Thông tin: Tư vấn dinh dưỡng nhi miễn phí

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bancuabe, 28/9/2009.

1. tixiuhn

tixiuhn Thành viên rất tích cực

Chị Bancuabe ơi em cảm ơn chị nhiều nhiều :) sáng tỏ thêm nhiều điều rồi chị ạ

Cho em hỏi thêm là với lịch như thế này em thay cữ sữa 4h bằng bữa bột mặn thì có hợp lý không? gần 7 tháng cháu ăn 2 bữa bột mặn một ngày có được không chị? còn bữa tối trước khi đi ngủ là bữa sữa như lời khuyên của chị.

Lịch ăn của con nhà em như sau:
    Sáng 6h bú mẹ theo nhu cầu
    9h ăn bột (được khoảng 60-70ml) (bột có rau, đạm, dầu oliu - mới bắt đầu cho 1 chút nước mắm rất nhạt. em cho ăn cả xác rau, thịt lợn/thịt gà/cá, lòng đỏ trứng)
    11h30 - 80ml sữa
    1-2h - bú mẹ
    4h - 80ml sữa thay bằng bột mặn
    5h - hoa quả
    6h30 - bú mẹ
    8h30 - sữa thay cho bột sữa
    11h đêm trở đi - bú mẹ theo nhu cầu

Đang tải...

2. mẹ cu Nghé

mẹ cu Nghé Thành viên tập sự

Cho mình hỏi: bé nhà mình được gần 18 tháng, nặng gần 10kg, bé rất nghịch ngợm, nhanh nhẹn, hoạt bát, biết đi từ khi 9 tháng, hiện giờ mới đang mọc răng thứ 8, từ bé đến giờ cháu thường xuyên quấy khóc vào ban đêm, cũng có đêm không khóc nhưng trằn trọc,thức giấc và khó ngủ, mình cũng thường xuyên bổ sung canxi cho bé và đảm bảo chế độ ăn đầy đủ dinh dưỡng. Cách đây 2 tháng, mình đã đưa đi khám dinh dưỡng ở viện Nhi và uống bổ sung canxi theo đơn bác sỹ 1 tháng, sau đó mình cho cháu dùng sản phẩm Childlife bổ sung canxi, nhưng tình trạng khó ngủ, quấy khóc vẫn không giảm. Giúp mình với nhé vì mình thường xuyên bị thiếu ngủ.

3. hanh80hn

hanh80hn Thành viên tập sự

Xin chào Bancuabe, Bancuabe tư vấn giúp con gái mình với. Con gái mình 15 tháng, nặng 9kg, dài 80cm (lúc sinh 2.8kg). Thời gian biểu của cháu như sau:
    8h-8h30 : ăn khoảng 2/3 bát cháo (bát 200ml)
    9h30: hoa quả hoặc 1 hộp váng sữa
    11h45: 1 bát cháo
    14h30: 1 bát cháo
    16h00: khoảng 100ml sữa (đi học về ti mẹ)
    18h-19h: 1 bát cháo sau đó ăn hoa quả
    21h: 120ml sữa
    Từ đó đến sáng hôm sau ty mẹ.
    (cháo mình liên tục thay đổi thực đơn cho cháu đủ các nhóm thực phẩm)
    Chế độ ăn của cháu như vậy đã hợp lý chưa. Cân nặng của cháu như vậy có còi không. Cháu nhà mình đã mọc được khoảng 14 răng rồi, nói được khá nhiều ( chỉ một từ thôi) nhưng vẫn chưa biết đi (cháu chỉ đi men thôi hoặc bước được khoảng 2 bước) như vậy có còi xương không bạn.
    Mong nhận được hồi âm của Bancuabe. Cảm ơn bạn nhé.
    Mình hỏi thêm chút là bây giờ bé ăn cơm được chưa.

