Tự sự của người mẹ nuôi con còi!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi th13082, 27/9/2012.

1. haquynhhuong2004

haquynhhuong2004 Mẹ yêu Nhím^^

Ðề: Tự sự của người mẹ nuôi con còi!

Hic, mình thì đang phải cố gắng ngược lại, con gái mình đang thừa cân, cũng là một vấn đề đau đầu trong xã hội, nhiều trẻ em đang ở ngưỡng béo phì. Mỗi lần con muốn ăn nhưng mẹ phải giảm bớt đi, thấy thương làm sao.

Đang tải...

2. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

con biếng ăn đọc bài này chắc khóc thầm mất

3. bemeo8909

bemeo8909 Thành viên chính thức

thế mà chị biết không bà ngoại em bảo thà cháu tao béo phì còn hơn còi dí suy dinh dưỡng.Đi đâu cũng thấy xấu hổ

4. lenhung85

lenhung85 Bắt đầu nổi tiếng

,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

5. me_nghe_gau

me_nghe_gau Thành viên rất tích cực

e ve ko ep ku cot nha e nua :D

6. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Ép trẻ ăn là không tốt rồi. Nếu bé đã không thích ăn thì tốt nhất nên dừng lại không cho bé ăn nữa. Cho bé nghỉ một lát rồi một lúc sau mới cho bé ăn tiếp. Nếu bé đã không ăn mà cố tình ép bé ăn có khi bé lại nôn ra hết ấy chứ, lúc đó vừa mất công tại mệt con và mẹ.

7. phanduchn

phanduchn Thành viên chính thức

Con mình từ 4 tuổi trở xuống thì còi thôi rồi. Sau 4 tuổi thì khỏi phải nghĩ. To đùng. Chắc nịch, ko hề bị bệu gì cả. Nhìn thích thật.

8. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

chỉ mong con khỏe còn còi thì ko đáng lo a

9. tomtep2012

tomtep2012 Thành viên chính thức

bài hay quá! Về em ko ép con ăn nữa, hix!

10. lehongnhung

lehongnhung Đủ quyền lập Họ

hix cũng tùy trẻ ý ạ,hihi như e ngày xừa nhỏ vẫn ăn dc cơ mà lười lười nhai lười xúc nên nếu mẹ e mà xúc có ăn thì ăn dc thêm ko thì chỉ nửa bát thôi

11. mecun30405

mecun30405 Bắt đầu tích cực

Mình cũng đang ở trong tâm trạng stress vì việc ăn uống của bé. Bé nhà mình được 7 tháng rưỡi rồi, mình không lo lắng về cân nặng của bé vì bé cũng được 8.2 kg rồi nhưng điều mình lo lắng là bé bị còi xương cơ. Từ lúc sinh ra bé chỉ bú sữa mẹ, mình cho bé bú hoàn toàn đến 5 tháng rồi mới bắt đầu tập ăn dặm 1 bữa mỗi ngày, hiện bé ăn 3 bữa 1 ngày theo đúng thực đơn dinh dưỡng. Thế mà tuần vừa rồi đêm nào bé cũng vật vã mấy tiếng đồng hồ, bé muốn ngủ mà không ngủ được rồi cả đêm lăn lóc, đòi bú liên tục, đầu thì vã mồ hôi ướt rượt. Mình đưa đi bác sĩ dinh dưỡng ở 70 Nguyễn Chí Thanh, bác sĩ phán xanh rờn là bé bị còi xương, thiếu chiều cao trong khi bé dài 68 cm, rồi bảo phải về cho bé uống sữa, rồi quảng cáo mình bán cho bé uống sữa dê... 2 vợ chồng sốt ruột cũng mua sữa về ép bé uống mà bé chẳng chịu lại còn từ chối ăn bột luôn, ngập không nuốt rồi nhè ra. Lại còn bị mẹ chồng nói là không chăm con, 2 ngày cuối tuần vừa rồi mình stress nặng. Các mẹ chia sẻ với mình...

