3 tháng đầu: Tự Nhiên Hết Nghén

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi huongvan, 9/5/2010.

1. huongvan

huongvan mẹ yêu con trai lắm

các mẹ ơi tư van giúp mình mới,bay giờ là thai cua mình da buoc sang tuan thứ 10.và cách day 5 hom mình có di sieu am lai theo loi dặn của bác sỹ thì thai của mình bình thường và có tim thai,sau do ve minh co vẻ nhu bớt nghén hơn,và hom sau lai bớt hơn 1 chút,hom sau nưa thi that sự là bớt nghén,và den hom nay thì ko còn nghén tý nào nữa,mà cách day 5 hom thi minh nghen rat nặng nhưng phải nói the^m là mình hợp trời nắng nóng ne^n ke^ ca trong thời gian mình nghén nặng thì cứ hom nao nắng nóng là mình cũng de^ chịu hơn
    tuy nhie^n người mình khỏe thì mình lại lo lắng thai có van de gi do,minh có ne^n di sieu am tiep ko?ma tu luc mang thai den gio minh sieu am nhieu qua roi nen gio cũng sợ sợ
    các mẹ hãy tư van giup cho minh
    hoặc di bắt mạch thì có duoc ko?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huongvan
    Đang tải...

2. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

cũng khó nhỉ.nghén cũng khổ mà ko nghén cũng khổ.đang nghén nặng mà tự nhiên dừng nghén thì cũng lo.nếu như bạn bị ra máu hay đau bụng thì mới sợ đó là hiện tượng chấm dứt thai kì nhé.cứ yên tâm đi.
    Qua đây mình cũng xin góp ý với các mẹ chuẩn bị,hay mới có bầu là:mình nên đi siêu âm lần đầu vào tuần thứ 7 tức là chậm kinh hơn 1 tháng hãy đi s/a nhé,trc đó nếu thấy chậm kinh các mẹ chỉ cần dùng que thử để xác định xem có thai hay ko thôi.Chứ mình thấy mọi ng mới chậm 1,2 tuần đã đi s/a rồi,xong nhỏ quá bsi chưa thấy gì lại hẹn 3,4 tuần nữa s/a lại,đến lúc đó s/a thấy có thai lại hẹn tiếp 3,4 tuần nữa đến s/a xem tim thai....như vậy là để xác định xem thai nhi có thể sống trong tử cung của mình hay ko các mẹ đã s/a mất 3-4 lần rồi(đấy là chưa kể bsi làm tiền cứ hẹn 1-2 tuần s/a lần đấy)cuối cùng s/a nh vừa ko tốt,vừa tốn tiền mà sau đó lỡ có tí vấn đề gì ậm ạch lại lo lắng ko dám đi s/a tiếp vì mới 8w mà s/a nhiều quá rồi.
    Đôi điều chia sẻ với các mẹ.

3. LâmNhi-baby

LâmNhi-baby Ong & Ong handmade

Mẹ mina nói toàn cái chí lý, khéo phải làm fan hâm mộ của mẹ nó thôi (u)
    Em cũng thấy là đi SA nhiều ko tốt cho cả mẹ và bé vì khi tinh trùng vào làm tổ trong cổ tử cung cần một môi trường an toàn và yên tĩnh. Lúc này cổ tử cung đóng lại nhằm bảo vệ túi thai bên trong và ngăn ko cho các chiến binh khác có cơ hội xâm nhập. Vậy mà khi đi siêu âm, bs đưa thẳng đầu dò vào trong cổ tử cung, thậm chí còn xoay bên nọ nghiêng bên kia để tìm túi thai và đọc các thông tin thai kỳ. Như vậy chắc chắn ko ít thì nhiều cũng có ảnh hưởng đúng không các mẹ.
    Em thì chờ đến 2 tháng mới đi khám cho chắc cú, mà lúc đó SA cũng có tim thai luôn rồi, đỡ phải lo lắng thấp thỏm mà lại hạn chế được việc SA nhiều ko tốt cho thai nhi.

4. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

hè hè.hâm mộ giề.Tớ chỉ rút ra kn vì đã 2 lần mang bầu roài thui.chứ mấy bà ở chỗ tớ lầm mới chửa lần đầu chậm kinh 4-5 ngày đã đi s/a,rồi bsi cũng chả soi thấy gì,lại hẹn về khi nào 4w thì đến,4w đến s/a bsi bảo thai về TC rồi nhg chưa có âm vang tim thai lại hen 3-4w nữa,rồi lại đến...đi đi về về vùa tốn công mất sức,tốn tiền,hại thai.mà chỉ mỗi bác sĩ cười khoái trí vì thu đc xiền.
    Nh ng cứ nói là s/a ko hại đâu,nhg tớ là tó cứ hạn chế.Tớ chỉ s/a nhg tuần sau:
    -Tuần thứ 7 (2D):nghe tim thai
    -Tuần thứ 13(4D): đo khoảng sáng và xem giới tính :)
    -Tuần thứ 22 (4D): xem hình thái con,xđ lại giới tính chính xác
    -Tuần thứ 32(4D): xem sự pt của con,cân nặng,các bộ phận đã hoàn chỉnh rõ ràng chưa.
    Còn đi khám định kỳ thì tớ chỉ khám ko thôi,khấm thai mà bsi cũng đọc đc hết chỉ số quan trọng như siêu âm rùi:chu vi vòng bụng,chiều dài đầu mông,ngôi thai,có phù hay ko,ước tính cân nặng,đo huyết áp.Chả qua bsi cứ thik s/a để kiếm thêm xiền thôi.Mình khám ở Hộ sinh A các bác í toàn bảo:"thích thì cứ s/a thôi,chứ thực ra chả cần s/a khám ko cũng quá rõ ràng,để tiền mà ăn con ạ"

5. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

Mình cũng tương tự bạn vậy.Đến tuần thứ 12 thì hết nghén hẳn,cái j ăn cũng dc và lại ăn rất nhiều.Nếu đi siêu âm bsĩ bảo thai bthường thì bạn yên tâm,đi đứng cẩn thận tránh những thức ăn mà bsĩ ko cho ăn.Hạ chế đi xe hoặc đi đâu nên có người chở.