283 Thành viên tập sự

Chào các mẹ, mình muốn hỏi ý kiến các mẹ cho khách quan. Chẳng là đứa bạn mình nó có việc nó muốn hỏi mình, nhưng mình muốn có nhiều ý kiến cho nó khách quan.
    Bạn mình nó ly hôn và lập gia đình mói được 4 năm nay. Chồng cũ có 1 đứa con trai chung năm nay con bạn ý được 14 tuổi, bạn ý nuôi con nhà chồng không phụ cấp. Chồng đầu bạn ý bỏ vì gái gú và đánh đập mặt khác nhà chồng rất cay nghiệt, nói về cuộc sống trước đây của bạn ý mình rất thương, lấy được hơn 1 năm thì bạn ý ôm con đi.
    Còn về chồng thứ 2 bạn ý cưới được 4 năm, có 2 đứa con gái, chồng của bạn ý là người tốt, theo cảm nhận của mình và bạn bè của mình, bạn ý cũng bảo rất mãn nguyện với cuộc sống này. Tuy nhiên có 1 điều bạn ý day dứt và hỏi mấy đứa mình.
    Chồng bạn ý có 2 đứa con riêng, nhưng ở với mẹ, hàng tháng chồng bạn ý vẫn chu cấp đều đặn. Khi bỏ nhau chồng bạn ý để lại hết tài sản, nhà cửa cho người cũ, bản thân khi đến với bạn mình, thì chồng bạn ý tay trắng, mang cả đống nợ nần (vì vợ cũ phá và rút ruột lập quỹ đen, chơi họ bị mất), chấp nhận ra đi trắng tay để làm lại từ đầu.
    Bạn mình nó đang phân vân nó chuẩn bị mua nhà (khoảng 5 tỷ) đây là tiền riêng của nó, nó hỏi mình nên đứng tên một mình nó hay cả chồng nó, nếu đứng tên 1 mình nó thì khi xảy ra vấn đề gì (vd trường hợp xấu nhất) thì chồng nó có được chia không? Vì bạn mình không muốn nhà nội nghĩ nếu cho cả chồng bạn ý đứng tên thì họ hàng đằng nội lại cứ tưởng chồng bạn ý có tiền, rồi con cái riêng của chồng khi lớn lên nó cũng tưởng của bố chúng nó.

Rất mong các mẹ tư vấn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Minh198283
    Đang tải...

2. huongnguyen25

huongnguyen25 Thành viên mới

Bạn đó có thể đứng tên sở hữu căn nhà một mình nếu chồng bạn đó có thỏa thuận bằng văn bản (được công chứng, chứng thực hợp pháp) rằng căn nhà đó là tài sản riêng của bạn đó.
    Theo cách này thì sẽ không có tranh chấp gì trong trường hợp xấu nhất.

Min Mốc thích bài này.
  3. Min Mốc

Min Mốc Bắt đầu tích cực

Mn đưa ra cách giải quyết về luật thì đúng này.
    Nhưng để thực hiện thì mình nghĩ hơi khó.
    Nếu ck đồng ý thì làm vb thoả thuận thì rất tốt.
    Sợ nhất là các ông lại kiểu “làm thế là k tin tưởng nhau, balala...”. Rồi nhà ck mà biết chắc cũng gay gắt không kém.
    Nói chung vợ ck rồi mà dính đến nhà đất là rất phức tạp cho sau này. Nên ck và gia đình ck thế nào chỉ người trong cuộc với xác định được và đưa ra cách giải quyết phù hợp nhất.
    Còn bản thân mình nghĩ, chắc ng bạn kia cũng có nhà cửa rồi, giờ muốn đổi nhà to hơn thôi và có khi khoản 5 tỉ kia ck cũng k biết có. Nếu vẫn lăn tăn chuyện sau này thì k nên mua nhà, tiền đó để phòng thân dưới dạng tiết kiệm, đầu tư chỉ đứng tên của mình. hoặc nếu vẫn thích mua nhà thì nên đứng tên 2 vc (tạo sự tin tưởng cho ck, bản thân cũng đỡ khó xử) nhưng bằng khoản tiền vay của cả 2 để sau có trách nhiệm trả chung. Vay từ chính số tiền mình đang có, nhưng bảo vay bố mẹ vợ chả hạn. Vay nhiều hay ít đó tuỳ thuộc vào bạn.
    Còn cách nữa là có thể nhờ bố mẹ đẻ đứng tên căn nhà. Sau đó tặng riêng cho bạn đó. Thủ tục thế nào mình k rõ, nhưng nếu vẫn phải làm vb thoả thuận thì mình nghĩ nó dễ và hợp lý hơn trường hợp đầu.

