Tư vấn pháp luật - Giải đáp thắc mắc pháp lý cho cha mẹ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi quachthanhluc, 9/6/2012.

1. quachthanhluc

quachthanhluc Thành viên tập sự

Sau khi xin phép và được sự đồng ý của ban Quản trị diễn đàn mình xin mạo muội mở topic này với mong muốn được chia sẻ kiến thưc pháp luật với các mẹ trên diễn đàn, giúp đỡ và chia sẻ những thắc mắc pháp lý các thành viên gặp phải trong cuộc sống.Mình là Quách thành Lực là luật sư hiện đang công tác tại Hà nội. Rất mong mọi người đặt câu hỏi và cùng trao đổi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quachthanhluc
    Đang tải...

2. yeulun

yeulun Thành viên chính thức

Ðề: Tư vấn pháp luật - Giải đáp thắc mắc pháp lý cho cha mẹ

Đánh dấu một phát nào...............

3. quachthanhluc

Cùng học tập cùng chia sẻ! Cùng tạo dựng một Topic hữu ích cho cuộc sống gia đình. Thank

4. quachthanhluc

Chia sẻ khó khăn thắc mắc pháp lý nào các mẹ!

5. mẹbémập

mẹbémập Guest

hì bạn ơi bạn chuyên lmaf về lĩnh vực gì đấy, mình có vài vấn đề muồn hỏi bạn về luật hôn nhân gia đình liệu bạn có chia sẻ với mình đk k? thank bạn nha

quachthanhluc thích bài này.
  6. quachthanhluc

Mời các mẹ các cha lại tiếp tục đặt câu hỏi về vấn đề pháp luật để được luật sư tư vấn cụ thể!

7. duongkcnpn

duongkcnpn Thành viên đạt chuẩn

Cho mình hỏi chút ạ
    Gia đình mình là hộ sản xuất nhỏ bây giờ có bán hàng cho 1 số công ty họ yêu cầu xuất hóa đơn VAT vậy phải làm như thế nào để có thể xuất được hóa đơn ạ

8. quachthanhluc

Chào bạn! Nếu là hộ gia đình sản xuất nhỏ thì không thể xuất được hóa đơn, hộ kinh doanh cá thể thì chỉ xuất được hóa đơn trực tiếp. Nếu muốn xuất hóa đơn VAT thì bạn phải thành lập công ty, doanh nghiệp. Hình thức doanh nghiệp tư nhân với một người làm chủ, được phép mua hóa đơn VAT là phù hợp nhất với yêu cầu hoạt động nhỏ của bạn. Thành lập doanh nghiệp tư nhân thủ tục nhanh, đơn giản dễ quản trị. Bạn có gì chưa rõ hoặc hỏi thêm thì thông tin mình sẽ giải đáp nhé.

9. ninhzeo

ninhzeo Thành viên sắp chính thức

Cám ơn Anh trước!
    Anh cho em hỏi về rủi ro của hợp đồng ủy quyền được không ạ?
    Cụ thể là hợp đồng ủy quyền nhà ạ?

10. quachthanhluc

Chào bạn!
    Bạn hỏi vậy thì phạm vi nó rộng quá trả lời sẽ mất nhiều thời gian. Nếu em khoanh vùng là hợp đồng ủy quyền thực chất, hay ủy quyền che dấu giao dịch mua bán, rủi ro cho người mua hay người bán thì mình sẽ trả lời cụ thể. Như vậy em sẽ nhanh tróng giải quyết được vấn đề của mình
    Thân ái!

11. quachthanhluc

Mình sẽ duy trì thời gian trả lời các thắc mắc của các mẹ, các cha trong thời gian 24h sau khi có câu hỏi nhé!

12. ninhzeo

Tại vì em đang có rất nhiều khách hàng mua nhà theo hình thức ủy quyền. mà em chưa hiểu thật sự kỹ nên cũng không biết rủi ro khi mua nhà bằng hình thức ủy quyền như nào?