Sửa lần cuối: 13/10/2009
  4. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Vậy là ổn rồi đó mẹ tixiuhn.
    Chúc mẹ luôn vui vẻ vì tixiuhn ăn ngon, ngủ ngon và trở thành ti "to" nhé :D

tixiuhn thích bài này.
  5. Bancuabe

Vậy là con bạn cùng cỡ với bé nhà mình rồi. :D
    Vấn đề khó ngủ, trằn trọc ban đêm của bé nhà bạn cũng thường hay gặp lắm. Và hình như mọi người đổ "tội" cho can-xi va VitD hết cả thì phải! :confused:
    Sau đây là những lưu ý của mẹ khi bé khó ngủ:
    - Bé có bị đói không? Quá đói hay quá no đều gây khó khăn cho giấc ngủ của bé!
    - Bé có bị ướt do nước tiểu không?
    - Nhiệt độ phòng ngủ của bé, quần áo bé mặc: Nóng quá hay lạnh quá đều làm bé khó ngủ vì bé chưa thể tự điều chỉnh được thân nhiệt!
    - Âm thanh trong phòng bé: Tiếng cha mẹ, TV quá lớn.
    - Ánh sáng trong phòng ngủ
    - Những cảm giác, hình ảnh bé gặp ban ngày
    - Ngoài ra, mối quan hệ giữa các thành viên trong gia đình, nhất là mối quan hệ mâu thuẫn giữa vợ chồng hay sự lo âu, căng thẳng của người mẹ cũng ảnh hưởng đến giấc ngủ của bé.
    Sau khi đã xem xét hết các yếu tố này mà ko thấy gì, mới hãy nghĩ đến can-xi. Là vì ở bé nhỏ, hệ TK chưa ổn định nên dễ bị giật mình, ngủ ko ngon... Và việc bổ sung Ca, vitD nhằm hỗ trợ hệ TK. Nhưng nếu nhiều quá, thì ngoài nguy cơ độc của vitD và những nguy cơ khác của Can-xi, thì bản thân chúng cũng có ít nhiều ảnh hưởng ngược đến giấc ngủ của bé! Hình như mọi người chưa chú ý đến điều này.
    Thêm vào đó, mình thấy bây giờ các mẹ hay dùng các vitamin dưới dạng supplement cho các bé quá. Thật ra, vitamin chỉ thật sự tốt khi được cung cấp dưới dạng thiên nhiên từ thức ăn. Chỉ 1 số ít trường hợp do SDD, bệnh, rối loạn tiêu hóa... gây thiếu trầm trọng mới dùng dạng bổ sung.
    Việc bổ sung vitamin như vậy chỉ trong thời gian ngắn mà thôi. Đối với nhiều bé sk bình thường mà nếu "bị" bổ sung như vậy nhiều khi còn gây ra hiện tượng chán ăn (do cơ thể quá no đủ!)
    Mình nói hơi dài để chia sẻ thông tin cho các mẹ nào có cùng thắc mắc luôn nha.
    Mẹ cu Nghé xem lại coi đâu mới là nguyên nhân làm bé khó ngủ nha. Thường bé lanh lợi, lại biết đi sớm thì ít khi nào lại có thể là do thiếu Can-xi và vitD bạn ạ.:)

6. Bancuabe

Hi hanh80hn,
    Bé nhà bạn đang phát triển bình thường đó, ko có còi xương đâu!
    Bạn nên tập cho bé đi nhiều hơn thì bé sẽ cứng cáp thôi.
    Về chế độ ăn, bé đang bị mẹ nhồi "hơi" nhiều cháo đó. Bình thường mình cũng chỉ ăn có 3 bữa chính thôi mà, đúng ko? Bé cũng vậy đó bạn ơi, nhất là mình thấy bé ăn được 2/3 chén /lần. Có thể thay 1 cữ cháo bằng 1 cữ sữa.
    Bé có đến 14 răng rồi à? Giỏi quá ta. (Con mình 18th mới có 10 răng thôi đó)
    Bé có thể ăn cơm được rồi bạn ạ. Bắt đầu bằng vài muỗng cơm nát, rồi tăng dần lên 1/2 chén/ bữa (bữa trưa). 2 bữa kia vẫn ăn cháo (vì lượng sẽ nhiều hơn). Khi thấy mọi việc ổn đinh (hệ tiêu hóa, bé ngon miệng...) thì tăng lên 2 bữa cơm.
    Nên cung cấp cho bé khoảng 500ml sữa (kể cả sữa mẹ luôn)

