Thông tin: Tự Trồng Rau Tại Nhà, Có Mẹ Nào Thử Chưa?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi boyco3, 16/6/2017.

1. boyco3

boyco3 Thành viên mới

Hôm bữa mình có qua nhà ông anh chơi, thấy cái bể cá nhà ổng lạ lạ. Mình hỏi thì ổng nói đây là hệ thống aquaponics, phía trên có các bồn trồng rau, củ quả, phía dưới là bể nuôi cá.
    Hệ thống hoạt động tuần hoàn nên ko cần thay nước cho cá, phía trên trồng rau thì ko cần chăm bón luôn, vì nó lấy chất dinh dưỡng từ phân cá để nuôi cây, rồi giá thể và rễ cây lại lọc nước sạch xuống bể cá. Cái hay nữa là mô hình này rất gọn nhẹ, nhà có diện tích nhỏ cũng lắp đc, chỉ cần có ban công là ok, nếu chỗ tối quá thì phải mua thêm đèn LED trồng cây.

Thấy mô hình này cũng hữu ích nên mình muốn chia sẻ cho các mẹ, nhất là thời buổi thực phẩm bẩn tràn lan như hiện nay. Tự trồng đc rau tại nhà thì tốt quá, đỡ lo đc phần nào sức khỏe.

Mẹ nào quan tâm hay có kinh nghiệm thì góp ý để mọi người cùng biết nhé.
    Ông anh mình lắp đặt bên công ty bigfarm nhìn cũng đẹp phết

Một số hình ảnh cho các mẹ tham khảo: (ông anh mình có nguồn rau sạch trồng ở quê nên ổng trồng hoa cho đẹp)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi boyco3
    Đang tải...

2. sofatoanquoc.com

sofatoanquoc.com Thành viên mới

Mình thì ở quê, diện tích trồng cây lớn nên không quá khắt khe việc này. Cứ tự mình trồng được là tốt nhất, an toàn, không sợ sâu bệnh mà thích ăn lúc nào cũng được

3. mehoatrau0510

mehoatrau0510

mình thấy trồng chậu không hiệu quả mà tốn kém lắm

4. bonbon37

bonbon37 Medautay

nhà mình trồng 3 năm nay trên sân thượng rồi bạn ah. mùa nay rau mồng tơi nhà minh k phải mua, tuần 2 ,3 bữa canh cua. nhà mình sân thượng phia sau trồng 15 thùng xốp rau mồng tơi, các loại rau thơm, mướp hương, mướp đắng, 2 cây vối uống nước chả hết. mùa nào rau ấy.hi

boyco3 thích bài này.
  5. bonbon37

bonbon37 Medautay

xã nhà mình ra chợ hoa quả ở Nhổn thu mua thùng xốp về, sau đó hai vo chồng mang tải và quốc ra khu chung cư bỏ hoang kiếm đất về, làm nhỏ đất, trộn với đất hữu cơ mua... thế mà 3 năm nay tự túc dc ối rau ăn

6. Phương (họa mi)

Phương (họa mi) Thành viên đạt chuẩn

Chắc em cũng đi mua ít thùng xốp về trồng rau ăn cho yên tâm mất.