1. Chào bạn,

Để tham gia thảo luận với các thành viên diễn đàn LÀM CHA MẸ thì bạn hãy đăng nhập hoặc click vào nút "Đăng ký" để tạo tài khoản và tham gia giao lưu với các thành viên diễn đàn LÀM CHA MẸ.

Bạn cũng có thể bấm vào nút với biểu tượng Facebook (Đăng nhập với Facebook) để đăng ký tài khoản và đăng nhập nhanh với tài khoản Facebook của bạn. Hoặc tham khảo Hướng dẫn dành cho người mới, Hướng dẫn tìm kiếm thông tin, Quy định chung.
    Dismiss Notice
  2. Dismiss Notice

Ứa Nước Mắt Chuyện Trầm Cảm Sau Sinh Của Nữ Giảng Viên Đại Học

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi 2congai, 15/6/2017.

By 2congai on 15/6/2017 lúc 5:01 PM
  1. 2congai

2congai Thành viên đạt chuẩn

Đọc câu chuyện của chị này xong mà em thấy thương thân phận phụ nữ quá, các chị ạ.

Là một người mẹ từng trải qua nhưng năm tháng sinh con, nuôi con vất vả, chị Đỗ Quỳnh Hương - Giảng viên khoa tiếng Pháp - Đại học Hà Nội đã chia sẻ cho VietNamNet những bài học quý báu giúp các bà mẹ có kỹ năng phòng tránh chứng trầm cảm sau sinh.

Bàn về chuyện trầm cảm sau sinh, tôi chợt nhớ lại tất cả những người phụ nữ Việt Nam sau sinh mà mình biết, ai cũng có triệu chứng và lý do để trầm cảm, chỉ là chưa đến mức độ xảy ra những chuyện đáng tiếc mà thôi.

Vậy nên, hiểu về trầm cảm sau sinh đúng trong hoàn cảnh hiện nay của phụ nữ sẽ giúp mỗi người trong chúng ta, dù là sản phụ, là chồng, là bố mẹ chồng, hay bố mẹ đẻ phòng tránh tốt nhất.

Tôi sinh con trai mình khi con mới hơn 32 tuần. Con chỉ nặng 1,9 kg và phải thở máy. Chồng tôi lúc ấy đã khóc với người họ hàng ở ngoài hành lang: "Con cháu yếu nhất viện".

Bệnh viện ở Việt Nam không cho người nhà (kể cả mẹ) tiếp xúc với trẻ nằm trong lồng kính. Thế là đằng đẵng trong 10 ngày đầu, khi cơn đau đẻ, đau dạ con, đau vết rạch đã tạm qua thì tôi phải đối đầu với một nỗi đau khác: Không được gặp con.

Phòng dịch vụ có 4 giường, các bà mẹ và em bé cứ đến rồi đi. Hai vợ chồng thuộc lòng các thủ thuật giảm đau cho mẹ mổ sau sinh, cho bé bú sữa non, chữa tắc sữa hay theo dõi phân su... của con người khác.

Thời khắc mong chờ trong ngày của tôi là đi vắt sữa, để được gặp các bà mẹ có cùng hoàn cảnh, để được nhìn những em bé được ra với mẹ trong chốc lát, để được giúp đỡ các bà mẹ ít sữa, và nhất là được ngóng vào chỗ đặt lồng kính, dù chẳng biết trong số đó đứa nào là con mình.

Nghĩ đến đó, tôi vẫn ứa nước mắt. Đỉnh điểm là sau khi một bé ở phòng sơ sinh ra đi, tôi không được nhìn thấy người mẹ vẫn vắt sữa với mình vì người ta đã đưa cô ấy đi luôn, nhưng tôi thấy người cha, rất trẻ, chống tay vào tường đứng khóc. Thế là đêm ấy tự nhiên tôi phát điên.

Giữa đêm tôi vùng chạy từ khoa Sản sang khoa Sơ sinh, đứng đập cửa phòng lồng kính: "Cho cháu gặp con! Cho cháu bế con! Con cháu chết mất thì sao?". Mẹ chồng tôi chạy vù vù đến, ôm ghì lấy tôi: "Hương ơi mẹ xin con!".

Những buổi đêm sau đó, chồng tôi dứt khoát ngủ lại với tôi. Tôi nghĩ mình đã vực dậy được nhờ được chồng vỗ về ôm ấp hàng đêm, mặc kệ mọi người nằm xung quanh, mặc kệ việc người mình bẩn và toàn mùi sữa.