12. huyen kata

huyen kata THỊT LỢN SẠCH HÒA BÌNH

một bài viết hay
    cảm ơn chủ top rất nhiều

13. huyen kata

huyen kata THỊT LỢN SẠCH HÒA BÌNH

chị ơi cứ bình tĩnh chị ạ
    bài viết này có nói là con khỏe mạnh ko phải do cân nặng mà cần căn cứ cả trạng thái tâm lý của con nữa
    mẹ chồng nói thì chị nghe thôi chứ đừng suy nghĩ nhiều gây ra không khí căng thẳng cho bé nữa là bé cũng căng thẳn theo luôn đó chị ạ
    trẻ iem nhạy cảm mà

14. huyentrang0312

huyentrang0312 Thành viên sắp chính thức

Rút kinh nghiệm đứa đầu nhà mình lúc nào cũng phải ép ăn, ngày nào 2 mẹ con cũng đánh vật với nhau từ tầng 1 lên tầng 3, rồi lại rong rẩy ngoài đường, bố bế mẹ xúc, ở nhà có bao nhiêu đồ chơi lôi hết ra....thế mà lười vẫn hoàn lười. Đến bg 7 tuổi rồi mà vẫn lười nhai lắm. Khi có tập 2 mình đã đọc rất nhiều bài viết và rút kinh nghiệm bản thân thế này: trẻ con nó như tờ giấy trắng ấy, mình muốn vẽ gì lên cũng đc. Tập cho con thói quen ăn uống từ khi mới đẻ thì sẽ rất dễ. Mặc dù có mẹ ở đây sẽ bảo tùy từng đứa, nhưng mình nghĩ là các mẹ chưa kiên nhẫn thôi.
    Bé thứ 2 nhà mình 12 tháng 12kg rưỡi. Ai cũng nghĩ mình ép con ăn nhiều lắm, nhưng thực ra mình không hề ép con mà để cho con ăn theo sở thích. Cụ thể:
    - Lúc bé mới để người nào nhiều sữa thì thôi, người nào ít sữa nên tập cho bé bú thêm bình từ lúc 1 - 2 tháng vì lớn hơn bé sẽ ko hợp tác. (việc bú bình này cũng gian truân lắm vì các bé thích bú mẹ hơn - dịp khác mình sẽ nói kinh nghiệm cho bé bú bình). Phải cho bé bú bình để trẻ đc ăn đủ, khi mẹ đi làm hoặc đi vắng thì ng nhà sẽ cho ăn dễ hơn, mình ko sốt ruột
    - Bé bú đc bình rồi, đc ăn đầy đủ rồi qua 6 tháng đầu cũng phát triển tốt hơn các bé khác. Sau 6 tháng sau lại càng tốt hơn vì mình tập cho bé bú sữa ngoài rất dễ chứ ko như các mẹ khác giờ đang phải ngồi xúc sua...ôi nghĩ đến cảnh đấy thấy mệt. Hết xuác sữa xong lại đến xúc bột.....
    - i bé ăn dămj nhớ ko đc ép bé ăn, bé ăn đc bao nhiêu thì ăn (mình phải nghĩ như mình ấy, ko muốn ăn mà cứ bắt ăn lần sau sợ, ko thèm ăn nữa) thì bé cũng thế, Chỉ cần bạn ép bé 1 lần làn sau bé bất hợp tác ngay. MÌnh chỉ quấy 1 ít bột thôi, con ko ăn mình cũng thôi luôn để con ko sợ, cũng ko bế đi rong để kéo dài bữa ăn cốt để bé hoàn thành đủ suất. Sau đó cho ăn ăn bù hoa quả xay hoặc uống sữa....Bữa sau lại cho ăn. Nói chung đây là giai đoạn làm quen của bé, mẹ nào giai đoạn này mà ép con ăn bằng con nhà người ta thì mẹ ấy sau này sẽ phải "trả giá" ...hihi.
    - Cho bé ăn tập ăn đủ thứ như hoa quả xay, sữa chua, váng sữa....có những bé ngay từ đầu ko chịu ăn đâu, nôn ọe, con nhà mình cũng thế. Mình thôi luôn, khoảng 1 tuần sau ăn lại bé lại hợp tác - chứ như bé đầu thấy nôn ọe ko ăn thì lại thôi luôn ko cho ăn nghĩ là con mình ko biết ăn. Thật là thiệt thòi.

