Toàn Quốc: Tuyển Cộng Tác Viên Viết Bài Làm Đẹp Tại Nhà

Thảo luận trong 'Việc làm' bởi thangdo66, 3/6/2020.

1. thangdo66

thangdo66 Bắt đầu tích cực

Chào tất cả các bạn

Hiện tại mình đang cần người viết bài về mảng làm đẹp xoay quanh các chủ đề như: Review sản phẩm làm đẹp, review mỹ phẩm, kem dưỡng da, dầu dừa, dưỡng tóc, chăm sóc da mặt, trị mụn, thẩm mỹ, hướng dẫn cách làm đẹp tự nhiên tại nhà.. và tất tần tật mọi thứ xung quanh và liên quan đến vấn đề làm đẹp..

Bạn nào quan tâm thì đăng ký vào link này nhé:

Đăng ký viết bài

Hướng dẫn bạn cách viết bài chuẩn SEO với cách trình bày gần gũi nhất.

Trước khi bắt đầu, bạn cần biết qua 2 điều:

Điều cần biết số 1:

Bài viết đầu tiên sẽ luôn khó nhất. Bởi vì bạn phải học cách chèn từ khóa, đặt tiêu đề.. Tuy nhiên từ bài thứ 2 trở đi, mọi chuyện sẽ dần suôn sẻ hơn.

Điều cần biết số 2:

Đừng cố gắng chuẩn SEO ngay từ ban đầu.

Nhiều người muốn vừa viết bài vừa chuẩn SEO luôn. Điều đó sẽ rất khó nếu bạn chưa viết bài chuẩn SEO lần nào.

Do đó hãy viết một bài thô trước, sau đó mới điều chỉnh, thêm thắt các yếu tố chuẩn SEO vào trong đó.

1. Lên ý tưởng viết bài

Trước hết, bạn cần xác định từ khóa và ý tưởng viết bài. Nếu bạn đang bí ý tưởng, chưa biết sẽ viết về cái gì, tôi gợi ý cho bạn một công cụ dễ sử dụng.

Bạn vào website keywordtool. Io

Nhập dịch vụ, hoặc sản phẩm của bạn vào ô tìm kiếm. Ví dụ: Giúp việc nhà

Nhập sản phẩm hoặc dịch vụ của bạn vào ô tìm kiếm

Nhấn Enter, và bạn sẽ nhận được rất nhiều kết quả. Đây là các từ khóa mà người dùng tìm kiếm có liên quan đến "giúp việc nhà"

Nhập sản phẩm hoặc dịch vụ của bạn vào ô tìm kiếm

Dựa vào đây bạn có thể chọn lựa ý tưởng và từ khóa viết bài cho mình.

Ví dụ ở đây tôi chọn từ khóa là "giúp việc nhà chuyên nghiệp". Và tôi sẽ viết bài phân tích "Sự khác biệt của dịch vụ giúp việc nhà chuyên nghiệp và không chuyên nghiệp".

Lưu ý:

Từ khóa phải có liên quan đến sản phẩm, dịch vụ của bạn. Nếu công ty của bạn không có dịch vụ giúp việc nhà cho người nước ngoài, thì bạn không nên chọn từ khóa "giúp việc nhà cho người Hàn Quốc".

Với một từ khóa bạn có thể viết được nhiều bài khác nhau.

2. Đặt tên bài viết

Sau khi có ý tưởng viết bài, bạn hãy đặt tên cho bài viết của mình.

Lưu ý: Tên bài viết phải có chứa từ khóa.

3. Lập dàn ý

Việc lập dàn ý trước khi viết giúp bạn không đi lạc đề, không lan man. Đôi khi chúng ta quá hứng thú khai thác một ý nào đó làm cho nội dung trở nên dài dòng. Rồi khi chuyển qua ý khác lại bạn lại lướt qua quá nhanh, khiến bài viết bị thiếu cân đối.

Dàn ý không quá chi tiết. Chỉ cần gạch đầu dòng những ý chính.

Ví dụ trong bài viết về dịch vụ giúp việc nhà chuyên nghiệp, bạn có các ý chính:

Ý 1: Lợi ích khi chọn dịch vụ giúp việc chuyên nghiệp

Ý 2: Sự khác biệt giữa dịch vụ chuyên nghiệp và không chuyên nghiệp

Ý 3: Giá dịch vụ giúp việc chuyên nghiệp như thế nào?

4. Viết bài thô

Bên dưới mỗi ý chính, bạn diễn giải mở rộng ý để tạo nên bài viết cho mình. Không cần quá trau chuốt kỹ càng, bạn sẽ làm điều này ở những bước sau.