Sửa lần cuối: 17/9/2019
  4. Minh198283

bạn mình bảo nó muốn mua giấu chồng bạn ah

5. Minh198283

TKS bạn đã tư vấn.
    Bạn mình chưa có nhà, vẫn ở nhà thuê vì tiền bạn ý còn làm ăn. giờ đang muốn mua nhà (mới rút ra được và đang vứt tiết kiệm). Bạn mình là một đứa chịu khó, ko nề hà việc gì. Nó hỏi mình vì đã có mấy việc xảy ra. Nó mua xe cho chồng đi lại phục vụ cv cho hai vc và mấy cái xe để làm kinh doanh, tất cả đều đứng tên chồng, mặc dù chồng bạn ý có nói với bme chồng bạn ý là xe này của vợ con, nhưng oba nội tính sĩ nên khoe của con trai mình. Nên đăng nội đằng ngoại nhà chồng vẫn cứ tưởng là chồng bạn ý, nên lúc nào cũng nói với bạn ý là thằng Quân giàu thế đổi hết xe này đến xe khác. Nên bạn ý cảm thấy rất ức chế.
    Nó cũng nghĩ đến phương án mua nhà đứng tên bme bạn mình hoặc anh chị trong nhà, và không nói gì với đằng nội, giấu chồng (vì nói với nhà nội ông bà lại đi khoe khoang). Khi việc xong xuôi thì dọn về ở nói là của oba ngoại mua cho ở nhờ (vì nhà ngoại bạn ý cũng rất có điều kiện).
    Nó kể bản thân chồng nó từ hồi lấy đến giờ làm ăn được thì hầu như trả nợ hết, nên không có đồng nào từ chồng (chồng nó vì thế nên cảm thấy tủi thân nhất là với nhà vợ, vì nhà vợ rất tốt).

6. Min Mốc

Min Mốc Bắt đầu tích cực

Theo như bạn nói thế thì tốt nhất nên đee ông bà ngoại đứng tên, rồi mình ở nhờ cho lành. Hoặc tặng riêng nếu sợ sau tranh chấp với anh em.
    Còn nhà nội hầu như nhà nào cũng mặc định là nhà cửa, đất cát, xe cộ là con trai họ kiếm đc, vợ chỉ nuôi con thôi. Nên sau này sẽ rất mệt. Hoàn cảnh nhà bạn ấy cũng phức tạp.
    Phụ nữ tốt nhất vẫn phải lo cho mình và các con trc đã.

7. Hoaanhdao0702

Hoaanhdao0702 Thành viên sắp chính thức

Đồng tình nè. Phụ nữ nên để cho mình đường lui khi có chuyện. Riêng việc mua xe cho ck là bài học rồi. Cũng không nên để anh chị đứng tên. Tốt nhất là để ba mẹ đứng tên và làm luôn thủ tục tặng riêng lại cho con gái. cũng rõ ràng cho anh chị em trong nhà biết như vậy. Chứ em thấy bây giờ tranh giành tài sản nhất là đất đai là vấn đề nhức nhối lắm.

Minh198283Min Mốc thích.
  8. xanghiathanh

xanghiathanh Thành viên chính thức

ai đứng tên mà không được, vấn đề là có nhường cho nhau không thôi

9. gnat6020

gnat6020 OLASHOP.VN - Đồ chơi công nghệ

cứ đứng tên bố mẹ, sau đó làm thủ tục cho tặng là không đứa nào động chạm vào được nhé

Minh198283 thích bài này.
  10. huongnguyen25

Nếu vậy thì nhờ ông bà ngoại đứng tên và ra luật sư làm giấy tặng. Thế thì ổn thỏa cả, ở đời bây giờ con người ta ích kỷ lắm.

