Tuần 4 – Giúp con dũng cảm nhận lỗi

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi anhtom, 30/4/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. anhtom

anhtom Banned

Không hiểu con các mẹ thế nào chứ bé nhà mình trước kia sợ nhận lỗi lắm, dù con có làm sai. Có thể do suy nghĩ của con rằng nếu làm sai là hư, là không ngoan và chẳng còn ai yêu thương mình nữa. Mỗi lần con làm sai gì, hỏi con, con bảo không làm việc đó, nói thế nào cũng nhất định không nhận. Mình lo lắng lắm vì nếu con cứ tiếp tục như thế thì sẽ khiến con trở thành người hèn nhát, không dám đối diện với sự thật. Mình giải thích cho con, ai cũng có lỗi sai, ngay cả bố mẹ cũng có thể mắc lỗi, quan trọng nhất là biết nhận lỗi và sửa được lỗi sai. Chẳng ai trách móc hay mắng người đã biết nhận lỗi. Tất cả cũng vì sự trưởng thành của con cái thôi. Ngay khi mình mắc lỗi với con, mình cũng nhận lỗi ngay và xin lỗi con. Con trai thấy bố mẹ làm gương, không ngại ngần nhận lỗi thì con hiểu ra mặt tích cực của việc này. Những ngày đầu mình động viên từ từ cho con hết mặc cảm. Sau vài lần, con không mắc phải những lỗi cũ, nếu có phạm lỗi, con cũng dũng cảm nhận lỗi. Thử thách của con đã trải qua như thế đó ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhtom
    Đang tải...

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.