Tâm sự Vấn Đề Tuổi Tác Trong Hôn Nhân

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mặt Trời 23, 4/11/2016.

1. Mặt Trời 23

Mặt Trời 23 Thành viên tập sự

Em với gấu yêu nhau cũng được 1 thời gian đủ để gọi là hiểu rõ tính cách, quan điểm sống của nhau. Thật sự là cả 2 đều dành tình cảm và chăm chút rất nhiều cho người đối diện, mọi bất đồng đều có thể hoà giải, gia đình 2 bên không có gì phải lăn tăn suy nghĩ.. nhưng mỗi khi nghĩ đến vấn đề hợp tuổi hay không để tiến đến một mqh ràng buộc hơn nữa thì khiến cả 2 lại phải đắn đo. Dù chưa hỏi ý kiến phụ huynh nhưng cả 2 đều lo lắng khi mà thời gian cứ trôi qua mà con đường phía trước chưa xác định được 1 cách rõ ràng. Bố mẹ nào có cao kiến gì về vấn đề này không ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mặt Trời 23
    Đang tải...

2. Huyền Jikky

Huyền Jikky Thành viên tích cực

Thật ra thì việc k hợp tuổi, kị nhau như người ta bảo mình cũng thấy hơi đúng mặc dù k dựa trên cơ sở nào cả nhưng nếu bạn và crush k bận tâm thì hoàn toàn có thể đến với nhau,k vấn đề gì cả miễn 2 bạn yêu nhau thật lòng là được.

Mặt Trời 23 thích bài này.
  3. dungyen2106

dungyen2106 Thành viên chính thức

Mình thấy cứ như bên Đạo Thiên Chúa là OK nhất. Họ lấy nhau chẳng bao giờ bận tâm nhiều thứ như bên Lương mình như hợp tuổi, kim lâu,... nó khiến nhiều cặp đôi yêu nhau tránh được khá nhiều trường hợp éo le phải suy nghĩ :)

4. Chicothelayeu7602

Chicothelayeu7602 Thành viên rất tích cực

Thực ra hợp hay ko thì đó chỉ là 1 chi tiết nhỏ để quyết định vấn đề lớn. M thì chẳng mê tín đâu quan trọng là sau này vợ ck sống với nhau thế nào qua cách đối xử,lúc vui vẻ thì chẳng sao đâu nhưng khi gặp vấn đề bất trắc lại lôi cái chi tiết nhỏ đó ra để mà phán xét hợp với ko hợp mệt mỏi.m nói thật là chẳng vợ ck nào sống với nhau mà ko có lúc lọ lúc kia qtrong là nhịn nhau mà sống sao cho êm đẹp.vậy nên bạn cứ lựa theo tc của m còn tuổi tác cũng chỉ là 1 khía cạnh vô cùng nhỏ đấy là ý kiến của riêng cá nhân m thui nhé

5. gia1612

gia1612

hợp nhau là đc rồi. sao phải ngĩ hợp tuổi hay ko

6. beothoicuame

beothoicuame Bắt đầu tích cực

Nan giải. Tin không được, không tin không xong. Các bô lão vẫn có câu Có thờ có thiêng có kiêng có lành. CS hạnh phúc không sao. Lỡ lục đục là mẹ chồng hay được câu " Bảo rồi không nghe, giờ khổ chưa..."
    Nhưng chủ yếu là tình yêu của bạn. Tình yêu đủ lớn sẽ vượt qua được thôi.

7. habela

habela Thành viên đạt chuẩn

Tuổi tác luôn là vấn đề muôn thuở của rất nhiều cặp yêu nhau. Nhiều khi cũng thấy lo thiệt nhưng nếu mà yêu quá thì cũng cố mà vượt qua rào cản đấy mà đến thôi. Chuyện tương lai do 2 người quyết định nó sẽ như thế nào mà. Về ở với nhau cố gắng làm mọi chuyện đi theo hướng tích cực nhất có thể. Làm việc tốt nhiều vào, biết đâu cái này bù cái kia sẽ không có những bất trắc xảy ra. Mn nhỉ!

8. TamTamHN

TamTamHN Bắt đầu tích cực

mình thấy tuổi ko phải vấn đề, vấn đề là ở tính cách 2 ng có hợp nhau ko thôi

9. ducbum

ducbum Thành viên sắp chính thức

tuổi tác gì, m trước yêu rất nhiều toàn ko hợp tuổi yêu rất hợp mà ko lấy đk nhau, giờ lấy vợ hợp nhất trong các tuổi mà lại sắp nhận tráp của tòa hix

10. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

trước mình ko tin lắm chuyện kị tuổi...nhưng sau này...mình thấy cũng có phần đúng, còn nó sai hoàn toàn với trường hợp em dâu và em trai mình....
    mình nghĩ quan trọng là yêu thương chân thành, vậy là đủ rồi...

Mặt Trời 23ducbum thích.
  11. ducbum

đồng ý hoàn toàn chuyện này, hôn nhân dựa 100% vào tình yêu là chuẩn nhất, đến lúc ra tòa thì mới bảo ko hợp tuổi hợp duyên nhé

12. Mặt Trời 23

Mặt Trời 23 Thành viên tập sự

em thấy có 1 sự thật như này, đa số khi hỏi về vấn đề này thì mọi người đều nói chuyện đó chẳng quan trọng, rồi là hôn nhân thì k quan trọng tuổi tác,.... và em cũng có sưu tầm được 1 câu nói rất tâm đắc: Đức năng thắng số. Nhưng mà em gặp rất nhiều trường hợp hỏi vì sao lại li dị, thì câu đầu tiên mà em nhận được đa phần là trước đây cưới anh/chị không xem tuổi :(

