Văn Hóa Của Nhân Viên Xe Buýt

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi chuotcontime, 24/11/2009.

1. chuotcontime

chuotcontime

Phải làm sao khi văn hóa xe buýt đang đứng bên bờ vực đáng báo động? Tôi là người thường xuyên sử dụng xe buýt cho việc đi lại của mình, không lần nào lên xe là tôi không chứng kiến những cảnh chướng tai, gai mắt.... Có bà cụ già bế cháu lên xe để về quê, rất khó khăn để có thể đứng vững, vậy mà mấy anh thanh niên không hề đứng dậy nhường chỗ, bà bầu phải đứng cả đoạn đường dài trong khi có rất nhiều thanh niên trai tráng trên xe giả vờ ngủ để không phải nhường chỗ...
    Nhưng đó là văn hóa xe buýt của những hành khách, còn nhà xe thì sao?
    6h30' chiều qua, tôi đi trên tuyến 202 từ bến xe Lương Yên đến Hải Dương, ngoài lái xe thì còn có 1 người bán vé trên xe là phụ nữ, bà này cứ quát tháo ầm ỹ hành khách ( cứ như là người ta đi nhờ nhà mình vậy) và có những tác phong cực kỳ vô lý, nói tục chửi bậy ( eo ôi, nghĩ đến ngượng cả người), cả ông lái xe nữa, cứ thế là lẩm bẩm chửi bới ( mà chẳng ai làm gì bọn họ cả).
    Thiết nghĩ, văn hóa xe buýt cũng cần được các Công ty vận tải xem xét và đưa vào việc xét thưởng cho lái xe, chứ cung cách phục vụ thế này thì thực sự khó chịu...
    Những mẹ nào đã từng sử dụng kiểu dịch vụ thế này chắc cũng rất khó chịu, đúng không ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chuotcontime
    Đang tải...

2. giottim

giottim giottim_nhe

Bên cạnh những nhân viên xe bus rất hòa nhã với mọi người thì có không ít nhân viên làm hành khách bức xúc.
    Có lần 21h nhiều người ngóng trông xe bus mãi cuối cùng cũng có xe để về nhà, vui vẻ nói chuyện thì bị nhân viên lái xe quát cho một trận.

Hmm, cũng thông cảm họ lái xe cả ngày cũng mệt, cũng muốn về nhà nghỉ ngơi.

3. Fall's Sun

Fall's Sun Bắt đầu tích cực

Mình đi xe buýt suốt 9 tháng có bầu đây này. Sau 9 tháng thì mình thấy thế này:
    - Nhân viên (cả lái xe và phụ xe) của xe buýt Bắc Hà và 10/10 nhìn chung (thôi nhé) nhẹ nhàng và quan tâm đến hành khách hơn hẳn xe buýt Hà nội. Hồi mình có bầu khi lên xe mà ko có ai nhường ghế thì bao giờ phụ xe cũng thu xếp chỗ ngồi cho mình. Lúc lên xuống còn được đỡ lên đỡ xuống rồi dặn dò cẩn thận nữa cơ. Nhìn chung là cảm động và yêu quý các anh lái xe phụ xe đó ra phết. Hihi
    - Khách đi xe: Các em sinh viên hầu hết đều có ý thức nhường ghế cho bà già, trẻ em và phụ nữ có thai. Hic, nhưng các em gái chịu khó nhường hơn các em trai mới khổ. Còn các bác ở quê ra và các em choai choai ko phải sinh viên thì quên đi, ko bao giờ nhường. Cứ nghiễm nhiên ngồi ngáy o o ý. Có hôm mình lên xe các em gái xinh đẹp và các em trai khỏe mạnh ngồi nhìn như mắt bị quáng gà, để cho 1 bác khoảng 60 tuổi nhất định nhường ghế cho mình.
    - Rủi ro: Có 1 lần mình xuống xe, lúc mình bầu 6 tháng rồi mà tay lái xe ko dừng hẳn phóng xe đi luôn làm mình ngã cái bịch xuống đất nằm thẳng đơ. May mà ko bị làm sao. Hic.

Nhìn chung các tuyến xe ko đông lắm thì đi khá dễ chịu và thích hơn đi xe máy. Hihi Còn các tuyến đông thì thôi rồi tốt nhất là nên tránh xa.

