Tư Vấn Thực Đơn Hàng Ngày Cho 8 Người Với Giá 20k/ Người

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mebong10, 15/7/2017.

  1. mebong10

    mebong10 Thành viên tập sự

    Tham gia:
    2/5/2010
    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Các mẹ cao nhân ơi giúp em với, chả là em được nhận trách nhiệm đi chợ nấu cơm cho mấy anh em trong công ty. Mức công ty cấp cho là 20k/người/bữa bao gồm cả tiền gạo, gia vị và thức ăn
    Mỗi bữa trung bình là 8 người/ bữa. Toàn người ăn khỏe nữa chứ, các mẹ có cái thực đơn nào dễ nấu cho em xin em thay đổi với, đau hết đầu vì đi chợ. ít thì không đủ ăn mà em lại không khéo cái món này ah
     

    Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebong10
    Đang tải...


  2. thienbinh_83

    thienbinh_83

    Tham gia:
    3/5/2014
    Bài viết:
    18,534
    Đã được thích:
    4,104
    Điểm thành tích:
    2,113
    Vậy là 160k đi chợ cho 1 bữa, với tầm này tiền thì chắc thực đơn mà đổi các ngày cũng sẽ khó lắm đây. Từng này chắc chỉ toàn xoay quanh rau, đậu, lạc quá.
     
  3. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

    Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

    Tham gia:
    11/8/2015
    Bài viết:
    2,103
    Đã được thích:
    381
    Điểm thành tích:
    223
    Ra quán cơm ở chợ Nghĩa tân, 20k/1suat, ăn đc+đủ chất, dân lao động ăn đây rất nhiều.
     
  4. meyeu3bocon

    meyeu3bocon Thành viên tích cực

    Tham gia:
    7/10/2016
    Bài viết:
    659
    Đã được thích:
    64
    Điểm thành tích:
    28
    20k/suất kể đi chợ cũng hơi khó. Mỗi người ăn hết khoảng 0.2 kg gạo,tổng 0.2x 8 x 14k = 23k, thêm gia vị, mắm muối các loại, tiền thức ăn còn cho mỗi bữa khoảng trên 100k. MN có thể mua gà công nghiệp 60k/kg về rang,trứng 30k/chục để rán, còn lại mua rau. Hoặc mua thịt xay 60k/kgvề rán chả lá lốt, đậu phụ sốt cà chua.
    Tôm đồng 15k/100g, mua 400g = 60k, thịt 3 chỉ 70k x 0.5 = 35k, rang cháy cạnh.
    Cá rô phi 40k x 2kg = 80k rán sốt cà chua, lạc rang.
    Đậu phụ nhồi thịt sốt cà chua, thịt 3 chỉ + trứng cút kho tàu
    ...
    Nói chung là MN gia giảm bữa nọ bữa kia.
     
  5. Huy Lân

    Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    19/2/2016
    Bài viết:
    3,663
    Đã được thích:
    1,508
    Điểm thành tích:
    913
    Ngày trước mình cũng phải đi chợ vs 20k/bữa mà chưa tính gạo nước thì tính ra khoảng 16k/bữa mỗi ng tiền thức ăn, e có 1 danh sách đi chợ trước kia, mn cần e gửi cho
     
  6. bonbon37

    bonbon37 Medautay

    Tham gia:
    29/9/2012
    Bài viết:
    2,152
    Đã được thích:
    375
    Điểm thành tích:
    173
    160k( mà chưa bao gồm mắm, muối, ga) thì cũng xoay dc:
    1. thịt lợn luộc 50k + trứng rán 30k + lạc rang 10k + món canh 40k( canh ngao, canh cua, canh bí đao)
    2 cá kho 80k + đậu luộc 20k + canh cua 50k
    3 vịt om sấu & cổ cánh nấu canh măng( 120k) + đậu rán 15k + lặc le luộc 20k
    4 chả lá lốt 80k + canh bí đao 50k + dưa muối 20k
    5 thịt kho dừa 75k + canh chua 30k + rau bí xao tỏi 30k
    6. cá sốt cà chua & canh đầu cá nấu măng 120k , món rau, lạc rang
    7. thịt rang cháy cạnh 60k + trứng luộc 25k + canh rau
     
