Vấn nạn nhảy việc của các bạn trẻ, các mẹ nghĩ sao về vấn đề này?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi hatngocsang, 31/7/2012.

1. hatngocsang

hatngocsang Thành viên đạt chuẩn

Hiện nay mình thấy các bạn trẻ rất hay nhảy việc

Bản thân mình cũng ko nằm ngoài số đó. 25 tuổi, hơn 2 năm đi làm, nhưng mình đã nhảy tới 4-5 công ty, mỗi công ty khi quyết định nghỉ đều hết sức cảm tính, vội vàng. Những khi bình tâm suy nghĩ lại thì thấy đó là những suy nghĩ bồng bột non trẻ thiếu suy nghĩ

Nếu như công việc mới tốt hơn, hỗ trợ, kéo mình đam mê và hoàn thiện bản thân mình thì ko nói làm gì

Mong là, các bạn trẻ như mình hãy suy nghĩ cẩn thận hơn mỗi khi quyết định nhảy việc quá nhiều
    Dù sao thì, Kiên trì mới mang lại thành công.

Chúc các bạn trẻ sẽ đi tới đỉnh vinh quang sự nghiệp

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hatngocsang
    Đang tải...

2. ibongcam

ibongcam Mẹ yêu Bi

Ðề: Vấn nạn nhảy việc của các bạn trẻ, các mẹ nghĩ sao về vấn đề này?

Theo mình nhảy việc cũng tùy thuộc hoàn cảnh, ví dụ công việc đang làm không phù hợp với mình, lương thưởng không đảm bảo, có cơ hội khác tốt hơn... thì nhảy việc lại mang đến cho mình nhiều lợi ích như thích nghi được với nhiều điều kiện hoàn cảnh, nhiều văn hóa làm việc, học hỏi được nhiều điều. Nhưng nếu nhảy việc "quá đà" thì lại làm mất đi nhiều cơ hội như cơ hội thăng tiến,...
    Mình thương cân nhắc rất kỹ trước khi có ý định chuyển việc ví dụ như công ty mới có an toàn không (liệu có tồn tài lâu dài không?), các chế độ có tốt không (nếu lương cao hơn nhưng các chế độ khác như bảo hiểm, thai sản, nợ lương... thì còn thảm hơn ở công ty cũ), văn hóa công ty có phù hợp với mình không .... chắc vì mình kỹ tính quá nên ra trường hơn 5 năm mình mới làm 2 công ty hiii

3. buzzbaotrung

buzzbaotrung Bắt đầu tích cực

Nhảy việc hiện nay theo mình là do chính bản thân của các bạn sinh viên thôi. Khi đi làm sinh viên được phân ra các giai tầng. Có 1 số bạn sinh viên khi đi tuyển dụng họ sãn sàng nói và đòi hỏi mức lương rất cao 8tr- 10 triêu. Mình hoàn toàn OK nếu như các bạn làm được việc nhưng thực tế thì sao.
    Tư duy đòi hỏi của các bạn quá cáo. Các bạn đòi hỏi nhiều quá, nhiều hơn những gì các bạn bỏ ra. Các bạn sinh viên đa số đều rất tự tin về kiến thức của mình và nhất là hiện nay, đó là con dao hai lưỡi. Tự tin là tốt, nhưng tự tin bao nhiêu thì cần phải nỗ lực chui rèn bản thân không ngừng. Các bạn đang dán cái mác “ĐẠI học” quá lớn vào mình để kết luận rằng kiến thức đã đủ cho công việc và mình có quyền đòi hỏi công ty phải trả mức lương tương xứng với 5 năm ngồi trên giàng đường. Nhiều bạn mô tả muốn làm việc cho các tập đoàn lớn lương tháng phải 500$. Nhưng thực tế ra các bạn ý có những gì để phải trả mức lương cao như thế. Rồi lúc vào làm 1 thời gian, áp lực công việc không chịu nổi, rồi nhaỷ việc rồi lại kêu ca nhiều việc quá. nhiều thứ quá. Và họ bắt đầu học cách đổ lỗi .

Mình thấy các Bạn SV phải thay thế tư duy đòi hỏi bằng một tinh thần cống hiến hăng say, không ngại việc, không chê việc, làm với tất trách nhiệm và chuẩn mực cao nhất để đổi lại kinh nghiệm và sự tín nhiệm. Chứng minh cho nhà tuyển dụng thấy đi đã, khoan đòi hỏi, và thực sự khi các bạn chứng minh được, thì mình nghĩ rằng các bạn trẻ sẽ không bao giờ nhảy việc, mà có nhảy việc thì nhà tuyển dụng cũng sẽ mời lại làm.