13. ducbum

tốt nhất ko đi xem tuổi tác làm gì lại thêm suy nghĩ linh tinh đang cãi nhau mà lại bị thầy bói bảo số em đời chồng thứ 2 yên ổn thì coi như giọt nước tràn ly, đừng coi thầy bói là thẩm phán nhé

14. grenade.kill

grenade.kill Thành viên kỳ cựu

em thấy có nhà tứ hành xung lấy nhau về toàn khắc khẩu cãi cọ nhau trc mặt con cái nhiều, muốn li dị cũng ko đc do khác nhau quá nhiều thứ. Tình yêu cũng chỉ đc 1 thời gian, càng sống lâu dài lại càng lộ ra những điều khi yêu ko thấy. Còn có trường hợp dù hợp tuổi nhưng gia cảnh lại bần hàn, chưa chắc hợp tuổi đã tốt mà còn xem tuổi mình kỵ kết hôn những tuổi nào. Nói chung là bản thân mình là chính, nếu xác định vượt qua đc thì ok thôi, còn lại cũng nhiều thứ quyết định lắm

15. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Thật ra nhiều người cứ nói là ko quan trọng nhưng khi có cãi vã hay xung độtt hay kinh khủng hơn là ly hôn thì lại toàn đổ tại ko hợp tuổi.
    Nhà em 2 vc ko hợp tuổi, chồng 83 vợ 92 đây, nhưng lại đc cái mệnh hợp. đẻ con thì lại hợp cả tuổi lẫn mệnh với bố nên e thấy cái gì cũng tương đối thôi
    Chủ top đưa tuổi của nhà ấy ra đi chị nào biết thì xem cho, hêhe

16. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Hê hê, mình và xã vừa khắc mệnh- vừa ko hợp tuổi,lại khắc khẩu cách nhau 3T đây, nhưng chắc do duyên số mà vẫn đến được với nhau- Hôn nhân thì 10n có lẻ, có thời điểm tưởng lanh tanh bành đến nơi, nhưng chắc chưa hết duyên nên vẫn bên nhau- khúc mắc ko phải do tc mà cãi nhau toàn chuyện trên giời rơi xuống í. Vẫn yêu nhau thắm thiết ( kiểu yêu nhau lắm cắn nhau đau í :p). Cho đến giờ tớ nghiệm ra 1 điều, vợ chồng là duyên nợ- hết duyên hết nợ thì đường ai nấy đi cho dù chả có lí do gì- Có thể hóa giải việc khắc mênh, khắc tuổi bằng cách sinh con hợp mệnh-hợp tuổi với cha mẹ. Nhà tớ là 1 ví dụ điển hình- Bạn lớn nhà tớ cùng mệnh hỏa với ba- mẹ mệnh thủy- Khắc nhau- khi sinh bạn lớn- cv của vợ chồng không thuận lợi, hay cãi vã, xung đột- nhiều việc không may mắn mặc dù 2vc đều khá ok. Cho đến khi mình nhỡ mang bầu bạn thứ 2- cũng chủ quan ko tính toán đâu- vì mình vốn là đứa không mê tín- không tin bói toán nhưng lại tin về tử vi, khoa học... Tặc lưỡi- con cái là lộc trời cho-có bầu thì đẻ- Người tính ko bằng trời tính- Tớ lại được thằng ku- may mắn hơn ku mệnh mộc lại rất hợp mệnh với ba, mẹ và chị- Trộm vía từ lúc sinh ku ra, cv của vợ chồng tớ thuận lợi hẳn lên,mọi thứ cứ trơn tru như vào guồng, ba mẹ bớt cãi nhau, ôn hòa,cả vợ và chồng đằm tính hơn Đặc biệt ku quấn ba, hợp ba nên cảm giác nó như bùa hộ mệnh cho ba nó- nên cứ cắp nách tha lôi nó đi cùng khắp hang cùng ngõ hẻm :D. Vậy nên, từ tớ mà ra, kn cho các đôi ko hợp tuổi hợp mệnh có thể khắc phục được bằng cách tính toán sinh con hợp mệnh nhá, bên cạnh đó khắc phục thêm bằng phong thủy cho nhà mình ở. Giờ xh hiện đại rồi, cái j áp dụng được thì cứ làm để cs mình thêm dễ chịu và tốt đẹp.

17. grenade.kill

học tập mn cho tương lai :), khắc gì thì khắc miễn đừng dính vào tuyệt mệnh chắc là ok :D, mỗi tội cũng ngại khắc khẩu cãi nhau nhiều

18. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Khắc khẩu vui đáo để, có lần lâu lâu ko thấy cãi nhau mình trêu chồng là thấy thiếu thiếu buồn mồm, vừa dứt lời thì lại có chuyện để đau mồm hê hê...Sở dĩ nhà tớ khắc khẩu nhưng có 1 nguyên tắc cả 2vc đặt ra là có cãi nhau, giận nhau đến mấy thì ko ngủ riêng. Đó là nguyên tắc mà nhà tớ vẫn áp dụng cho đến bây giờ- VC giận nhau đầu giường- làm lành cuối giường cho nên giờ tớ mà ôm gối sang phòng con ngủ là chồng tớ sẽ khóc trước tớ- thật đấy ;)

19. grenade.kill

cái này em chưa chồng em cũng biết là hay mà :D phụ nữ khi giận thật ra rất đơn giản, lao vào ôm nhau 1 cái là mọi bực tức gần như tiêu bớt đi ý :D, các ông ck mà tâm lý 1 tý thôi thì có chuyện gì để nói đâu

van_lee thích bài này.
  20. thaovy1

thaovy1 Thành viên chính thức

nói chung là vấn đề tuổi tác trong hôn nhân luôn được các gia đình quan tâm