  7. bemap1501

    bemap1501 Thành viên tích cực

    Tham gia:
    3/2/2012
    Bài viết:
    783
    Đã được thích:
    86
    Điểm thành tích:
    28
    mng lại làm nhớ tới thời e mới ra trường, đi làm ở 1 chỗ, mà để tiết kiệm hết mức có thể, mỗi bữa tính ra mỗi ng 12k tiền ăn, ngày nào cg xoay quanh, thịt, trứng, đậu, lạc,... hihi. nghĩ lại thấy hồi ấy tài thật. Mỗi hôm đi chợ là đau đầu, k biết mua gì, cân đo đong đếm sao cho vừa đủ, k thừa k thiếu
     
    vanhuyit thích bài này.
  8. vanhuyit

    vanhuyit Bắt đầu tích cực

    Tham gia:
    6/6/2017
    Bài viết:
    451
    Đã được thích:
    104
    Điểm thành tích:
    43
    :p 8 người ăn 160k mà toàn ăn khỏe , thì ăn kiểu gì trời. Mua cơm hộp cho mấy xếp ăn cho ngon :D:D
     
  9. vanhuyit

    vanhuyit Bắt đầu tích cực

    Tham gia:
    6/6/2017
    Bài viết:
    451
    Đã được thích:
    104
    Điểm thành tích:
    43
    Làm tui nhớ thời sinh viên :D 10k cũng hết 1 này.(Gạo mua sẵn)
     
  10. HoangThu_08

    HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

    Tham gia:
    9/4/2013
    Bài viết:
    39,613
    Đã được thích:
    7,721
    Điểm thành tích:
    3,113
    hic ở nhà đau đầu vì món này kia đổi món, có vc cái con thôi. Giờ nấu cho cả trục người vậy thì mệt mình nhỉ. Làm gì còn thời gian làm gì nữa.
     
  11. thanhthuyvt46

    thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

    Tham gia:
    4/3/2013
    Bài viết:
    7,413
    Đã được thích:
    2,103
    Điểm thành tích:
    913
    Ôi 20k/bữa/người cả gạo và gia vị, sao mà khó vậy chứ, như cty mình thì 30k/người/bữa ko tính gạo với gia vị thì còn đi dc, chứ bảo mình đi 20k thì mình chịu ý mn ạ!
     
  12. resona2070

    resona2070 Bắt đầu tích cực

    Tham gia:
    17/7/2014
    Bài viết:
    303
    Đã được thích:
    64
    Điểm thành tích:
    28
    Gặp em đưa tiền nhiêu đó là ra ngoài tiệm mua cơm đem về cho nhanh khỏi phải tính toán đau đầu thêm
     
  13. Huy Lân

    Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    19/2/2016
    Bài viết:
    3,663
    Đã được thích:
    1,508
    Điểm thành tích:
    913
    160k bao gồm cả gạo nữa thì mỗi bữa chỉ khoảng 140k tiền thức ăn thôi, e thử đưa ra một số thực đơn như này:
    1. Thực đơn: Gà rán, rau luộc, lạc rang
    1,5kg má đùi gà (70k/kg): 105
    10k bột chiên giòn: 2 gói
    5k rau muốn: Dưới nhà e 1 mớ to oành, nhà e 5 người toàn chia thành 2 bữa
    10k: Lạc
    5k: cà muối ( trước e đi chợ cho cty có 9 người cung chỉ mua 5k)

    2. Thực đơn: Thịt ba chỉ quay, rau luộc, trứng rán
    1,2kg thịt ba chỉ bỏ đầu mỡ (80k/kg) : 96k
    8q trứng ga: 20k
    rau + hành: Muống, cải, bầu, bí.. tùy ý chắc k tới 20k

    3. Canh mướp lạc, thịt luộc, đâu rán
    10k mướp: Hôm trc mẹ e bán 10k/5 quả mướp. Đang vào mùa nên mướp rẻ lắm
    5k/1 lạng lạc
    1,2kg thịt chân giò(80k/kg) : 96k có thể nhờ họ buộc luôn cho, nước luộc thịt sau đó cho vào nấu canh mướp càng ngon.
    7 bìa đâu: 14k
     