Và rồi, tôi cũng rùng mình khi nghĩ đến những người phụ nữ khác trong hoàn cảnh như mình mà không được chồng và mọi người chăm sóc. Bao năm qua tôi vẫn đau đáu về bà mẹ có con sinh non bị chết ấy, không biết cô ấy đã sống những ngày ở viện về ra sao.

Từ những điều trên, tôi rút ra được nhưng bài học về kỹ năng phòng tránh trầm cảm như sau:

Trước hết phụ nữ khi lấy chồng phải chuẩn bị các kiến thức về sinh nở và chăm sóc em bé. Bạn phải đọc các loại sách, báo về cách chăm sóc mẹ và em bé, tuần khủng hoảng, nuôi con bằng sữa mẹ, các loại bệnh thường gặp của trẻ sơ sinh. Vợ nên đọc cùng chồng và giải thích cho chồng nghe.

Khi sinh con, bản thân người mẹ không được chăm sóc tốt do kiêng khem, con quấy khóc rồi sức ép từ nhưng người xung quanh… sẽ khiến cho người mẹ rơi vào lo lắng, sợ sệt. Lúc này người mẹ cần trang bị những kỹ năng để vượt qua được hoàn cảnh đó.

Phụ nữ chúng ta, đừng trông đợi vào ai, đừng kỳ vọng quá nhiều vào người, hãy tự cứu mình. Tự mình giải quyết vấn đề của mình. Không để người khác can thiệp quá giới hạn vào việc nuôi con của mình.

Chúng ta có thể lắng nghe mọi người, tự học hỏi kiến thức sức khoẻ, dinh dưỡng, giáo dục con cái, tiếp cận tư vấn một cách tỉnh táo, thông minh, nhưng phải tự mình quyết định giải pháp cho mình và con mình.

Tất nhiên trầm cảm sau sinh là một bệnh do biến đổi tâm sinh lý, và như các bạn tôi sống ở châu Âu kể lại thì bên đó cho dù không có kiêng khem hay chuyện mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu cũng có những trường hợp đau lòng xảy ra.

Ý thức được nguy cơ đó là bệnh mà mọi bà mẹ sau sinh có thể mắc phải, bạn phải giải thích nguy cơ này cho những người xung quanh và nhất là chồng để có được sự chăm sóc tốt nhất. Khi bí bách quá, hãy khóc to, kêu to lên mẹ trẻ nhé, đừng âm thầm chịu đựng một mình!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi 2congai
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi 2congai, 15/6/2017.

1. trần thanh hiếu
      trần thanh hiếu
      Giàn phơi thông minh Trần Thanh.