Bài viết nên có độ dài từ 500 – 600 chữ. Trong Word, bạn có thể xem số lượng chữ tại đây.

Quét khối đoạn cần xem số chữ, và nhìn vào góc trái dưới của Word

5. Tối ưu chuẩn SEO cho bài viết bên trên

Cách viết bài chuẩn SEO trước kia thiên về việc nhồi nhét từ khóa, dẫn đến bài viết thiếu tự nhiên.

Hiện nay cách viết bài chuẩn SEO đã thay đổi nhiều. Trong đó ngoài việc tối ưu nội dung xoay quanh từ khóa, trải nghiệm của người dùng cũng được chú ý hơn.

a. Bổ sung lời dẫn cho bài viết

Bên dưới tên bài viết và trên phần nội dung sẽ có một đoạn nhỏ mô tả. Tôi gọi đây là lời dẫn.

Lời dẫn sẽ gồm 1 – 2 câu. Trong đó sẽ mô tả sơ lược nội dung.

Lời dẫn vào bài viết (ví dụ từ một bài tin tức trên vnexpress.net)

Vì bạn đã viết xong nội dung thô bên trên, nên sẽ không gặp khó khăn khi viết đoạn mô tả này.

Lưu ý: Đoạn mô tả phải chứa từ khóa.

b. Chèn từ khóa

Từ khóa ở đây là từ khóa bạn đã chọn để viết lúc ban đầu. Trong ví dụ này là "giúp việc nhà chuyên nghiệp"

Trước khi chèn, bạn phải kiểm tra từ khóa trong nội dung hiện đã lặp được bao nhiêu lần rồi.

Trong file Word, bạn bấm tổ hợp Ctrl + F, và nhập từ khóa của mình. Rồi xem số lượng từ khóa hiện tại trong bài.

Từ khóa "giúp việc nhà chuyên nghiệp" lặp 2 lần.

Số lượng tần suất lặp từ khóa khoảng 4 – 5 lần trong tổng thể bài viết (không tính từ khóa trong tên bài viết)

Với những bài dài hơn thì từ khóa sẽ lặp nhiều hơn. Tuy nhiên với bài có số lượng chữ là 500 – 600 như tôi nói bên trên thì tần suất lặp 4 – 5 lần là vừa.

Nếu số lượng của bạn ít hơn. Bạn tìm nơi để chèn thêm vào. Nhớ chia đều trên toàn bài viết.

Nếu số lượng nhiều hơn. Bạn phải bỏ bớt đi.

c. In đậm các tiêu đề con

Các tiêu đề con trong bài viết chính là các ý chính trong bài mà chúng ta viết ra trong lúc lập dàn ý cho bài.

Lợi ích khi chọn dịch vụ giúp việc chuyên nghiệp

Sự khác biệt giữa dịch vụ chuyên nghiệp và không chuyên nghiệp

Giá dịch vụ giúp việc chuyên nghiệp như thế nào?

Lúc này, bạn bôi đậm các tiêu đề con. Tiêu đề con giúp bài viết của bạn phân chia các ý rõ ràng, giúp người xem dễ dàng nắm được thông tin bạn muốn truyền tải.

d. Bổ sung hình ảnh

Bài viết cần có ít nhất từ 1 – 2 hình. Điều đó giúp cho bài viết trở nên sinh động, không nhàm chán.

Kích thước hình ảnh không nên quá nhỏ. Tầm 500 – 600 pixel trở lên.

Nhấp chuột vào hình và xem kích thước ngay bên dưới cửa sổ window

Hình ảnh không nên dính tên website, hình ảnh của công ty khác. Bên dưới mỗi hình ảnh sẽ là dòng chú thích cho hình.

6. Đọc lại bài viết

Trước khi up lên website, bạn hãy đọc lại một lần nữa bài viết của mình. Câu văn đã trơn tru chưa, có ý nào đang bị tối nghĩa không.

Cuối cùng kiểm tra lại khâu biên tập: Không sai chính tả, không bị lỗi đánh máy.

KẾT

Thực tế, rất nhiều chủ website muốn tự mình viết nên các bài viết chất lượng, tuy nhiên họ lại bị lấn cấn ở việc tối ưu nội dung chuẩn SEO.

Với cách trình bày trên, mong rằng sẽ giúp cho việc viết nội dung chuẩn SEO của bạn dễ dàng hơn.

Đăng ký tại đây:

Viết bài kiếm tiền

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thangdo66
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. xanhmart.vn

xanhmart.vn CỐM TRÍ NÃO NOBEN KID GIÚP BÉ THÔNG MINH NHỚ LÂU