Có lần mình làm chương trình hướng nghiẹpbeen1 trường liên kết quốc tế (Mình không tiện nói tên trường ở đây), rất nhiều bạn trẻ đã bày tỏ ước mơ của mình, và mình hỏi 1 câu "Vậy các em đã làm những gì để thực hiện ước mơ của mình" . Thì các bạn đều không nói gì cả. Rất nhiều bạn tin vào năng lực của mình, rất nhiều bạn muốn vào những chức vụ quản lý, rất nhiều bạn muốn thành công. Nhưng các bạn chỉ có nói những không hề bắt tay vào làm, 5 năm liền làm sinh viên mà ngay đến CV, cũng không có gì để viết vào, vì chưa từng làm thêm ở đâu cả, cũng không tham gia hoạt động gì cả. Mình cảm thấy các bạn muốn thành công, muốn thành đạt, mà không chịu đi vào hành động, muốn thành công mà không có trải nghiệm, muốn thành công mà không phải trả giá, cái gì cũng muốn có kết quả mà không bỏ công sức....

Mình sorry nếu có gì mình nói hơi quá, chỉ là cảm xúc mình gặp phải dạo này mình gặp và cảm thấy thế.

4. small_message

small_message Bắt đầu tích cực

Bạn này nói đúng. Bạn chỉ có thể đòi hỏi lương cao khi bạn có khả năng. Lương tương xứng với những gì mà bạn cống hiến.

hahoangtn thích bài này.
  5. khohangnet

khohangnet Thành viên tích cực

Xét nguyên nhân chung thì là do các bạn trẻ chưa có kinh nghiệm, chưa định hướng được nghề nghiệp trong khi đã đến giờ thì buộc họ phải đi làm. Vì vậy, họ cứ thử mỗi việc một tý cho đến khi thấy phù hợp hoặc mệt mỏi tìm kiếm quá rồi thì thôi

Thêm nữa, bây giờ các bạn trẻ vẫn còn tâm lý đi làm nhận lương, nghĩa là sếp sai gì thì làm nấy một cách thụ động. Lập trường chưa được xác định rõ ràng thì sẽ dễ dàng thay đổi nghề nghiệp

6. shopchiem

shopchiem Bắt đầu nổi tiếng

Cái gì cũng từ 2 phía thôi. Nhân viên vừa làm vừa nhấp nhổm đòi tăng lương với nghe ngóng phỏng vấn chỗ khác lại đòi hỏi phải được đáp ứng tối đa mong muốn bản thân trong khi không làm được việc như mong đợi.
    Bây giờ cái gì cũng khó khăn cả

shopchipxinh thích bài này.
  7. IUNNA

IUNNA Bắt đầu nổi tiếng

nhảy việc thì mình thấy hay bắt gặp ở những bạn " đứng núi này ông núi nọ " ko có tính kiên trì trong cv. chưa làm thợ mà cứ ồid làm thầy ngay

8. meoluoi118

meoluoi118 Tất cả các loại ômai mứt

Có thể do họ đang trong quá trình tìm hiểu việc gì phù hợp nhất với sở trường của họ thôi mà

9. cun.yeucuame

cun.yeucuame Thành viên rất tích cực

mình nghĩ nhất là trong giai đoạn này kinh tế khó khăn nên công ty nào cũng khó khăn là tình trạng chung, riêng mình thì luôn nghĩ cố gắng hoàn thành tốt hơn phần việc của mình ở công ty, giờ xin việc ở đâu cũng khó cả vậy thôi mà, nhảy nhiều chẳng có ích gì trong giai đoạn này

10. C_T

C_T Vì em là gió...

Thời điểm này em nghĩ chắc cũng ít bạn nhảy thôi ^^ đang khó khăn mà :D

shopchipxinh thích bài này.
  11. Gam nguyen

Gam nguyen Thành viên rất tích cực

đây là một việc hết sức bình thường, chỗ nào không đáp ứng được quyền lợi cho họ thì họ sẽ tìm chỗ tốt hơn

12. red_ocean1208

red_ocean1208 Banned

Mình thấy cũng tuỳ thôi. Thật ra người mới đi làm thì ko phải ai cũng xác định được mình sẽ theo đuổi cái gì lâu dài. Nếu công việc hiện tại ko chán quá và có thể cố gắng đc lâu lâu chút thì ok. Còn nếu đi làm mà thấy như địa ngục thì nhảy cũng đc :D

13. Kidsdeal.vn

Kidsdeal.vn Bắt đầu tích cực

em chỉ xin nói rằng cái gì cũng có lý do của nó ^^
    chính em cũng đã nhảy việc rất nhiều mặc dù mới có 23 tuổi thôi. bây giờ thời buổi khó khăn, cũng rất nhều công ty o ép sv mới ra trg, đặc biệt là ng chưa có kinh nghiệm gì. híc

