Thông tin: Tư vấn dinh dưỡng nhi miễn phí

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bancuabe, 28/9/2009.

1. Bảo anh ủn ỉn

Bảo anh ủn ỉn Mẹ Banh

Cho mình đặt gạch nhé, em bé nhà mình giờ là 9 tháng rồi mà chỉ nặng 7.6kg, cao 70cm, bé sinh ra nặng 2.8kg. Gần đây thấy bé ăn được (trộm vía), ngày 2 bát cháo đủ 4 nhóm thực phẩm, mình cũng chịu khó thay đổi thực phẩm cho con lắm (lươn, cá, thịt gà, thịt lợn)nhưng uống sữa hơi ít (>300cc/ngày), ngoài ra bé ăn 2 viên phô mai lẫn với cháo, 1 hộp sữa chua 50g. Xin hỏi sao bé ăn được mà vẫn nhẹ cân vậy ạ? bé lên cân châm nhà mình rất rầu, được cái bé vận động rất tích cực, và biết nhiều trò nữa.

Đang tải...

2. Migoi

Migoi Thành viên tích cực

Bé nhà em lúc sinh được 3.5kg, nay 12 tháng mà chỉ có 9.5kg thôi. cao 75cm, ăn 1 ngày chỉ được 1 chén cháo 200ml và uống 600ml sữa. Chị tư vấn dùm em để bé chịu ăn nhiều hơn nhé. Cảm ơn chị nhiều lắm!
    Số phone của em: 09 2229 2228.

3. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

@ Bảo anh ủn ỉn

Bé nhà bạn là gái hay trai?
    Chỉ số CN như vậy thì hơi thấp 1 tí so với TB, nhưng vẫn còn có thể chấp nhận được, nếu đường biểu diễn CN của bé từ lúc sinh đến giờ ko đi ngang hay chúc xuống. Về CC thì còn trong giới hạn cho phép (nhưng nếu là bé trai thì hơi yếu 1 tí rồi!)
    Thật ra sự phát triển của bé có thể ko đều đặn. Có lúc thấy tăng cân rõ, có lúc như chựng lại. Quan trọng là bé khỏe, lanh lợi và theo dõi biểu đồ tăng trưởng của bé thấy ổn (dù có thể thấp hơn so với bé khác).
    Thời điểm này bé phải tập đi, tập nói, mọc răng nữa nên bé mới chỉ "ăn được" thôi thì làm sao đủ để tăng cân?
    Mình phân tích chế độ ăn của bé nghen:
    - 2 bát cháo với đủ nhóm TP (nhưng đã đủ lượng chưa và có thêm dầu vào cháo ko?)/ 3 bữa cháo chuẩn
    - 300 ml sữa + 50ml sữa chua + 2v pho mai (?gr) / 500 - 600ml sữa (nếu ko còn bú mẹ) + sữa chua và pho mai
    (Phần sau dấu / là tiêu chuẩn của bé độ tháng này)
    Như vậy là bé mình ăn còn ít hơn tiêu chuẩn rồi phải ko bạn? Cố gắng bổ sung thêm nha. Vì trong thời gian này bé đang cần dinh dưỡng tốt dể phát triển đó.
    Thân chào bạn

Nga Bống thích bài này.
  4. Bancuabe

@ june

Bé hơi nhẹ cân so với các bạn cùng lứa, nhưng vẫn còn nằm trong giới hạn bình thường.
    Chế độ ăn của bé ít quá. Sữa thì đủ.
    Bạn nấu cháo cho bé ăn như thế nào vậy? Cho mình biết thêm nhé... Mình sẽ tư vấn kỹ hơn
    Thân,

5. saomai111

saomai111 Thành viên đạt chuẩn

Chao bac si, be nha em la con gai, 11.5 thang roi ma chi co 8kg2, cao 75cm. Co phai be bi suy dinh duong hay coi xuong khong bac si. Be co len can nhung rat it, moi thang chung khoang 200gr. Be an 3 chen chao+dau an, 600ml sua, 1 vien pho mai, 1 hop sua chua + bu me/ngay. Em da boi duong du cach ma sao be van k len can nhieu. Luc 3 thang em cho cho be uong vitamin D va canxi ket hop voi phoi nang, hien nay thi k con cho uong canxi nua. Uong canxi nhu the nao la du voi be vay bac si. Con em dang bi noi man do o lung va bung, k sot, k ngua. Noi may ngay roi ma van chua het, em khong biet chau bi gi? Mong bac si tu van dum em. Em cam in nhieu