13. quachthanhluc

Chào bạn!
    Rủi ro như cầm dao đằng lưỡi vậy. Bản chất hợp đồng ủy quyền chỉ là bên ủy quyền giao cho bên được ủy quyền thay mặt mình thực hiện một số quyền của mình. Nên nhớ là thay mặt chứ không phải mọi quyền lợi thuộc về người ủy quyền. Do bản chất này mà nó khác hoàn toàn với hợp đồng mua bán ở đó hai bên thanh toán tiền và trao toàn bộ quyền với bất động sản cho bên mua.
    Là ủy quyền thì bên ủy quyền có thể rút ủy quyền, thông báo chấm dứt ủy quyền hoặc người ủy quyền chết thì mọi quyền lợi của người ủy quyền sẽ bị tranh chấp, không thực hiện được hoặc chấm dứt các quyền được ủy quyền.
    Rủi ro kiện tụng, tranh chấp cao vì bên ủy quyền có quyền thay đổi nội dung ủy quyền để gây sức ép tìm kiếm lợi ích của bên nhận ủy quyền.
    Ra tòa án thì kết quả tranh chấp sẽ là hủy nội dung ủy quyền nếu có căn cứ xác định được đây là giao dịch giả tạo che dấu giao dịch mua bán thực sự
    Đây là anh chỉ khát quát vài vấn đề chính của rủi ro trong mua bán nhà thông qua ủy quyền. Hi vọng là giúp được em một vài thông tin hữu ích. Còn thắc mắc gì thì thông tin anh sẽ giải đáp tiếp

ninhzeo thích bài này.
  14. ninhzeo

hihi, trước em cũng biết qua về rủi ro ủy quyền, nhưng được anh tư vấn thế này hiểu sâu hơn có thể tư vấn cho khách tự tin hơn nhiều rồi
    Cám ơn anh nhé!

15. buithinutk37

buithinutk37 Thành viên tích cực

Em chào anh em có viêc muốn nhờ anh tư vấn giúp ạ. Em có mua 1 căn trung cư ở dự án trung cư City Numberone ở Vân Canh - Hoài Đức ạ. Em với chủ đầu tư đã ký hợp đồng nhưng nhà em thiếu giấy tờ cụ thể là thiếu Sổ hộ khẩu ở HN nên không đủ điều kiện để vay gói 30 nghìn tỉ. Giờ em muốn rút hồ sơ mua bán thì có rút được không ạ và thủ tục như thế nào. Rất mong được sự tư vấn từ anh sớm. Em cảm ơn!

16. helen_0206

helen_0206 Thành viên tích cực

vợ chồng em gái mình ly hôn sinh 2 bé gái khi ra tòa ly hôn mỗi người nuôi 1 đứa sau 1 thời gian ck đi lấy vợ 2 và đã đẻ thêm mình muốn hỏi em gái mình ko lấy chồng nữa và muốn nuôi cả 2 bé thì có được không vì bố cháu đi lái xe đường dài ở với dì 2 nhưng dì cũng đi làm suốt em gửi ông bà và cháu mình năm nay lên lớp 2 do học ở quê không ai quan tâm nên học hành không tốt vậy nên em mình muốn cho 2 chị em ở với nhau cũng như tiện quan tâm chăm sóc nhưng bố cháu không đồng ý cho lên hà nội ở bạn cho mình hỏi từ khi 2 vợ chồng em ý ly hôn chồng có vợ 2 thì người vợ cả có quyền ra tòa án làm đơn xin nhận nuôi cả 2 bé được không thanks bạn nhiều

17. quachthanhluc

Chào bạn!
    Quy định cụ thể về điều kiện được rút hay không, rút có mất chi phí hay không có tại các văn bản thỏa thuận giữa bạn và chủ đầu tư. Bạn cần xem kỹ lại nội dung các thỏa thuận giữa các bên về việc chấm dưt hợp đồng hay rút hồ sơ rồi làm việc với chủ đầu tư về vấn đề này. Theo phán đoán của mình chắc hẳn là bạn sẽ chịu một số thiệt hại nhất định. Bạn có hồ sơ thì gửi cho mình mình sẽ xem giúp và cho ý kiến cụ thể hơn. Mail: quachthanhluc@gmail.com.

18. quachthanhluc

Chào bạn!
    Theo quy định của luật thì em gái của bạn có quyền yêu cầu tòa án ra bản án ly hôn thay đổi người nuôi con. Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định như sau:
    Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.

helen_0206 thích bài này.
  19. buithinutk37

buithinutk37 Thành viên tích cực

Em chỉ có hợp đồng mua bán, giấy bảo lãnh của ngân hàng còn lại là làm việc với sàn THT ạ.

20. helen_0206

helen_0206 Thành viên tích cực

thanks bạn nhiều nhé