4. *MEBIMBIM*

*MEBIMBIM* CẢNHÀTACÙNGYÊUTHƯƠ NGNHAU

Đợt mình có bầu 8 tháng mà đi xe buýt 2 lần cũng có được nhường ghế đâu,đứng chen nhau mà sợ phát khiếp.:(

5. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Xe bus 202 nhưng biển 34 chị ơi, năm ngoái em đi làm thi thoảng tiện cũng đi xe này, nói chung là cả tài lẫn Tớ đều ăn nói lấc cấc. Có lần em xin xuống đúng điểm dừng, tên Tài xế ko cho xuống mà còn ăn nói láo toét, em đã gọi điện đến đường dây nóng cho lão đấy 1 trận.
    Cùng về Hải Dương nhưng nếu đi xe biển 29 thì văn minh hơn nhiều.

Còn xe bus thì HN thì toàn thanh niên xé vé, có lúc cầm tiền rồi giả vờ ko có tiền trả lại để lúc sau cãi phắng là trả lại rồi.....Em đi xe bus đi làm hơn 2 năm thấy nhiều cảnh tượng...buồn lắm. Điều đó phần nào nói lên rằng "VN vẫn là nước đang phát triển và ko biết đến bao giờ mới mon men tới giai đoạn phát triển thực sự".

6. chuotcontime

chuotcontime

Hôm qua tớ quyết tâm đến Bến xe Lương Yên để xin số điện thoại công ty đó để phản ánh nhưng bận quá lại không đi được.
    Đến bây giờ vào diễn đàn đọc được chia sẻ của mọi người lại sôi sục lên đây này. Tức thế không biết, nhưng cũng phải làm cho ra nhẽ để mụ đàn bà kia không được đi xe nữa, nếu không khổ hành khách lắm.
    Tớ làm thế có ổn không các Mẹ?
    Hay là lại mang tiếng ác?
    Quan ao http://doxinh.com/danh-muc/quan-ao-thoi-trang/ Do so sinh gia re Chup anh tre em o ha noi Chuyen do lot Ban si quan ao Ban si quan ao

Sửa lần cuối: 15/6/2013
  7. Mốt Đẹp

Mốt Đẹp Bắt đầu nổi tiếng

Ác gì chứ rất dũng cảm , nếu được khối người được nhờ em đấy :D

chuotcontime thích bài này.
  8. chuotcontime

chuotcontime

Em cũng nghĩ như chị....
    Em sẽ phản ánh việc này đến Công ty và yêu cầu họ phản hồi việc xử lý nhân viên của họ.
    Có thông tin gì em sẽ báo cáo..

9. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Mình cũng đang đi xe bus nhiều khi ức không chịu được về nhà lại chút bức xúc lên chồng, mình thấy xe 02 là dễ chịu nhất các xe nhưng nhiều khi cũng k thể chấp nhận được lái xe và nhân viên xé vé, chuối lắm quát tháo ầm ầm. Một lần mình về nhà bà ngoại ở bên Đông anh chơi, đi xe bus 43 lúc đó mình có bầu 8 tháng lên xe ngồi được 1 lát rồi nhân viên xé vé đến thu tiền mình đưa 10ngàn nhưgn chỉ trả lại mình 4000 (tức là hắn thu của mình 6000/vé) mình hỏi mới tăng giá vé hả a, lão đó k trả lời, vì mình thấy giá in trên vé có 4000, mình nhìn lên số điện thoại đường dây nóng in trên xe, hắn đó có tật giật mình tưởng mình gọi liền dọa, "mày gọi đi, mày thử gọi xem nào" cái mặt hằm hằm như muốn đánh mình đến nơi, mình đành nhịn vì đang bầu bí nó mà quai cho cái thì chết dở. về đến nhà mình vẫn tức

10. chuotcontime

chuotcontime

Trời ơi, trường hợp của bạn khó chịu hơn trường hợp của mình nhiều...Như vậy chẳng khác nào ăn cướp giữa ban ngày nhỉ?
    Vẫn thông cảm là công việc của họ luôn phải căng thẳng nhưng không vì thế mà hành khách chúng ta phải chịu những hành vi vô lý như vậy.
    Đã đến lúc cần có 1 đại diện nào đó đứng ra bảo vệ quyền lợi cho hành khách đi xe buýt ( có thể gọi là hiệp hội được không nhỉ?). Ở đó, các bạn có thể bày tỏ các bức xúc của mình và người có trách nhiệm sẽ thu thập thông tin, chứng cứ để gửi tới các công ty vận tải hành khách đề nghị xử lý...

11. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Ko dại gì mà gọi ngay lúc đó chị ạ, nhớ biển số xe và xuống xe rồi gọi ngay về đường dây nóng. Nếu cứ tiếp diễn tình trạng nhức nhối này thì bọn chúng đc cơ làm càn đấy các chị ạ.

12. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Thực ra đã có diễn đàn xe bus.com mọi ng có thể vào đó để phản ánh ban quản trị sẽ xử lý và kiểm tra thông tin ngay, mình đã vào thử diễn đàn này rất hay và còn có trao giải thưởng cho khách hàng phản ánh trung thực,mọi ng nên nhớ cả biển số xe hướng đi, lúc mấy giờ như thế ban quản trị sẽ dễ xử lý hơn.

13. kê kê

kê kê Thành viên mới

lúc trước thì có thế thật. nhưng giờ..gọi k có người bắt máy. có nghe cũng k thấy giải quyết như xưa nữa.

14. chuotcontime

chuotcontime

Tớ báo cáo đây:
    Hôm qua tớ cũng đi trên tuyến xe buýt 202 lúc 6h30', hy vọng lại gặp cái xe đó nhưng không phải, mà gặp tuyến cuối cùng của Tân Đạt, tớ hỏi anh phụ xe về chiếc xe như vậy, anh ý bảo đó là xe tư nhân, không thuộc doanh nghiệp nào cả, vậy là người ta chạy chui à? Lên xe lại gặp mấy bạn thường xuyên phải đi xe buýt về hải dương, tớ cũng hỏi chuyện và cũng được biết đó là xe của tư nhân, 1 bạn thì bảo là đó là xe của Công ty vận tải Hải dương ( vì xe biển số 34 mà), các bạn ý bảo đúng là có cái xe đó và nhân viên thì cực kỳ khó chịu nhưng chẳng biết phản ánh với công ty nào cả, vì là của tư nhân nên cũng chẳng công ty nào xử lý được.
    Thôi, tóm lại thấy những cái xe đó thì tránh xa ra các bạn ạ, đỡ vạ vào thân.

15. bo_tep

bo_tep Thành viên mới

cái này lúc nào cũng làm mọi người bức xúc. mình cũng hay phải di chuyển bằng xe bus nên thấy nhiều cảnh chướng lắm.

16. chuotcontime

chuotcontime

Sửa lần cuối: 15/6/2013
  17. hungcua

hungcua Thành viên đạt chuẩn

chẹp, nhắc đến xe buýt là em lại thấy nhớ đến vụ hồi học cấp 3 của em, đi xe buýt với bà ngoại, để 300K tiền học thêm của em và của ông anh họ nhờ đóng hộ, lúc xuống xe bus có 1 bác cứ nhắc mình là "quần cháu bẩn kìa", mình chả hiểu gì nên cứ mặc kệ, đến lúc xuống đường đi bộ, sờ vào túi quần mình, ôi thôi 300K đã mất toi, hóa ra bác ở trên xe bus nhắc khéo mình là bị mất tiền mà ko biết, hic, khóc như mưa vì lấy đâu ra tiền để đóng tiền học cho mình và anh họ, từ đó trở đi, bần cùng lắm em mới đi xe bus, mà đi xe bus phải nhìn trước ngó sau ko thì mất đồ như chơi

18. Cheapland

Cheapland Thành viên tích cực

Ngoài việc quát tháo, 1 số bác tài còn cố tình phanh gấp để "nhắc nhở" hành khách giữ trật tự, ngoài ra còn có việc dừng xe "dỗi" ko đi, đuổi khách nào mát trật tự xuống :)) Hiện tượng tài xế hoặc phụ xe cãi nhau với hành khách xảy ra như cơm bữa, nhiều lần lên tới đỉnh điểm còn dừng cả xe lại để chửi nhau. Ôi 7 năm đi xe bus với bao nhiêu chuyện chướng tai gai mắt, sợ xe bus lắm nhưng vẫn phải gắn bó với nó hàng ngày, ôi nghịch cảnh, chẹp!

19. Me Mina

Me Mina Thành viên chính thức

xe bus tớ đi đúng 1 lần rồi say quá nên không bao giờ đi lần thứ 2 :)

20. menghe

menghe

Hôm nọ mình thấy xe buýt dừng lại ở đầu ngã 4 Thái Hà - Chùa Bộc, phụ xe nhảy xuống oánh nhau với xe taxi, lái xe taxi bị đau lắm, ngồi thừ xuống dựa vào xe và thở dốc, trời ghê quá