Tuần 2- Thử thách: Cho con tự giác trong ăn uống!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi thq, 16/4/2013.

1. thq

thq Thành viên chính thức

Bé Bông nhà mình lười ăn, đôi khi còn nhõng nhẽo bắt mẹ xúc. Mục tiêu của vợ chồng mình đặt ra là, trong vòng 3 tháng phải cho bé tự giác trong việc ăn uống để bố mẹ đỡ vất vả và con có thời gian chăm sóc cho em. Mình liền tìm mua những câu chuyện mang tính giáo dục như “để con biết tự giác”, “để em được mọi người khen ngợi”…để bé nghe và hiểu được giá trị và lợi ích của việc tự lập đối với con trẻ. Dần dần, bé đã biết tự giác đến bữa ăn là ngồi vào bàn ăn, đôi khi đến cuối bữa hay bảo mẹ rằng: “Mẹ ơi, con mỏi tay, mẹ xúc cho con”. Lúc đầu thì mình vẫn xúc, nhưng sau này, thỉnh thoảng có thời gian rỗi vào cuối tuần, mình lại cho bé đi ăn nhà hàng, ở đó cũng có nhiều gia đình có con nhỏ đi ăn, bé sẽ quan sát và thấy các bạn nhỏ cũng đều ăn một mình một cách tự giác từ đầu bữa đến cuối bữa, và bé cũng muốn học theo điều đó. Lúc này, mình liền nói rằng: “Con thấy xem, các bạn nhỏ ở đây đều tự giác ăn một cách ngon lành, có ‎ ý thức tự giác như vậy nên bố mẹ không phải nhắc, phải không con?

Bây giờ, bé Bông đã tự giác hoàn toàn trong việc ăn uống hàng ngày đó các mẹ ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thq
    Đang tải...

2. Giadinhkaydau

Giadinhkaydau Thành viên mới

Ðề: Tuần 2- Thử thách: Cho con tự giác trong ăn uống!

đúng đó, phải tập cho con tự lâp. nhoc nha minh 3 tuoi minh cũng để cho tự xúc cơm, lúc đầu chậm hơi sốt ruột nhưng mình cương quyết không xúc hộ, sau khoang 2 thagn là 0k rồi

3. Mì Chua Cay

Mì Chua Cay Thành viên mới

Ðề: Tuần 2- Thử thách: Cho con tự giác trong ăn uống!

tập cho con tự mình xúc ăn sẽ tốt cho con hơn nhiều mẹ nó nhỉ