11. Designedbyk

Designedbyk MAY TÚI XÁCH THEO YÊU CẦU

Cứ nhờ ông bà ngoại đứng tên bạn nhé. Cái gì cũng có đường lùi cho mình nè, ko nói trước được gì đâu

12. camtra702258

camtra702258 Thành viên tập sự

cuộc sống gia đình lúc ko yên ấm mệt mỏi quá các mẹ ạ, những lúc thế này ước đừng có lấy chồng làm j :(

13. Min Mốc

Min Mốc Bắt đầu tích cực

Nhà nào cũng thế đó mn.
    Nhưng mà hôn nhân ràng buộc, k phải chuyện gì quá đáng quá thì vẫn phải tiếp tục.
    Xong đâu lại vào đó thôi mà.

14. huongnguyen25

Được cái này mất cái khác bạn ạ. Đừng quá cầu toàn mà làm khổ mình.

15. Minh198283

Bạn mình nó bảo, biết thế ko đi bước nữa, mặc dù chồng rất tốt, nhưng nó cứ cảm thấy bị áp lực và kinh khỉnh của mấy chị dâu, kiểu như dè bửu, coi khinh nó, thỉnh thoảng về quê nhưng nó chào họ chả thèm trả lời. Chồng nó thì bảo kệ cm chúng nó, không phải quan tâm làm gì. Nhưng nói gì thì nói nếu đứng trên phương diện của bạn mình thì mình cũng thấy tủi thân thật. Rồi chưa kể vợ cũ nó thỉnh thoảng gây chuyện (với chồng nó, mặc dù đã cắt hết liên lạc) nhưng nó cứ xui con gọi điện xin tiền, mấy đứa bé nứt mắt ra mà đã bị lôi vào cuộc chơi của người lớn. Bạn mình nó là đứa vun vén và tốt tính, vì vợ cũ là người phá phách không biết vun vén nên hụt mất bao nhiêu tiền, nên nó chỉ ck một khoản trợ cấp nhất định, còn đâu nó mua bảo hiểm tích lũy cho mấy đứa con chồng, nó không nói gì với chồng về cái này.

16. Hoaanhdao0702

Hoaanhdao0702 Thành viên sắp chính thức

Em cảm giác bạn chị dễ bị lợi dụng lắm ạ. Không phải ích kỉ nhưng phải khuyên chị ấy nghĩ xa, đề phòng nhiều hơn. Lòng người khó đoán...

17. MePun

MePun Bán đèn trang trí Vintage - 0936.069.251

Nên bỏ ít chi phí, tìm một luật sư để tư vấn kỹ hơn các trường hợp. Phòng sau này có phát sinh vấn đề thì cứ theo luật mà làm mom ạ.

18. Minh198283

uh, nó là đứa dễ mủi lòng. Cái gì cũng vun vén nhà chồng, phụ cấp tiền bạc, đường sữa, thuốc bổ cho bm chồng. Cơ mà mình chả thấy nó mua cái gì cho bố mẹ đẻ nó, mình góp ý thì bảo bố mẹ tao ko bao giờ nhận tiền của con cái, bố mẹ tao bảo oba nội không có lương và ko làm gì thì con bớt ăn bớt tiêu biếu ông bà.

19. queninh

queninh Thành viên chính thức

Mình nghĩ là lấy tên ông bà ngoại, sau đó bảo ông bà làm thủ tục cho tài sản cho bạn thế là ko phải lo gì. Nhớ nhé phức tạp thế thì phải đề phòng

20. Tâm Duyên 13

Tâm Duyên 13 Thành viên mới

Trường hợp này, bạn có thể bảo bạn ấy nhờ ông bà ngoại đứng tên mua. Sau khi hoàn thành thủ tục mua bán chuyển nhượng xong, có thể lựa chọn:
    1. Ông bà ngoại làm hợp đồng tặng cho riêng cho người bạn của bạn. Trường hợp này là tài sản riêng của vợ nhưng khi vợ chồng sử dụng để ở cùng con cái khi trường hợp xấu xảy ra Tòa có thể xem xét một số vấn đề như: công sức tạo dựng....
    2. Ông bà ngoại làm Di chúc để lại tài sản này cho người bạn của bạn. Trường hợp này chắc chắn là tài sản riêng của người bạn của bạn nhưng nó xảy ra khi ông bà ngoại mất hết.