Tự Học Tiếng Anh Tại Nhà - Lợi Nhiều Hơn Hại???

Thảo luận trong 'Học tập' bởi nguyenthuysofl, 3/4/2019.

1. nguyenthuysofl

nguyenthuysofl Thành viên mới

Có nên tự học tiếng Anh là một trong số rất nhiều câu hỏi mà các bạn đang có mong muốn, nhu cầu học tiếng Anh băn khoăn. Dưới đây là một số ưu nhược điểm của hình thức học này, hãy tham khảo để đưa ra những nhận định của riêng mình nhé.

Tự học tiếng Anh ở nhà có lợi ích gì?

Ưu điểm dễ thấy nhất của việc tự học tiếng Anh ở nhà là HỌC PHÍ. Mạng internet, máy tính không còn xa lạ với chúng ta nữa phải không các bạn. Tại các vùng nông thôn cũng đã có từ rất lâu rồi vì thế bất cứ ai muốn học tiếng Anh online chỉ cần gõ từ khóa liên quan đến việc học tiếng Anh là click mỏi tay không hết.

Còn ưu điểm nào nữa nhỉ? Có thể liệt kê nhanh những ưu điểm tiếp như là nghe bất kỳ cái gì bạn thích, bất cứ lúc nào, bất cứ volume nào, có thể đứng, nằm, ngồi để nghe và để học. Mà đây là với những bạn ở một mình nhé!, nếu bạn ở cùng gia đình hoặc ở cùng nhiều người thì bạn cũng chỉ đẹo tai nghe mà thôi. Vậy có nên tính là ưu điểm không nhỉ?

Vậy còn những trở ngại khi tự học tiếng Anh thì sao?

- Không thể nghe được

Một trong những khó khăn của rất nhiều bạn tự học tiếng Anh tại nhà là các bạn không thể nghe được các đoạn nói độc thoại hoặc các thời sự, bản tin bằng tiếng Anh. Đừng nóng vội khi bạn chưa bắt kịp được những gì người ta nói, hãy bắt đầu nghe những đoạn hội thoại đơn giản hơn, các đoạn văn ngắn hơn với tốc độ chậm và replay lại nhiều lần. Hãy nhớ là khi nghe bạn phải đối chiếu với phụ đề vì nó sẽ giúp bạn nhớ được từ vựng tiếng Anh, đồng thời nhớ cách phát âm lâu hơn.

- Không thể tự sửa phát âm

Học phát âm đối với các bạn tự học tiếng Anh tại nhà không phải là việc đơn giản, vì khi tự học, bạn chỉ có thể bắt chước và mô phỏng theo những bài học phát âm trên mạng. Nếu phát âm của mình bị sai bạn cũng chưa thể tự nghe thấy được. Vậy nên cách tốt nhất là bạn hãy chọn những video dạy phát âm cụ thể, hướng dẫn bạn các kĩ thuật phát âm chi tiết. Bên cạnh đó, hãy dùng một tấm gương để đối chiếu với khẩu hình miệng của mình. Như vậy là bạn có thể tự sửa được phần phát âm rồi đấy.

- Không gian học

Không gian học cũng là một trong những yếu tố rất quan trọng trong quá trình tự học tiếng Anh tại nhà. Để việc học diễn ra hiệu quả nhất, bạn cần sắp xếp lại không gian học một cách phù hợp. Có thể trồng thêm các loại cây cảnh nhỏ hoặc nuôi cá cảnh, vừa giúp bảo vệ môi trường lại vừa mang lại hiệu quả tập trung.

- Không có bạn cùng thực hành

Không phải ai cũng có người bạn phù hợp để cùng thực hành trong khi học tiếng Anh, vậy nên bạn sẽ không thể tăng được khả năng giao tiếp nếu chỉ tự học qua các đoạn hội thoại trong sách vở. Cách tốt nhất là bạn có thể đi đến các CLB ngoại ngữ, các hội nhóm,vv… và tìm cho mình những người bạn thích hợp để giao lưu bằng tiếng Anh. Có thể ban đầu bạn chưa quen, nhưng tương tác nhiều thì khả năng giao tiếp cũng sẽ được cải thiện rõ rệt.

- Quên từ vựng

Hay quên từ vựng là một khó khăn phổ biến mà rất nhiều bạn tự học tiếng Anh gặp phải, có thể là vì bạn chưa phân bố lượng từ vựng đều. Khi mới bắt đầu tự học, hãy học theo một chủ đề mà mình yêu thích, tập hợp lại thành các thẻ từ vựng tiếng Anh và ôn lại mỗi khi có thời gian.

- Dễ mất tập trung

Khi học, bạn thường dễ bị mất tập trung do facebook và các trang mạng xã hội khác. Nếu có thể, hãy tắt wifi và tập trung toàn bộ vào những gì mình học. Luyện tập sự tập trung cho mình theo mức độ tăng dần, sau khi học được khoảng 1 tiếng, bạn nên đi ra ngoài, thư giãn tầm 20 phút rồi quay trở lại việc học.

- Không phân bổ thời gian hợp lý

Một trong những yếu tố để quyết định hiệu quả của việc tự học tiếng Anh tại nhà là sự phân bổ thời gian học hợp lý. Nhiều bạn cảm thấy chán nản khi học tiếng Anh cũng là vì nguyên nhân này. Để cho bớt nản và có thêm động lực, bạn nên sắp xếp các kỹ năng nghe, nói, đọc, viết xen kẽ với nhau. Chẳng hạn 1 giờ phát âm cộng với 1 giờ nghe nói,… Thời gian học được rải đều trong các ngày sẽ giúp bạn tiến bộ nhanh hơn và dễ dàng chinh phục những đỉnh cao mới trong việc tự học tiếng Anh.

Những khó khăn khi tự học một ngoại ngữ là điều mà bất cứ ai cũng gặp phải, chỉ cần biết được nguyên nhân và giải quyết những khó khăn đó là chúng ta đã hoàn thành xong một bước của hành trình. Hy vọng bài viết này sẽ giúp ích được cho bạn trong quá trình giải quyết khó khăn.
    Còn quan điểm của bạn thì sao?? Hãy comment nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyenthuysofl
    Đang tải...

2. lơ lửng

lơ lửng Thành viên tập sự

bạn nào có quyết tâm,phân bổ thời gian hợp lí tự học ở nhà m thấy cũng ok,nhưng m chắc m làm không được,ra đâu đến trung tâm nào học mới có động lực được với lại m học mà có môi trường tiếp xúc ,làm quen sẽ nhanh tiến bộ hơn

3. kimthanh0904

kimthanh0904 Thành viên tập sự

đánh dấu ở đây còn đọc lại