Tư Vấn Bác Sĩ Nhi Khoa Của Bác Sĩ Nội Trú

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi jadecloudshop, 21/9/2016.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. jadecloudshop

jadecloudshop

TƯ VẤN BÁC SĨ NHI KHOA

Để mở đầu cho topic này, có thể nhiều mẹ chưa hiểu "Tại sao lại có cụm từ BÁC SĨ NỘI TRÚ?" Các mẹ có thể tham khảo trên bài viết: Bác sĩ nội trú, họ là ai?

Các mẹ có muốn những thiên thần của mình có một sức khỏe tốt? Nhưng để một em bé không bao giờ ốm bệnh thì khó quá, con bệnh đôi khi không phải tại đề kháng của con không tốt, không phải sức đề kháng của con kém...nó còn do cha mẹ chăm con có đúng cách hay không?

Nụ cười trẻ thơ là điều mà Jade tin chắc cha mẹ nào cũng mong muốn vậy tại sao chúng ta không tìm cách để các con có được sức khỏe tốt, không chỉ con được cười vui mà cha mẹ cũng mãn nguyện.

Topic này ra đời giúp các mẹ điều gì?

1. Có rất nhiều mẹ sinh con lần đầu thậm chí là đã chăm đến bé thứ 2 vẫn lúng túng khi con bị bệnh.
    2. Nhiều mẹ khi con bị bệnh không đưa con đến gặp bác sĩ lại đi lên Google tìm kiếm hoặc lập topic hỏi cách chữa trị của các mẹ.
    3. Đứa trẻ rất mong manh. Mỗi bé có một cơ địa khác nhau, một tín hiệu báo bệnh mà nếu chưa gặp phải bao giờ các mẹ sẽ bị ngộ nhận khi nghe người khác mô tả bệnh của con họ nhưng lại có gì đó giống con mình.
    ...

Topic này mở ra,
    - Không phải để giúp các mẹ chữa bệnh online cho con.
    - Không phải các mẹ chỉ cần lên hỏi là bác sĩ có thể trả lời được bệnh của con là gì?
    Sinh ra bệnh viện, sinh ra bác sĩ là để thăm khám. Tuy nhiên, đến viện nào? gặp bác sĩ chuyên khoa gì? các mẹ có biết không?

Khi Jade gặp vợ chồng của bác sĩ nội trú Trần Đình Phượng, Jade thấy rất tuyệt. Cả hai vợ chồng bạn đều là những người có tâm, sẵn sàng vì cộng đồng nên @DR.PHƯỢNG đã đồng ý trợ giúp diễn đàn lamchame.com có một topic mang lại giá trị cho các mẹ.

TOPIC TRỢ GIÚP CÁC MẸ NHỮNG VẤN ĐỀ SAU:

1. TƯ VẤN MIỄN PHÍ CÁC BỆNH LÝ DỊ TẬT BẨM SINH:

o Sọ mặt: khe hở môi, hở hàm, dị tật sọ mặt ---> Cha mẹ đặt câu hỏi ở topic này DỊ TẬT Ở TRẺ SƠ SINH

o Tiêu hóa: táo bón, tiêu chảy, Megacolon, không hậu môn, dị tật hậu môn trực tràng ---> Cha mẹ vui lòng đặt câu hỏi tại topic TIÊU HÓA VÀ DINH DƯỠNG

o Tiết niệu: nang thừng tinh, thoát vị bẹn, lỗ tiểu thấp.

o Gan mật: u nang ống mật chủ, u gan, viêm đường mật.

o Thần kinh: giãn não thất,….

o Tim mạch: Fallot, thông liên thất.

