Truyện dành cho bé đang học nói: Quả thị áo xanh

Thảo luận trong 'Thư viện của con' bởi me cua mit, 5/6/2008.

1. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

Có một quả thị, còn xanh lắm đang nằm ngủ im lìm dưới tán lá, chú Mèo đi ngang qua, nhìn lên quả thị rồi lấy chân quào quào lên cây thị và hát:
    Meo...meo ...meo
    Quả thị áo xanh
    Quả thị áo xanh
    Thị ơi! Dậy nhanh
    Đi chơi thị nhé.

Nhưng quả thị vẫn ngủ say sưa. Rồi chú Ỉn đi tới, chú dúi mõm vào gốc cây và hát:
    Ụt ịt...Ụt ịt...
    Quả thị áo xanh
    Quả thị áo xanh
    Thị ơi! Dậy nhanh
    Đi chơi thị nhé.

Vịt xám đi đến cây thị và cũng rướn cổ lên hát
    Quạc ...quạc ...quạc
    Quả thị áo xanh
    Quả thị áo xanh
    Thị ơi! Dậy nhanh
    Đi chơi thị nhé.

Quả thị hé mắt ra nhìn, lúc này, nó đã mang trên mình chiếc áo màu vàng . Nhưng các bạn thì đã đi chơi hết cả . Đúng lúc đó, một bà cụ đi tới bên gốc thị, ngửi thấy mùi thị thơm nức, bà nhìn lên thì thấy quả thị chín vàng rồi . Bà giơ giỏ ra và hát
    Thị ơi! Thị rụng bị bà
    Thị thơm bà ngửi
    Chứ bà không ăn.

Quả thị nghe vậy, rơi tõm luôn vào giỏ của bà, bà cụ đem quả thị về nhà, và từ đó quả thị về ở với bà cụ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me cua mit
    Đang tải...

2. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Truyện dành cho bé đang học nói: Quả thị áo xanh

Câu chuyện này nữa, lâu quá rồi nên cũng quên...đánh dấu để tối nay về kể cho con nghe. Mẹ nào có chuyện ngắn hay khác xin mời chia sẻ cho mình nhé.

3. tm84

tm84 Thành viên đạt chuẩn

em phải đọc cho bé nghe ngay mới đc, ts mẹ bé nhé

4. kitkon

kitkon Bắt đầu tích cực

Hihi có mấy chuyện mình cũng tìm được trên mạng và kể cho con nghe từ ngày con bi bô tập nói đến giờ bé vẫn rất thích. Post lại để các mẹ kể cho con yêu nhé :)
    1. Quả trứng của ai
    Có một quả trứng ai đánh rơi, nằm im lìm trên bãi cỏ, một bác Gà trống mào đỏ chót đi ngang qua, trông thấy quả trứng, bác liền kêu thật to: Ò ...ó ...o...o... quả trứng gì to to, qủa trứng gì to to...

Bác Lợn éc béo phục phịch đi qua ngó nghiêng quả trứng rồi kêu: Ụt à, ụt ịt, trứng gà hay là trứng vịt?

Chú Chó đốm chạy lại hít hít quả trứng rồi cũng kêu: Gâu! Gâu! Trứng ngỗng, trứng ngan? Trứng ngỗng, trứng ngan?

Bỗng nhiên quả trứng lúc lắc, lúc lắc rồi vỡ đánh tách một cái. Một chú Vịt con thò mỏ ra kêu: Vit...Vít ...

Mọi người liền vui vẻ đưa chú vịt về nhà với mẹ của chú.

2. Con cáo
    Có 1 chú Gà con đang lon ton trên bãi cỏ non để kiếm cái ăn, 1 con Cáo rón rén, rón rén đi đến định vồ bắt Gà con. Chợt trông thấy Cáo, Gà con hoảng hốt kêu lên: Chiếp! Chiếp! sợ khiếp! sợ khiếp!
    Con Cáo liền xông đến đuổi bắt Gà con, Gà con vừa chạy vừa kêu to: Cứu tôi với! Cứu tôi với! Nghe tiếng Gà con kêu cứu, Gà mẹ chạy ra đuổi Cáo, Gà mẹ kêu toáng lên: Cục ta cục tác, Cáo ác, Cáo ác..
    Nghe có Cáo ác, Chó cún chạy ra sủa vang: Gâu! Gâu! Cáo đâu? Cáo đâu?
    Mèo hoa cũng chạy ra kêu: Meo... Meo...Đuổi theo...Đuổi theo...
    Thế là nghe Gà con kêu cứu, Gà mẹ chạy ra đuổi Cáo, Chó cún chạy ra đuổi Cáo, cả Mèo hoa cũng chạy ra đuổi Cáo. Chao ôi, con Cáo sợ quá, ba chân bốn cẳng chạy biến vào rừng không dám ngoái đầu lại nữa.
    ST.

5. nhigiadichvuvisa

nhigiadichvuvisa Thành viên sắp chính thức

Bé nhà em toàn thích kể chuyện chó sói và 7 chú dê rồi cho sói thỏ và gà, mà kể xong lại sợ ra đóng cửa, giờ em rút kinh nghiệm chỉ kể mấy chuyện vui vui thôi :D