6. Bancuabe

@ saomai

Em bé của bạn có CN hơi thấp hơn chuẩn, nhưng nếu theo bạn mỗi tháng bé vẫn có tăng cân thì có thể do thể tạng của bé. Nhưng ở tuổi này mà 200g/ tháng thì hơi ít.
    Bé bú mẹ, ăn dăm đủ là tốt, nhưng cách ăn cũng đóng vai trò quan trọng lắm.
    Thứ nhất, bạn cần cung cấp đa dạng thức ăn cho bé (ví dụ nay thịt heo, mai thịt bò, mốt cá... và rau cũng thay đổi như vậy).
    Thứ hai, ở tuổi này, cần tạo cho bé sự quan tâm đến bữa ăn. Ví dụ: Đến bữa, bạn cần trò chuyện với con (dù có thể bé chưa biết nói): "Hôm nay mình ăn cháo... Con xem có ngon ko?"... Rồi tạo điều kiện cho bé cùng tham gia bữa ăn như có riêng chén muỗng (đồ chơi) để bé tập / bắt chước ăn...
    Nếu bé có bú mẹ mà lại dặm đến 600ml sữa ngoài thì chắc bé ko ăn được nhiều cháo. Ở tuổi này như vậy là thiếu.
    Can-xi có vai trò trong việc phát triển chiều cao. Nhưng ko cần thiết bổ sung Can-xi khi ko có chỉ định. Vì nếu bé uống sữa, yaourt, frogmage như vậy là đã có đủ can-xi cho cơ thể rồi. Hơn thế việc sử dụng Can-xi ko đúng chỉ định dễ gây cặn lắng, sỏi thận, và dễ thấy nhất là biếng ăn!
    Ở tuổi nhũ nhi, tốt nhất là bổ sung các chất từ thức ăn có nguồn gốc thiên nhiên (cá, thịt, trứng, sữa, rau quả...)
    Và cũng cần cung cấp thêm trái cây để có vitamin. Như vậy quá trình chuyển hóa và hấp thu mới đạt tối ưu.
    Việc nổi mẫn đỏ: bạn cần xem có phải do tả, quần hoặc áo cọ xát vào hay ko? Nhiều khi bé còn mặc tả, nước tiểu có thể tràn ngược lên và gây kích ứng da nữa. Nhưng vẫn phải theo dõi: Nếu thấy mẫn tiến triển to hơn, sốt, quấy khóc thì nên mang bé đến BV ngay nhé.
    Thân chào bạn

Nga Bống thích bài này.
  7. saomai111

Em cam on bac si nhieu. Cho em hoi them ve man do, con em bi man do co dau trang chi noi o lung, nguc va bung, k noi o dui, chan, tay. Co phai la bi di ung, be van choi ngu binh thuong, co can phai di kham bac si khong hay la van de thoi doi?
    Be da gan 12thang ma chi moi co 4 rang, chua tu dung len duoc, k bo chi let di. Co phai be bi coi xuong khong bac si. Toi em co cho be ngu may lanh khoang 28do, mac quan ao dai + vo va dap men, be bi do mo hoi o dau, co phai be bi chung mo hoi trom khong bac si

Sửa lần cuối: 7/10/2009
  8. Bancuabe

Nếu có đầu trắng thì bạn phải xem có phải là mủ ko? Nếu phải thì phải đi BV Da liễu hoặc Nhi để điều trị. Gđoan đầu của nhiễm trùng da bé vẫn có thể ăn chơi bình thường. Thận trọng nhưng đừng quá lo lắng bạn nhé!
    Thân,

9. saomai111

Be da gan 12thang ma chi moi co 4 rang, chua tu dung len duoc, k bo chi let di. Co phai be bi coi xuong khong bac si. Toi em co cho be ngu may lanh khoang 28do, mac quan ao dai + vo va dap men, be bi do mo hoi o dau, co phai be bi chung mo hoi trom khong bac si. Sorry vi em hoi nhieu qua

10. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Cho tớ hỏi về con tớ một chút với
    Bé nhà tớ 30 tháng, mấy hôm nay tự dưng hay chớ lắm
    Đi ngoài thường táo mà mấy hôm nay lại hơi lỏng mới chít chứ
    Rối loạn tiêu hóa thì phải?
    Vì bé nhà tớ đi nhà trẻ mà
    Không biết nên như thế nào bi giờ bạn ơi