7. Bancuabe

Đúng rồi bạn ơi, bé nào mọc răng mà chẳng khó chịu? Thậm chí có bé còn ko thèm ăn nữa đó. Nhưng mẹ đừng lo quá, hàng ngày bé vẫn ăn đầy đủ mà. Vậy mấy ngày bé mệt thì chỉ cho bé sữa thôi cũng được. Vài bữa bé hết đau răng rồi bé ăn lại cho mà xem!
    Cân nặng và chiều cao của bé vẫn trong giới hạn bình thường đó. Về tăng cân thì ko phải bé nào cũng giống bé nào và ko phải sự phát triển là liên tục mà tùy bé, tùy giai đoạn bạn ơi.
    Tại sao kết luận bé thiếu sắt, can-xi? Uống men tiêu hóa, thuốc cam thì có liên quan gì mà bảo ko khả quan?
    Mình có 1 số thông tin vừa gửi cho các mẹ cũng đang có thắc mắc này nọ muốn tư vấn, bạn cũng có thể tham khảo thêm nha.
    Thân chào?

8. hanh80hn

Cảm ơn Bancuabe nhieu nhé. Thực sự là đến giờ bé chưa đi được nên mình cứ lo. nhưng được bạn tư vấn như vậy mình cũng thấy an tâm hơn nhiều. Bé nhà mình lười uống sữa lắm, mỗi lần cho ăn sữa ngoài là chỉ được khoảng 100ml thôi, còn chỉ bú mẹ, mà bây giờ mình ít sữa rồi, không biết làm thế nào để tăng lượng sữa cho bé, mình cũng đổi một vài loại sữa rồi mà bé không ăn. Bancuabe có cách gì tư vấn giúp mình với. Cảm ơn bạn nhiều nhiều

9. Bancuabe

Bạn ơi,
    Thường bé bú mẹ mà đến những 15 tháng rồi thì ít khi chịu bú mấy thứ sữa bột lắm. bạn nên cho bé uống sữa tươi hoặc sữa nước cho bé dễ tiếp nhận hơn!
    Thêm vào đó, nếu muốn bé ăn uống tốt thì đừng có bắt ép bé quá. Người lớn cũng vậy mà, việc gì tự nguyện thì thích chứ bị ép buộc thì... còn lâu :p
    Ở tuổi bé đã nghe hiểu nhiều rồi, bạn nên trò chuyện với bé để bé ham thích việc ăn uống hơn. (Ví dụ: con gái mình uống sữa được nhưng ko hiểu sao cứ hay làm khó, lần nào cũng phải năn nỉ mới chịu uống. Nhưng bé rất thích chị Thỏ ngọc. Vậy là mình nói: con uống sữa ... này nha. Chị Thỏ Ngọc cho con nè, chị Thỏ cũng đang uống ... Thế là bé bưng uống 1 mình luôn :D )
    Và cũng nên cân nhắc trước khi quyết định xem có cần bổ sung thuốc bổ hay gì gì... không thay vì cung cấp cho bé các dạng trái cây tươi đầy vitamin thiên nhiên vừa ko làm bé chán ăn, vừa bổ sung đầy đủ dd cho bé.
    Thân chào bạn

10. bomeyeutit

bomeyeutit Thành viên sắp chính thức

11. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

chị ơi, cho em hỏi với, con em nay đc hơn 5 tháng mà cân nặng của bé chỉ đc hơn 6 cân 1 chút thôi chị ạ, em buồn quá vì con em quá còi
    em mới cho bé ăn dặm và trộm vía bữa nào cũng đc 2/3 bát bột( bột ngọt em khuấy với nước cà rốt hoặc bí đun sôi lấy nước), ngày ăn 1 bữa ạ vì em thấy baoe mới cho ăn dặm ko nên cho ăn nhiều bé chưa hấp thu đc phải ko chị?
    bắt đầu sang tháng thứ 6 mới ngày ăn 2 bữa hả chị? và ăn đc bột mặn rồi phải ko chị
    1 bữa con em bú đc khoảng 100ml sữa, cách 2 tiếng rưỡi đến 3 tiếng thì bú(bú bình) mà sao bé còi quá chẳng bụ 1 chút nào cả
    chị cho em lời khuyên với nhé
    em cám ơn chị

12. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

à, chị cho em hỏi thêm với, con em hồi bé quấy có người mách cho em dùng vitamin d3 aquadetrim uống cho bé hấp thu canxi đc tốt để chống còi xương và ko quấy đêm, em cho bé uống từ tháng thứ 2 ,ban đầu ngày 1 giọt, bây giờ mỗi ngày 2 giọt
    vậy chị cho em hỏi là uống aquadetrim bao lâu thì ngưng dùng và ngưng trong bao lâu thì uống tiếp ạ
    em cảm ơn chị

13. DOTHUHANG

DOTHUHANG Thành viên mới

Bé nhà em được 8 tháng cao 70.6 nặng 9kg bé ăn ngu tot và moc 4 cái răng roi, nhưng có phải be nhà em hơi thấp phải ko ạ

14. hanh80hn

Một lần nữa chân thành cảm ơn những lời tư vấn của Bancuabe nhé.

15. KhoaiBi2008

KhoaiBi2008 Thành viên mới

giúp mình với ,bé nhà mình đc 15 tháng rồi ,nặng 13kg,trộm vía cháu ăn đc nhưng bé nhà mình đằng sau gáy của cháu lại k mọc đc tóc,m ng bảo bé thiếu canxi,ng lại bảo cháu bị hói đằng sau,hic...nhưng công nhận bé nhà mình nằm nhiều và nằm k hay thích gối đầu lắm ,mình nên làm thế nào bạn nhỉ
    sđt của mình 0915588185
    cảm ơn nhé

16. mebepooh

mebepooh Bắt đầu tích cực

Mình thường cho con ăn thịt heo/bò/cá, thỉnh thoảng ăn tôm, lươn. Bé ăn đồ béo như phomai, bơ hay cho thêm sữa vào bột/cháo béo quá thì kg ăn và hay ọe nên ít ăn những thứ gì béo lắm. Và cháo mặn thì phải nêm mặn, mình có cảm giác khẩu vị bé như người lớn vì khi nào mình nêm bé vừa miệng mình thì bé ăn, lạt hơn là bỏ dù mình kg tập bé ăn mặn (điều này mình mới phát hiện và điều chỉnh nên bé mới chịu ăn). Bé ăn rau xanh, cà rốt, khoai tây và bí đỏ là chính, tàu hủ kg ăn, cà chua kg ăn. Thích ăn sữa chua và cái gì ngọt.Về việc bé nói và nghe lời thì thế này khi kêu tên bé, bé quay lại và quay đúng hướng dù người đó ở trên cao. Bây giờ chỉ bé cái này, cái kia thì bé biết nhìn theo (thỉnh thoảng), biết đòi ẵm, biết đòi mẹ, kg thích thì khóc, đạp chân, nảy người ra sau, lâu lâu thì kêu ba, ba nhưng kg chủ đích mà chỉ là la hét hay u ơ vậy thôi. Mình thấy có nhiều bé bằng tháng nhưng biết nhiều trò còn con mình thì chơi với bé, cầm tay bé thì bé làm, kêu làm lại thì kg, dạy nói cũgn kg nói. Nói chung là bé kg thích làm theo người lớn mà tự làm theo ý thích, chỉ bé thì bé cứ ngó lơ. 9 tháng bé sẽ đi chích ngừa sởi khi đó bs có khám cho bé kg? Nhi đồng thì đông nên mình có thể đưa bé đi Nancy và đăng kí khám định kì được kg? theo bạn thì nên đưa bé đi khám định kì mỗi tháng hay 3 tháng/lần hay kg cần thiết, khi nào bệnh mới đi. Cám ơn bạn nhiều nha.:)