15. huyentrang0312

huyentrang0312 Thành viên sắp chính thức

Cứ dần dần, từng bữa 1 lại tăng số bột quấy lên, từ đĩa bé tí, lên đĩa nhỡ. lên miệng bát....ăn đủ nhóm thức ăn như hướng dẫn. Ko đc quên cho dầu ăn vì dầu ăn rất quan trọng với trẻ, bé gầy thì cho nhiều dầu ăn hơn bé đã bụ bẫm. Thỉnh thoảng cho uống cansur3 (cái này ko phải quảng cáo cho nhà sx) vì bé nhà mình thích uống cái này pha với sữa ngày 1gois) tháng nào uống thì biết ngay, tăng cả cân luôn nên mình chỉ dám cho uống 1 tháng nghỉ 1 tháng - mới uống có 2 tháng sợ tăng cân quá. Nhưng uống những loại vitamin tổng hợp này cũng phải đúng cách, uống sau bữa ăn thì một số vitamin mới hòa tan đc trong dầu, bé mới hấp thu đc. Và đặc biệt nhà có thức ăn gì cho bé ăn thứ ấy ko nên cầu kỳ làm mất thời gian để chăm con, thay đổi 3 bữa khác nhau trong 1 ngày.
    Bé chỉ cần ăn ngày 3 bát bột thôi, ko nên cho bé ăn nhiều hơn sẽ có nguy cơ béo phì. Bé bụ bẫm vừa vừa trông xinh yêu hơn phải ko các mẹ.
    Đấy là 1 số kinh nghiệm chăm con của mình. Các mẹ nghiên cứu xem có thể nhặt nhạnh đc gì ko nhé. Chúc các bé luôn khỏe mạnh.

16. hieuloan2010

hieuloan2010

Mình không thể ép con ăn. Bé đã không hợp tác thì mẹ đưa thìa sữa hay cháo vào miệng là lè lưỡi ra ngay. Mẹ có cố thì con cũng lè ra hoặc nhổ phì. Mình chỉ mong bé khỏe mạnh, phát triển về mặt trí tuệ như các bạn là mình yên tâm.

17. Rosevn

Rosevn Thành viên tích cực

Con nhà mình thì khác với bé nhà các mẹ ở đây. Vì bé nhà mình sinh ra bị tim bẩm sinh nhẹ, tuy nhiên rất cần lên cân để mổ, do vậy thời gian đầu mình rất stress, buộc phải bắt con ăn để con lên cân, mãi cũng lên được 7kg để mổ nội soi. Bây giờ thì bé khỏe nhiều rồi, mỗi tội có thể do bị ép ngay từ đầu nên đâm ra hãi ăn. Mình cũng chẳng có cách nào khác cả, nếu con không bị bệnh thì mình cứ kệ sẽ không ép con ăn, con còi rồi sẽ lớn thôi.

18. mecun30405

mecun30405 Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình thì khác hẳn. Lúc mới tập ăn dặm thì ăn gì cũng được cũng thích chẳng nôn ọe gì cả, mừng quá tưởng con mình dễ nuôi, ai dè. Bây giờ sữa không uống, bột ngậm chảy nước ra rồi phun phè phè, sữa chua, trái cây cũng thế luôn. Mình cũng không ép ăn nhưng chỉ sợ cái khoản còi xương không cải thiện được.

19. bekeo2012

bekeo2012 Bắt đầu tích cực

em gia nhập hội con còi với các mẹ ạ. Bé nhà em 5,5 tháng mà mới có 6,5kg thôi ợ.buồn và xì trét kinh,mà toàn là do mọi ng,cái bài mà chủ top đăng cách đây 2 tháng e tìm ra trên mạng và còn in hẳn ra để hàng ngày nhìn mà quên con còi con cọ gì đó đi mà cuối cùng vẫn vậy. Con lười ăn,có ko cho ăn cũng ko có nhu cầu.Nhưng trộm vía con cứng cáp,sắp biết bò đến nơi r và biết lấy lúc 2 tháng 20 ngày.Thôi các mẹ ạ,cố vui vẻ để con còn thấy mẹ cười mà vui vẻ hồn nhiên. Fingting!

20. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

"Cả thế giới đang đau đầu phòng chống bệnh béo phì, lẽ ra chị phải thấy mình may mắn"
    Điều này thường khiến mình cảm thấy an lòng, được an ủi... Hi hi
    Con mình cũng còi nhất lớp ạ!