Tranh luận: Vấn Đề Tiền Bạc Giữa Vợ Chồng

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi motdoi_codon9x, 14/12/2013.

1. motdoi_codon9x

motdoi_codon9x Thành viên đạt chuẩn

Không biết bà xã nhà em nghe ở đâu hay ai nói gì mà tự dưng sau hai năm cưới không đề cập đến thì nay đòi hoạch hoẹ rằng lãnh lương về phải giao cho vợ giữ. Vợ chồng chúng em cãi nhau chuyện này mấy ngày nay và em thấy khá bực bội.
    Em đã từng phân tích rất tỉ mỉ cho vợ em hiểu rồi rằng:
    Thứ nhất: Đàn ông là trụ cột trong gia đình thì tiền lương của em đi làm về sẽ đưa vợ 1 ít để lo cơm nước trong nhà với tiền lương của vợ. Còn lại thì em giữ tính toán lo toan việc gia đình.
    Thứ hai: Là thằng đàn ông không thể ra đường khi trong túi chỉ có vỏn vẹn mấy chục ngàn ăn sáng uống cafe hay mỗi lần muốn làm gì, mua gì đều phải ngửa tay xin vợ.
    Em đồng ý rằng vợ chồng làm gì thì cũng bàn bạc với nhau nhưng em muốn khẳng định rằng thằng đàn ông là trụ cột trong nhà chứ không phải là một người phụ nữ. Các bác nghĩ thế có đúng không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi motdoi_codon9x
    Đang tải...

2. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Ðề: Vấn đề tiền bạc giữa vợ chồng

Chồng em thì đưa hết tiền cho em bác ạ. Khi nào mua cái gì thì bảo em lấy ra đưa cho. Chồng em thì khác ạ, vì đưa cho vợ mới giữ được tiền nên anh đưa cho vợ hết. Còn chỉ cầm mấy trăm trong tuí tiêu. Khi nào cần lại lấy.

webmaster thích bài này.
  3. giongyeu

giongyeu 100% từ Thái Lan, Hàn Quố

lão nhà tớ cũng thế tiền làm đưa tớ giữ hết, khi nào cần gì thì tớ đưa cho hoặc mua sắm gì tớ mang đi thanh toán chứ để lão ấy giữ thì chả còn gì. Bạn hiểu sai từ trụ cột trong gia đình rồi, trụ cột là kiếm được tiền để đảm bảo cuộc sống, kinh tế vững vàng cho gđ vợ con, còn giữ tiền ko phải là trụ cột bạn ạ, nó chỉ là 1 khía cạnh nhỏ thôi, vợ giữ tiền thì đâu phải vợ bạn là trụ cột đâu mà bạn sợ

4. Phuc Lee

Phuc Lee CLB tìm hiểu về Đạo Phật

E thấy đại đa số trong gđ vấn đề kinh tế thường do vơ giữ, cái này đàn ông mà giữ cũng hay bị thất thoát & chi tiêu ko chỉ chuẩn. Bản chất của chị em pn là thu va hà vén mà bố nó ơi!

5. Nangthu9999

Nangthu9999

Còn phải xem bố nó kiếm được bao nhiêu tiền nữa. Chứ như chồng mình lương 5tr một tháng, đưa mẹ chồng 3 tr, anh giữ lại 1 tr để tiêu, còn đưa mình 1 tr xong việc gì, mua gì, sắm gì, v.v... cũng đều bảo vợ đưa tiền đây... hic hic thực ra mình nghĩ có nhiều tiêu nhiều có ít tiêu ít nhưng mình là chồng không hiểu chi tiêu một tháng 30 ngày nó tốn như thế nào nên cứ nghĩ mình có nhiều tiền lắm ý cái gì cũng nói lấy lương về đưa vợ hết rồi còn đâu. Tháng vừa rồi mình nói chồng đưa mẹ tiền ăn rồi giữ lại để chi tiêu em bầu bí cũng ở nhà suốt không tiêu đến tiền kết quả là mồng 6 (lấy lương mồng 2) chồng đã vợ đưa tiền đây chồng mua...