11. Suri_Zin

Suri_Zin Thành viên tập sự

Cho mình hỏi chút nhé, bé nhà mình được 11 tháng 10 ngày rồi mà bây giờ chỉ nặng 7,7kg, cao 76cm. Hiện nay bé nhà mình đang điều trị thuốc theo đơn của BS dinh dưỡng của Viện dinh dưỡng được 3 tháng nay rồi. Mấy ngày hôm nay cháu bị táo, đã thụt nhưng vẫn ko đi được.
    Cháu ăn 3 bữa cháo, 2 bữa sữa, mỗi lần ăn chỉ dược 120ml thôi, ngoài ra có ăn thêm chuối, sữa chua . Trước khi ngủ có hôm ăn thêm bột ngọt và sữa nhưng ít thôi. Đêm thì hay ti mẹ. Cháu vẫn đang ti mẹ ah.
    Xin cho mình lời khuyên nhé, Thanks bạn

12. Suri_Zin

Suri_Zin Thành viên tập sự

Ah cho mình hỏi thêm 1 câu nữa nhé, bao nhiêu tháng thì có thể uống được sữa tươi đóng hộp??? Mình đang định cho cháu uống sữa tươi đóng hộp để xem có sự thay đổi gì không??

13. Bancuabe

Hi bạn,
    Sự phát triển của trẻ nhũ nhi ko bé nào giống bé nào cả đâu bạn ạ. Về số đông thì 12th sẽ có 6 cái răng, nhưng con mình hồi 12th chỉ có 2 răng cửa dưới mà thôi! Về vận động, bạn đã có tập cho bé đứng chưa? Vd cho bé vịn song cũi... Một số bé ko có qua gđ bò thì nếu chưa biết đứng chỉ có cách duy nhất để di chuyển là lết! Bây giờ bạn tập vịn cho bé đứng nghen.

Tại sao phải ngủ máy lạnh mà lại đắp mền? nếu sợ lạnh, tốt nhất nên ngủ phòng thoáng khí.

Chứng ra MH trộm thường hay gặp ở những trẻ con thiếu vitamin D trong giai đoạn sớm. Triệu chứng cho thấy trẻ thường hay quấy khóc, ngủ không yên giấc hay giật mình, do tình trạng thần kinh bị kích thích, đồng thời trẻ hay ra MH ở trán, gáy ngay cả khi trời lạnh, đặc biệt ra nhiều MH lúc ngủ nên trẻ hay rụng tóc vùng gáy. Trẻ dưới một tuổi thường hay thiếu vitamin D, do đây là giai đoạn hệ xương phát triển mạnh nhất, trẻ sinh non, thiếu cân, trẻ mắc các bệnh nhiễm khuẩn, những trẻ bị rối loạn tiêu hóa kéo dài, bị còi xương…

Hoặc do cha mẹ đắp quá nhiều chăn cho con mình, hoặc phòng ngủ quá bí hơi không có chỗ thông gió tạo nên sự nóng bức ngột ngạt, làm trẻ em khi ngủ cảm thấy khó chịu nên rất dễ toát MH. Khi đó ra MH trộm không phải là một chứng bệnh, mà chỉ cần cải thiện môi trường nơi bé ngủ.

Mặc khác hệ thần kinh của bé chưa ổn định, đang trong giai đoạn phát triển, hoàn thiện. Mà MH bài tiết nhiều hay ít là tùy vào sự điều hòa của hệ thần kinh.

Mình trích ra nguyên nhân gây MHT để bạn hiểu thêm về nó.

Còi xương và đổ mồ hôi trộm thường đi với nhau. Ko thấy tận mắt thì cũng ko thể kết luận được bé có còi xương hay ko đâu. Tuy nhiên bé của bạn cũng có nhiều yếu tố nghĩ đến còi xương như: nhẹ cân, chậm đứng, mọc răng chậm...Bạn cần mang đến trung tâm dinh dưỡng hoặc viện dinh dưỡng để khám và có chẩn đoán chính xác nhé!

