Tuần 1 - Mẹ đã hiểu và mẹ sẽ hoàn thiện dinh dưỡng cho con

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi anhtom, 9/4/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. anhtom

anhtom Banned

Bảng kết quả khảo sát của con nhà mình đây ạ

Giật mình quá đỗi vì mình chăm con hàng ngày mà để con thiếu sắt, vitamin A và vitamin D trong thực đơn tưởng như quá đủ chất.
    Sắt là thành phần quan trọng cho tế bào hồng cầu. Thiếu sắt gây ra thiếu máu, đau đầu, khó chịu. Thảo nào có những lúc mình thấy con chạy chơi một lúc là thở dốc, không dai sức bền bỉ như các bạn. Ai dè là do con thiếu sắt gây thiếu máu, dẫn tới thể lực không tốt. Tình trạng kéo dài sẽ làm giảm trí thông minh của con, hic.
    Vitamin A có tác dụng hỗ trợ thị giác của con. Thiếu vitamin A, mắt của con sẽ kém, con còn dễ bị nhiễm bệnh hơn các bạn khác.
    Vitamin D có tác dụng trong việc hình thành xương của con. Nếu thiếu trong thời gian dài sẽ khiến con bị còi xương.
    Toàn những dưỡng chất quan trọng mà mình lại chủ quan, không đảm bảo cung cấp đủ cho con.
    Rất may có thông tin của chương trình, mình mới nhận ra những thiếu hụt này. Thì ra, không phải cứ cho con ăn thật nhiều là tốt, quan trọng là phải đầy đủ dinh dưỡng, cung cấp đủ dưỡng chất cho con. Một kế hoạch được lập ngay trong đầu mình. Không thể để sức khỏe của con yếu kém vì sự thiếu hiểu biết của mẹ. Mình hiểu phải cho con ăn các loại thực phẩm có chứa nhiều sắt, vitamin A và D như gan, tim, bầu dục, trứng, thịt, cá, tôm, cua, đậu, đỗ, lạc vừng, rau xanh đậm, quả chín… Mình sẽ học hỏi các mẹ làm sao cho con thích ăn hơn. Vì trước đây có những món con không thích ăn, mình cũng chiều con, bỏ qua, cho con ăn những thứ con thích, cứ ăn nhiều là tốt. Quả thật, ăn nhiều mà vẫn thiếu chất mới là vấn đề cần lưu tâm.
    Chiều nay mình đã làm món gà tây nướng. Ướp thật lâu, thật ngấm, thật vừa, với màu sắc thật bắt mắt, con ăn rất hào hứng làm mẹ phấn khởi. Ngoài việc cung cấp sắt, rau củ quả trong món ăn cũng sẽ tăng thêm vitamin A cho con. Mỗi ngày mình sẽ cố gắng chế biến những món thật ngon, thật nhiều dưỡng chất, bổ sung sự thiếu hụt trong một thời gian dài mà mẹ không để ý.

Đồng thời mình sẽ tăng cường ăn các loại quả chín và rau chứa nhiều vitamin C như cam, quýt, chuối đu đủ, rau ngót, rau muống… để hỗ trợ hấp thu chất sắt.
    Kết hợp với việc hoàn thiện dinh dưỡng trong bữa ăn, mình sẽ cho con luyện tập thể dục mỗi ngày. Ngoài việc đón ánh nắng sớm bổ sung thêm vitamin D, vận động thể lực sẽ giúp thể lực của con dẻo dai, con sẽ ăn ngon và ngủ ngon hơn.

Thêm vào đó, mình sẽ cho con bổ sung thêm sữa vào những bữa ăn phụ hàng ngày để tăng cường tối đa các chất dinh dưỡng. Vì sữa là loại thức uống bổ dưỡng, chứa đầy đủ các dưỡng chất thiết yếu, dễ hấp thu cho con trẻ.
    Hy vọng kế hoạch của mẹ sẽ thành công với sự hợp tác tích cực của con nhé!
    Các mẹ ơi, hãy thử khảo sát để xem tình trạng con mình ra sao, có cần bổ sung để hoàn thiện hơn nữa bữa cơm hàng ngày cho con không? Thật sự quan trọng đấy!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhtom
    Đang tải...

2. thuyvanr

thuyvanr Banned

Ðề: Tuần 1 - Mẹ đã hiểu và mẹ sẽ hoàn thiện dinh dưỡng cho con

Ủng hộ bài chia sẻ của bạn................

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.