o Các bệnh lý khác: u máu, dị dạng mạch,….---> ĐẶT CÂU HỎI CHO NHỮNG VẤN ĐỀ KHÁC

2. PHỐI HỢP CÙNG CHUYÊN GIA NỘI KHOA NHI TƯ VẤN MIỄN PHÍ CÁCH CHĂM SÓC TRẺ HÀNG NGÀY:

o Tư vấn dinh dưỡng

o Cách theo dõi, chăm sóc trẻ tại nhà khi bị sốt, viêm phổi... ---> Cha mẹ vui lòng đặt câu hỏi tại topic TƯ VẤN HÔ HẤP & TIM MẠCH Ở TRẺ

3. KHÁM HOẶC CUNG CẤP MỘT SỐ ĐỊA CHỈ CHỮA TRỊ TIN CẬY CỦA CHUYÊN GIA GIỎI TRONG NGÀNH KHI GIA ĐÌNH CÓ NHU CẦU:

CÁCH THỨC LÀM VIỆC:
    1. Trả lời qua topic diễn đàn hoặc qua email. Các mẹ cần hỏi có thể để lại câu hỏi tại topic này.

o Thời gian trả lời: vào các buổi tối

o Với các câu hỏi cần xin ý kiến chuyên gia sẽ hẹn lịch để trả lời.

CHÚ Ý
    1. Nhờ các mẹ giúp Jade một việc. Các bác sĩ một ngày làm việc rất mệt, các mẹ vui lòng viết chữ đủ dấu và đúng chính tả để giảm mệt mỏi cho các bác sĩ, mình đọc cũng rất mệt, các bác sĩ làm việc hoàn toàn vì cộng đồng nên hy vọng các mẹ cũng hợp tác nhé!

2. Đây là topic Jade mời các bác sĩ trợ giúp. Bản thân Jade cũng có khá nhiều kinh nghiệm nuôi con, mẹo nuôi con, khi nhìn thấy các mẹ hỏi quả thật rất muốn vào bình luận một chút. Tuy nhiên, để tôn trọng các bác sĩ, thêm nữa để tránh loãng topic Jade nghĩ các mẹ nên kìm chế một chút nếu không topic này sẽ trở thành topic 888 mất.

3. Để giúp box được điều tiết, các bố mẹ vui lòng không mở topic riêng để bác sĩ có thể thuận lợi hơn cho công việc của mình.

Yêu các mẹ nhiều :)
    Hy vọng topic này sẽ mang lại giá trị cho lamchame.com

Xem thêm các chủ đề tạo bởi jadecloudshop
    Đang tải...

2. lycat

lycat Thành viên tích cực

Em có câu hỏi như sau ạ:
    Bé nhà em sinh 3,8kg,tháng đầu tăng 500gr,tháng thứ 2 tăng 800gr,đến nay đc 2M16d thì cháu nặng 5,7kg.Như vậy có phải cháu tăng cân chạm quá hay k ạ.Cháu nhà em ngủ ít,1 ngày ngủ 10 tiếng là nhiều.
    Em phải làm thế nào ạ

jadecloudshopthuhien thích.
  3. khanh07

khanh07 Thành viên tích cực

bé nhà mình táo bón từ lúc 10 tháng đến nay là 18 tháng đã dùng nhiều loại men vi sinh mà cứ ngừng thuốc lại táo lại, mặc dù ăn đã cho nhiều rau, cho bé vận động,...

thuhienjadecloudshop thích.
  4. jadecloudshop

jadecloudshop

Giữ chỗ

5. jadecloudshop

jadecloudshop

Giữ chỗ

6. jadecloudshop

jadecloudshop

Giữ chỗ

7. jadecloudshop

jadecloudshop

Giữ chỗ

8. jadecloudshop

jadecloudshop

Giữ chỗ

9. jadecloudshop

jadecloudshop

Giữ chỗ

10. thuy84

thuy84

Cảm ơn chủ top @jadecloudshop. Mình sẽ lưu lại để sau này có việc cần hỏi ^^

jadecloudshop thích bài này.
  11. tk_nangla

tk_nangla

cảm ơn chị ạ.