Nga Bống thích bài này.
  14. Bancuabe

Hi bạn,
    Bé nhà bạn hiện vẫn còn nhẹ cân so với chuẩn, chiều cao thì bình thường, nên có lẽ bé cũng chỉ mới có vấn đề dinh dưỡng trong mấy tháng nay thôi. Về chế độ ăn của bé: Bạn nên tăng sữa thêm vào cữ trước khi ngủ thay vì bột ngọt. Bột ăn tối dễ làm khó tiêu => ngủ ko ngon.
    Bé vẫn còn bú mẹ thì nên duy trì nếu sữa mẹ còn nhiều nhưng nên cắt dần cữ đêm. Nhiều bé ngậm vú mẹ để ngủ chứ thật sự ko phải ti mẹ => nuốt hơi nhiều gây no giả tạo làm cữ ăn sáng giảm sút. Muốn cắt cữ đêm, trước khi đi ngủ nên cho bé bú khoảng 150 - 180ml.
    Sau 1 tuổi, có thể cho bé ăn sữa tươi được.
    Trái cây: nên thay đổi nhiều loại để cung cấp nhiều vitamin khác nhau và tập bé quen nhiều vị.

Suri_Zin thích bài này.
  15. Bancuabe

Ý bạn muốn thay đổi điều gì? về thay đổi khẩu vị hay để cải thiện dinh dưỡng?
    Vì nếu bé còn đang SDD thì nên dùng tiếp sữa bột cho bé vẫn hay hơn. Và vẫn có thể dặm thêm sữa tươi.

16. Bancuabe

Sorry vì chưa trả lời bạn điều này. Bé bị táo mấy ngày? Bạn nên xem lại có phải lượng ăn của bé quá ít ko? Nước uống ra sao?
    Khi táo bón, ko nên sử dụng ngay biện pháp thụt, nhất là đối với trẻ em, do thành ruột còn quá mỏng. Vả lại, thụt tháo cũng có ảnh hưởng đến sinh lý nhu động ruột => dễ táo bón hơn!

17. mebaonhi

mebaonhi Bắt đầu nổi tiếng

Bé mình thỉnh thoảng biếng ăn, cả ngày không chịu ăn gì, chỉ uống sữa, ăn sữa chua và phô mai thôi. Những hôm ấy, mình sốt ruột lắm, nên pha 1-2 muỗng bột ngọt vào sữa công thức (pha sữa loãng thôi) vào mỗi bình sữa cho bé. Mình nghĩ con không ăn cách này, thì cho cách khác. Nhờ bạn tư vấn xem như vậy có nên không?

18. Bancuabe

Hi hi... Sorry nha. Tại bị sót do cái của bạn nằm ở cuối trang.
    Bé bị RLTH nhất là đang đi trẻ.
    Ở trường mấy hôm trước bé được ăn những gì?
    Bạn xem lại chế độ ăn của bé nhé. Nhiều khi ở trường các cô đổi lô sữa khác chẳng hạn...
    Ko cần phải uống thuốc. Theo dõi tính chất phân xem có gì khác thường ko (màu, mùi...). Chú ý bù nước cho bé. Và cho bé ăn thêm sữa chua để cung cấp thêm men vi sinh giúp cân bằng VK đường ruột nhé

WildMoon thích bài này.
  19. Bancuabe

me bao nhi ui,
    Thỉnh thoảng bé biếng ăn thì có làm sao? bạn cũng có khi như vậy mà đúng ko? Đừng có quá sốt ruột mà lại làm xôi hỏng bỏng không đó!
    Những ngày đó, bé chịu ăn thứ khác mà cũng toàn chất dinh dưỡng là tốt rồi.
    Việc bạn pha bột vô chỉ làm giảm khả năng hấp thu chất dinh dưỡng từ sữa mà thôi. Hi hi... đi ngược lại sự mong đợi rồi, đúng ko?
    Bé chỉ tạm ngưng vài bữa để biểu tình mẹ xem mẹ có chịu nghĩ ra món gì ngon hơn cho bé ăn ko đó mà! Thường lúc đó, nên xem lại thực đơn mấy ngày trước chắc nhàm chán lắm đây!!!!
    Chúc mẹ hiểu ý bao nhi hơn nhe!!! :p

Nga Bống thích bài này.
  20. Sukemcongchua

Sukemcongchua Banned

Con gái em dc 3 tháng. Cháu bị đờm từ lúc đẻ ra. Hiện tai vẫn bị. Đi khám bs bào nhỏ muối sinh lý và uống nhiều nước. Cho e hỏi trẻ 3 tháng thì uống 1 ngày bn nước. bú sữa rồi vẫn phải uống thêm là bn? Em cám ơn chị. Chị pm cho em sơm nhé.