http://********.dktcdn.net/thumb/1024x1024/100/144/700/files/gian-phoi-quan-ao-1.jpg?v=1495452115589
    2. buzzbee
      buzzbee
      Câu chuyện của mẹ cảm động quá, quả thật sinh nở là quãng thời gian không bao giờ quên đối với mỗi người làm mẹ.
    3. Mẹ Liên Hương
      Mẹ Liên Hương
      Có lẽ chứng này ít hay nhiều,nặng hay nhẹ n bà mẹ sau sinh đều mắc.
      Sự quan tâm,yêu thg của ck và gia đình là liều thuốc tốt nhất
    4. vitusodo
      vitusodo
      Giờ quá nhiều áp lực cho bọn trẻ, thật nguy hiểm nếu bố mẹ không biết cách chăm sóc con mình
    5. LanHuongtb98
      LanHuongtb98
      sao mà lại khổ thế nhỉ, đời có nhiều điều khổ hơn mà, dù gì bé vẫn bình yên, sao phải khổ thế, cứ tự làm khổ mình rồi lại trầm cảm, biết bao người khổ hơn, riêng vs trường hợp bị giết con là do mẹ đã có triệu chứng tâm thần từ trước, mỗi nhà mỗi cảnh, có con phải là thiên thần chứ, cuộc sống có ý nghĩa hơn khi có con cái mà, thế gian này lắm kiểu thật:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
    6. Chungnt0902
      Chungnt0902
      sau vụ bé 33 ngày tuổi bị mẹ giết chết thì e thấy trầm cảm sau sinh thật đáng sợ
    7. Huyền Jikky
      Huyền Jikky
      sau vụ mẹ trầm cảm giết con thì đi đâu cx thấy các bài viết liên quan về bệnh trầ cảm, mà bây giờ lắm người trầm cả quá
    8. chicken81
      chicken81
      Phải ở trong tâm trạng đó các mẹ mới hiểu được. Mình ngày trước sinh bé thứ 2, mình đẻ thường nhưng bị tắc tia sữa, bí tiểu và con thì vừa sinh ra đã bị đi ngoài liên tiếp. Ở viện 5 ngày về nhà, con không chịu ti, cứ tí lại đi ngoài, suốt 9 ngày đêm ròng rã mình không ngủ và ôm ngực đau hơn cả đau đẻ. Cả đêm cứ ép cho con bú bình và ngồi chườm khăn nóng lên ngực đến bỏng rát hết cả da. Bố mẹ chồng thì rất quan tâm nhưng ông bà đều đang ốm phải đi viện. Chồng mình lại trẻ con, cứ nằm trong buồng hò hét với bé lớn và trêu mình. Đã hơn 10h đêm, mình toàn thân đau nhừ, không còn sức để mà khóc, uất ức đặt con xuống rồi lén lút ra khỏi nhà, định lao thẳng vào ô tô càng nhanh càng tốt. Rất may cho mình là khi vừa chạy ra khỏi nhà thì có điện thoại của bạn thân và chị gái, mình vừa khóc như chưa bao giờ được khóc...chị mình gọi ngay cho chồng mình. Lúc đó mới cuống quýt đi tìm mình về (anh ấy không hề biết mình ra khỏi nhà) vì bé con ngủ, hai bố con cứ ở trong buồng trêu nhau. Đàn ông là thế, họ không thể hiểu hết được suy nghĩ của vợ nên các mẹ hãy chia sẻ ngay từ đầu và dù gặp bất kỳ chuyện ấm ức gì cũng nên nói ra với chồng mình cho nhẹ lòng. Giờ đọc bài viết này, cảm giác ngày đó vẫn còn nguyên vẹn vì những ngày sau đó, chồng mình đã thay đổi, đã quan tâm hơn, đêm đêm dậy chườm ngực cho vợ, pha sữa, thay bỉm cho con...suốt 3 năm liền con mình bị đi ngoài phân sống và kéo theo đủ các loại bệnh. Mình nghỉ làm công ty và tính tình cũng thay đổi nhiều từ đó...
      August88thuhangpham thích.
    9. MeBaoLan
      MeBaoLan
      Đọc truyện này càng thấy thương thân phân nguoi phụ nữ hơn, thời nào cung khổ, vì thế mà minh muon sinh con trai cho cuoc song cua con đỡ kho hon
    10. Vietmes
      Vietmes
      2 ku cậu nhà mình cũng sinh mổ nhưng mình bị áp lực khi chúng 2-5 tuổi, quá quậy

11. xuongmochanoi
      xuongmochanoi
      hầu hết ai cũng bị, càng ít được quan tâm, các yên tĩnh tách biệt càng dễ bị. phụ nữ thật khổ.
    12. Metieuty
      Metieuty
      Câu chuyện cảm động quá. mình đọc mà cũng ứa nước mắt theo luôn :(
    13. metun2005
      metun2005
      Dù ít hay nhiều thì sau sinh mỗi bà mẹ chúng ta đều cảm thấy mệt mỏi và căng thẳng chưa hẳn thành trầm cảm thì cũng có thể đã strees rồi. Có thể chúng ta chưa nhận ra điều đó thôi.
    14. Bảo An Tamsoa
      Bảo An Tamsoa
      em thấy sinh xong tâm lí thay đổi hoàn toàn luôn ấy,cảm giác như mình sống khé kín hơn ấy
    15. lanhluong
      lanhluong
      Xã hội phát triển ngày càng nhiều trường hợp trầm cảm sau sinh. Người nặng người nhẹ nhưng đêu rất nguy hiểm. Để tránh được tình trạng đó chỉ có gia đình người thân mới giúp được. Hi vọng các đấng ông chồng hiểu cho chị em phụ nữ.
    16. phuongphuong36
      phuongphuong36
      Ôi thương thay phận liễu yếu đào tơ
    17. Hà Linh 1987
      Hà Linh 1987
      Cùng đón xem phim CHÂN DÀI XUẤT CHIÊU để cùng xem các chân dài chúng ta phá án nào

18. thuhangpham
      thuhangpham
      Bây h xh tân tiến, mới biết bệnh trầm cảm sau sinh. Chứ cái thời của m thì....!
      Hồi sinh con thứ 2, m cũng có triệu chứng trầm cảm, may mà có bố mẹ đẻ cưu mang giúp đỡ.
      Nay mỗi lần nhie lại, thấy biết ơn mẹ cha quá, muốn báo đáp mà cha mẹ chẳng còn.:-(
    19. khanhhuyen_47
      khanhhuyen_47
      Phụ nữ khổ trăm đường. Lại còn thiệt thòi đủ thứ :(