17. Bancuabe

Chào mẹ Gấu còi,
    Đúng lý ra thì mẹ khoan vội cho bé ăn vì bây giờ các chuyên gia nhi khuyên nên để bé tròn 5 tháng mới tập ăn dặm, mục đích là để bé dùng sữa được nhiều hơn và lâu hơn ở thời điểm này.
    Lỡ rồi thì thôi vậy. Nguyên tắc cho ăn dặm là từ ít đến nhiều, từ loãng đến đặc. Khi bé ăn được bột ngọt ổn rồi thì tập thêm bột mặn. Nước pha bột nói chung nên là nước trắng. Nếu muốn nấu rau, thịt... thì hãy dùng bột gạo sẽ tốt cho bé hơn. Thêm 1 mcf dầu mè, gấc hoặc oliu vào mỗi chén bột nhé.
    Về CN thì đúng là bé có CN hơi thấp. Nhưng chị có theo dõi CN hàng tháng của bé ko? Nếu đường biễu diễn của bé đang hướng lên thì cũng ko có gì đâu. Chỉ lo khi đường biễu diễn đi ngang...
    VitD được chỉ định dùng khi bé bị thiếu Can-xi hoặc còi xương. Ở các nước ôn đới thì được khuyên cho bé dùng liều thấp thường xuyên cho đến khi bé đến tuổi biết đi vì những nơi này ko có nắng.
    Ở Vn có nắng nhiều nên ko cần dùng. Vì thật ra khi dùng nhiều D và Can-xi quá lại có nhiều vấn đề khác phát sinh!
    Nếu bé ăn được, có tắm nắng sáng, theo dõi biểu đồ CN bình thường thì ko cần dùng thêm nữa đâu mẹ Gấu ạ.

Mẹ Gấu còi thích bài này.
  18. Bancuabe

Không mẹ Hang ạ. Như vậy là bình thường. Vả lại bé đang mọc răng mà còn mọc nhiều nữa nên chắc chắn dinh dưỡng của bé là đầy đủ mà. Đừng lo nhé :D

19. Bancuabe

Bé 15 tháng rồi sao còn hay nằm nhiều được vậy? Tóc ko mọc đằng sau hay là có mọc rồi bị rụng?
    Thiếu can-xi thì phải có biểu hiện khác nữa. Hói thì cũng ít khi bị ở gáy. Chỉ có nguy cơ duy nhất là do bé nằm, nhiều mồ hôi đọng lại làm tóc dễ gẫy mà thôi. Nếu ko phải là do mồ hôi thì phải đưa bé khám da liễu xem sao ;)
    Thân chào bạn

20. Bancuabe

@ mebepooh

Hi mePooh,
    Bé còn nhỏ không nên cho ăn bơ (chất béo cho bé nên là phomai, dầu ăn)
    Cũng ko nên cho ăn mặn hay ngọt quá. Tất cả đều ko tốt cho sk bé.
    Thật ra trước lúc bắt đầu ăn dặm, bé đâu có biết vị gì ngoài sữa lạt? Nên nếu mẹ nấu lạt bé đâu có chê? Bây giờ thì do mẹ lỡ tay nhiều lần rồi nên bé quen. Em bé khi biết mặn, ngọt thì sẽ chê lạt ngay, gây ra những bất lợi sau:
    - Chê sữa mẹ hoặc sữa công thức
    - Thận còn quá non nớt mà phải lọc muối nhiều
    - Đang mọc răng mà lại thích của ngọt
    Cách tốt nhất trước khi chưa muộn là bạn nêm lạt dần dần, bớt cho ăn ngọt... để bé quên bớt. Có thể bạn cho rằng nếu lạt bé sẽ ăn ít hoặc khó ăn. Nhưng bạn nên cân nhắc giữa ăn ít (cực mẹ, khổ bé) với ăn được mà hại thận, hại răng bé.
    Còn đậu hủ là đạm chứ ko phải là rau nha bạn. Và thường nên cho bé ăn đậu hủ, đậu nành... vì đạm này cũng tốt cho bé
    Trái cây vị hơi chua, hoặc cà chua... nên làm cho hết chua mới cho bé ăn thì tốt cho bé hơn.
    Về phát triển tâm thần như vậy là ổn vì bé nghe được. Có điều ở tuổi này, có bé vầy, bé khác, nên có thể bé chưa chịu "hợp tác" với mẹ thôi ;)
    Có thể ko cần khám thêm.
    Ở nước ngoài em bé được khám định kỳ. Ở đó BS sẽ check các chỉ số của bé để đánh giá và chỉ tiêm ngừa. Thậm chí sổ mũi, tiêu chảy cũng ko có cho thuốc hay tiêm gì cả. Còn ở VN thì BS lại có thói quen hễ gặp BN là phải có thuốc. Điều này thật ra ko tốt cho bé đâu. Mình nghĩ bé ko cần phải khám định kỳ (trừ phi có BS riêng và đảm bảo ko có thói quen bệnh gì cũng bắt bé dùng thuốc!)
    Vài dòng cho bạn,