12. heocon_bn

heocon_bn Bắt đầu nổi tiếng

Em đánh dấu ạ...

13. Giadinhmeocon

Giadinhmeocon Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em tính đến 25/12 là được 6 tuổi, nhưng giờ đang học lớp 1 rồi. Bé còi và thấp lắm ạ, rất lười ăn là bé trai mà cao có 107cm nặng 18kg. Em cho đi khám ở viện dinh dưỡng trung ương rồi. Bác sĩ kê cho 1 túi thuốc bổ to vật, có uổng bổ sung sữa công thức 1 ngày/ cốc 240ml nhưng thuốc uống hết trong 1 tháng mà ko biến chuyển gì. Bé khhỏe, ít ốm vặt, nhưng em lo lắng vì so với các bạn con đã non tuổi lại còn thấp còi mong dc tư vấn ạ

14. chuphuonglin

chuphuonglin Thành viên tích cực

Em luu lai de hoi me sau.

15. huonglt1507

huonglt1507 Bắt đầu tích cực

16. phuonglinh0602

phuonglinh0602 Thành viên mới

Nhờ các bác sỹ tư vấn giúp em với:
    Bé trai thứ 2 nhà em 19/10 tới là tròn 2 tuổi vậy mà vẫn chưa nói được. Bé nói linh tinh nhiều lắm, đùa nghịch và thích đi chơi. Ở nhà mọi người sai bảo đều biết, ví dụ như bà bảo lấy ghế cho bà, rồi lấy đồ bảo bé đưa cho từng người trong nhà, bé đều hiểu và làm được.
    Em rất lúng túng không biết có phải đưa bé đi khám k, liệu bé chỉ bị chậm nói thôi hay bị sao nữa ko? Làm sao giúp bé nhanh nói ? Em cảm ơn các bác sỹ!

17. tanggiang

tanggiang Thành viên tập sự

Nhờ bác sĩ tư vấn giúp em:
    Bé nhà em hơn 6 tháng tuổi, bị viêm kết mạc dị ứng. Bác sĩ viện 103 đã kê đơn thuốc nhỏ mắt. Cho em hỏi là nhỏ thuốc đến khi bé hết đỏ mắt mới thôi hay là nhỏ trong thời gian nhất định rồi dừng lại, nghỉ 1 thời gian mới nhỏ tiếp. Em làm mẹ lần đầu chưa có kinh nghiệm, nhờ các bác sĩ giúp đỡ. Em cảm ơn ạ.

18. LinhViPizza

LinhViPizza Pizza ngon Hà Nội! HOTLINE: 098.908.2386

Topic hay quá, e lưu lại theo dõi ah!!!

19. hoahuongduong1412

hoahuongduong1412 Bắt đầu tích cực

Nhờ các bác sỹ tư vấn cho em vấn đề này ạ: Bé nhà em 5yr, rất lười ăn rau, bình thường ngày cháu vẫn đi vệ sinh 1 lần, lâu nhất là 2 ngày. Vậy mà không hiểu sau đến hôm nay là 4 ngày cháu vẫn chưa đi, dù vẫn ăn uống, ngủ nghỉ và chơi rất bình thường. Vậy cháu đã cần thiết phải thụt hay để tự cho cơ địa cháu điều chỉnh. Thank all

20. nhubi285

nhubi285 Thành viên mới

bé nhà m 34 tháng, hay bị viêm mũi, m phải rửa mũi thường xuyên cho bé bằng máy hút dịch, mới cách đây 3 tuần thì m đi bác sỹ khám cho uống cotu F, nhỏ mũi agyrol và rửa mũi thường xuyên, zinat nữa. các bác sỹ cho m hỏi rửa mũi nhiều trong trường hợp bị chảy nước mũi, sau 2 tuần bé lại bị chảy nước mũi nhiều m lại cho uống cotu F và rửa mũi thì có ảnh hưởng j không
    cảm ơn. email: duongnhu285@gmail.com

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.