6. me_bin_bon

me_bin_bon

chồng mình cũng kiếm dc thì mang về đưa vợ, cần gì lại lấy. nói chung về vấn đề tiền nhà mình thống nhất dc ý kiến.

7. rainy90

rainy90 Bắt đầu nổi tiếng

vê vd tiên nong,nha em mây năm rùi đêu rât hài hòa,chưa tùng có vd gi cả.2vc cung làm viêc tiền thì để trong tủ,chi tiêu hàng tháng cơm nuơc chơ búa,e lây ra chi,sắm sưa những cái nhỏ cung thế,săm cai gì to to tý e nchuyen vơi ax. a ok la e lây tiên e mua,con e cung rat thoai mai vơi xã ,tiêu gì tự lây,co đieu ax e cung tiêu chuân mưc thôi,chư k tiêu hoang phí ,may măn la k xảy ra vân đê tiền bạc giua 2 vc

8. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình nghĩ là bạn hình như hơi làm quá thì phải. qua rồi ý nghĩ chồng là trụ cột, nghĩa là được tự ý giữ tiền, được tự ý chi tiêu nha bạn. bạn là trụ cột thì hãy gánh vác gia đình, lo lắng cho vợ con đầy đủ. bạn có thể nói với vợ sẽ đưa cho ấy khoảng 2/3 lương, còn giữ lại một ít để có tiệc tùng, chi phí ăn uống gì đó. lựa lời mà nói, bạn có thể bỏ nhỏ vợ" lỡ trong cty ăn uống đột xuất, chẳng lẽ anh chạy về nhà bảo em đưa tiền", hoặc bạn nên minh bạch chi tiêu, kiểu mỗi tháng anh cần khoảng bao nhiêu để chi tiêu thì giữ. vợ bạn chắc cũng vì lo cho gia đình thôi :)

9. anhkhoianhcuong

anhkhoianhcuong Thành viên tích cực

nhà e cũng đưa vợ hết. a ý giữ lại 2tr 1 tháng cho toàn bộ cphi ăn uống xăng xe còn việc gia đình e lo hết. ối giời,cú nghĩ đưa hết thì thoải mái mà tính ra việc j cũng đến tay mình,ăn cũng chẳng dám ăn,mong a hiểu cho chị nhà.

10. vankhanhchau

vankhanhchau Thành viên kỳ cựu

Em trai này giống xã nhà chị, đóng mỗi tiền trọ, còn lại giữ tất để chi tiêu mặc vợ tự bươn chải, đến bây giờ thì vợ như con mắm vì phải bươn chải lo toan cho gia đình rồi đó. Oải. Không biết trụ đến bao giờ nữa đây

11. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

quan điểm của chồng e khác, tiền nào chả là tiền, ck giữ cũng như vợ, miễn sao chi tiêu hợp lý, xã e lĩnh lương là e bit có bao nhiêu nhưng vẫn để trong thẻ, lúc nào cần tiêu thì e nhắn rút đưa vợ. còn lại chủ yếu chi tiêu bằng tiền quay vòng ở ngoài. nhưng ck tiêu gì thì em biết nên khá rạch ròi, nhưng xã vẫn giữ thẻ, lỡ có rút làm gì thì cũng nói với vợ

12. mẹ yêu tút tít

mẹ yêu tút tít Thành viên tích cực

nhà em cũng thế k bao giờ đưa tiền cho vợ, vợ k bao giờ biết chồng làm dc bao nhiêu tiết kiệm dc bao nhiêu

13. hunghuyen8687

hunghuyen8687 Zon Zỏn Zòn Zon

Chủ yếu là các bà vợ xót sợ chồng ko biết chi tiêu nên muốn giữ để quản lý thôi, mà cũng chỉ vì gia đình cả mà sao bác chủ Top có vẻ khó chịu vậy nhỉ.