  14. hatdinhduong158

    hatdinhduong158 Thành viên chính thức

    Tham gia:
    24/10/2016
    Bài viết:
    242
    Đã được thích:
    44
    Điểm thành tích:
    28
    Trước e làm ở cty nấu ăn công nghiệp, thường chi phí suất ăn 20k như thế này này: Cơm: 2k + Mặn: 10k + Canh: 1k + Xào: 3k + Rau:2k + gia vị, gas: 2k
    20k thoải mái mà, đầy đủ các món luôn, 8ng =160k/bữa trừ chi phí gia vị, gas, gạo: còn 146k/bữa.
    Mặn: 80k = 1kg thịt ba chỉ=> luộc, 2kg cá rán
    Canh: 8k = canh rau muống dầm sấu
    Xào (món phụ): 24k = 12 bìa đậu rán, lòng gà xào giá, mướp đắng xào trứng, trứng đúc thịt, ....
    Rau: 16k = rau gì đó xào chẳng hạn hoặc thay bằng tráng miệng, củ đậu cũng rẻ, hoặc 1kg vải đang vào mùa :)
    Trước công ty e cũng 20k/ng, đi chợ nấu ăn thoải mái, lâu lâu còn đổi món ăn bún, ăn phở hoặc ra ngoài ăn lẩu đc cơ
     
  15. socola_socola1991

    socola_socola1991 Làm quen nha^^

    Tham gia:
    29/1/2013
    Bài viết:
    645
    Đã được thích:
    110
    Điểm thành tích:
    83
    Thực ra 20k/1 người/ 1 bữa thì hơi ít (chỗ mình 40k/1 người/ 1 bữa) nhưng c chịu khó dậy sớm mua đồ ăn thì cũng thu xếp được. Cơ bản cơ bản cũng xoay quanh các món về thịt gà, thịt lợn, rau muống, bắp cải, đậu phụ, trứng, lạc... Nói chung tùy bữa, bữa nọ bù bữa kia nữa. Ko thì c vận động mỗi người mỗi bữa góp thêm 5k/ 1 bữa (cũng chả đáng bao nhiêu) đặt quán cơm bình dân họ nấu cho, 25k/ 1 bữa.
     
  16. mit_xinh

    mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

    Tham gia:
    3/6/2009
    Bài viết:
    9,495
    Đã được thích:
    1,799
    Điểm thành tích:
    913
    Thế này thì chỉ xoay quanh, trứng đậu, lạc, gà công nghiệp, thịt rang
     
  17. Huy Lân

    Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    19/2/2016
    Bài viết:
    3,663
    Đã được thích:
    1,508
    Điểm thành tích:
    913
    có thể ăn cá được nữa mà mn, e nghi nếu cân đối đc thì 1 tháng vẫn có 1 bữa ăn tươi đc đấy mn
     
  18. phuongphuong36

    phuongphuong36 Thành viên tích cực

    Tham gia:
    21/10/2016
    Bài viết:
    525
    Đã được thích:
    113
    Điểm thành tích:
    83
    Ở hà nội lấy đâu ra 20k/người thì có vẻ hơi khó
     
  19. mebapcai231

    mebapcai231 Thành viên chính thức

    Tham gia:
    19/4/2017
    Bài viết:
    266
    Đã được thích:
    49
    Điểm thành tích:
    28
    E nghĩ là vãn đc thôi mn ạ, vấn đề là mua gì và mua ở đâu. Nếu ra chợ đầu mối mua sẽ rẻ hơn đc 2,3 giá còn mua ở siêu thị hoặc bác tôm thì đồ đắt có khi số tiền ý chỉ đủ mua rau vs đâu thôi ý.
     
  20. mit_xinh

    mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

    Tham gia:
    3/6/2009
    Bài viết:
    9,495
    Đã được thích:
    1,799
    Điểm thành tích:
    913
    Uh có cả cá nữa mình tháy nục, bạc má, rô phi mấy cá này cũng rẻ mà vẫn đảm bảo chất dinh dưỡng
     

Chia sẻ trang này