14. MeGiangkhai

MeGiangkhai Bắt đầu nổi tiếng

. Trong gia đình bao nhiêu thứ phải chi tiêu.
    Bạn xem lương mình được bao nhiêu. giữ lại một phần để chi tiêu ăn sáng, bạn bè, cafe. Còn lại đưa vợ giữ thì tiền trong gia đình mới tập trung vào một chỗ dc.
    Chứ tiền của ai người ấy tiêu thì ko bao giờ tiết kiệm dc đâu.
    Nhà mình là xã cứ đưa gần hết, chỉ giữ lại ít để tiêu thui.

15. noithatphuongbac

noithatphuongbac Thành viên chính thức

Chồng em từ ngày em cưới đến h, cứ đi làm có tiền thì đưa vợ 1/5, còn lại cứ lấp liếm hết, có lần làm công trình dc 2 triệu, đưa em 400, cho em trai 1 triệu còn lại dành tiêu, sau đó lại hết tiền lại cầm nốt 400 của em để dùng. Nhiều khi thấy vô cùng tủi thân, chồng chỉ biết lo cho những ng khác, thậm chí trong nhà còn 300k thì bạn vay cũng đưa bạn nốt, tiền ăn em lại phải đi vay! nói chồng thì anh văng lại, bảo là lắm chuyện, đồ đàn bà:(

16. nam bo thit bo ngon

nam bo thit bo ngon Thành viên kỳ cựu

em chưa có gia đình, nhưng em mong muốn rằng sau này lấy chồng cả 2 cùng giúp đỡ nhau vấn đề tiền bạc 1 cách thoải mái nhất, sợ nhất là so đo tính toán với nhau lúc đó khó sống lắm

17. shooting

shooting Ngọc Mắm: 0976 241 108

đàn ông là trụ cột gia đình thì đúng rồi nhưng vấn đề tài chính nên để người vợ nắm giữ bố nó ạ. Ví dụ bác làm 5 triệu thì bác đưa vợ 3 triêu. Cầm 2 triệu lo ăn uống và tiêu sài vặt thôi, còn đâu vợ lo cho đơ phải suy nghĩ

18. thungabnbg

thungabnbg

Tốt nhất là để chung tiêu chung
    tiền bạc ko nên dấu diếm tiêu chung,nếu bị phát hiện sẽ ko tốt

19. carotvu

carotvu Thành viên chính thức

Bn ơi, các cụ nhà t nói" đàn ông như cái đó, đàn bà như cái hom" chị em chúng tôi có giữ tiền thì cũng là lo cho gia đình cả thôi, chả giám chi tiêu cho riêng mình đâu. Xã nhà em còn sợ phải cầm tiên cơ. Bao nhiêu lương đưa cho vợ hêt nhưng em cũng biết điều lắm, xã hết tiền là cho vào. Tóm lại 2 vc phải thống nhất, biết thu nhập của nhau và cùng nhau chia sẻ vấn đề tài chính, chi tiêu. Ai giữ tiền ko quan trọng, quan trọng là mọi thứ phải minh bạch.

20. trangpham989

trangpham989 Mỹ phẩm hàn quốc xách tay

em thấy bác chủ top có vẻ hơi gia trưởng thì phải...Em k có khái niệm chồng là trụ cột,công nhận tầm quan trọng của đàn ông trong gia đình là k thể phủ nhận nhưng đừng nghĩ thiếu đàn ông mà đàn bà k làm được rì :D Bác nên chia sẻ nhiều hơn với vợ hơn là nghĩ vì mình là đàn ông nên k thể đưa vợ tiền rồi ngửa tay xin...Chả ai nghĩ chồng ngửa tay xin vợ,chỉ có đàn ông như bác mới nghĩ thế :D Vì đàn bà phải lo chi tiêu nhiều lắm.Bác k cần đưa tất nhưng để vợ giữ và bác cầm 1 ít chi tiêu xăng xe,còn mua bán hay làm việc lớn rì thì bàn với vợ e nghĩ oke thôi ạ