14. Me Ha Giang

Me Ha Giang Mèohen

Em ra trường 3 năm thì nhảy đến 6-7 chỗ:(, toàn mấy tháng rồi nhảy thôi, trộm vía chỗ này được hơn 1 năm rồi với lại em nghĩ cũng đến lúc làm chỗ nào đó lâu dài chút rồi mới có hướng đi khác cho mình:)

15. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Mình có cô bạn, từ hồi đi làm đến giờ chưa trụ ở cty nào quá 1 năm!
    Cái sự ra đi cũng muôn vàn lý do.
    Nhưng có lẽ trên hết là chưa xác định được mục tiêu, định hướng cho mình nên đứng núi nọ trông núi kia và làm việc nhiều khi theo cảm tính: thích thì làm không thì thôi!
    Nhảy việc nhiều quá cũng không tốt. Nếu còn trẻ, mỗi lần nhảy việc là thêm 1 kinh nghiệm, kể cũng tốt. Nhưng bước sang tuổi 25 rồi nên ổn định cv bạn ạ!

16. yellowstone47

yellowstone47 Thành viên rất tích cực

haiz, em rất muốn ổn định mà đúng như các chị nói, định hướng công việc thật quan trọng.
    Ra trường em làm 1 công ty lâu nhất là 14 tháng. sau đó thì đi làm tới 2-3 chỗ, mỗi chỗ 1 tháng hay chỉ là những công việc thời vụ ( em mới ra trường được 1,5 năm)
    đi tìm việc khắp nơi mà nộp hồ sơ ko bao giờ thấy có phản hồi. Mà tết sắp tới nên càng lo. :(

17. shopchipxinh

shopchipxinh Bắt đầu nổi tiếng

Hì, lại gặp anh buzzbaotrung. Hay thấy anh trong nhứng tóp tư vấn về nghề nghiệp.
    Em cũng cùng quan điểm như anh.
    Ngay cạnh em cũng có một cô bạn, tốt nghiệp ĐH xong, chẳng thấy đi làm được ở đâu cả
    Em cũng rất thắc mắc vì về ngoại hình, cô bạn này ăn đứt rất nhiều người. Cao 1m68, mặt cũng khá là khả ái.
    Sau này thì em mới hiều, tại sao cô bạn em nộp hồ sơ đi rất nhiều nơi nhưng hầu như không nơi nào gọi
    - Ngay một bộ hồ sơ xin việc cần dấu đỏ xác nhận của địa phương, cô ấy cũng không làm, toàn nộp hồ sơ không có gì --> Nhiều nơi hồ sơ như vậy là không đạt yêu cầu đã bị loại
    - Hồ sơ xin việc, ngoài lí lịch, đơn xin việc có bán sẵn, giấy khai sinh tự khai, cô ấy không có thêm gì
    - Cũng không hề nghĩ tới việc phải làm một bộ CV

Một năm ở nhà, cuối cùng cô bạn em cũng đi làm thu ngân một siêu thị. Tuy nhiên thu ngân đa phần đều chỉ học trung cấp hoặc tốt nghiệp cấp 3, nên cô bạn cảm thấy rất bất mãn. Thường xuyên đi không đúng giờ giấc, nghỉ tự do. Sau 4 tháng thì được cho vào danh sách đen cho nghỉ việc

Cô bạn tiếp tục 1 năm ở nhà và tuyên bố nếu đi làm, không phải chức vụ quản lí thì không đi.
    Đến thời điểm này, hơn 2 năm ở nhà có lẻ, cô bạn em cuối cùng cũng phải chấp nhận đi làm sale với mức lương còn thấp hơn cả mức lương thu ngân ngày xưa.
    Có lẽ cũng đã ngộ ra rằng thời buổi này tìm một công việc khó như thế nào nếu cứ cầu toàn mà chẳng có động thái gì?

Gần đây nhất cô bạn này đòi xem tay em, và bảo với em rằng, nhờ tay em có đường Quý nhân phù trợ, nên công việc của em đều suôn sẻ ( dù em toàn làm mấy vị trí quèn thoai :(, nhưng em luôn gặp được những người tốt đi trước chỉ dạy cho em) :D

18. OanhHP89

OanhHP89 Bắt đầu tích cực

Thường thì chẳng ai muốn nhảy việc cả, vì mỗi khi thay đổi cv mới p đối mặt vs rất nhiều bất lợi: thích nghi vs mtr mới, mức lương lại bắt đầu từ đâu, rủi ro nếu không chọn được cv phù hợp như mong đợi...vì vậy, trước khi đứng trước qđ, chắc hẳn mọi ng p cân đo, đong đếm giữa được mất nếu tiếp tục cv hiện tại và bđ 1 cv mới.

19. hienhunginlove

hienhunginlove Thành viên mới

Mình nhiều lúc cũng muốn nhảy lắm nhưng nghĩ mình kinh nghiệm chưa có nhiều, đi đâu cũng thế cả mà thôi. Nên đang học hỏi và cống hiến hết mình cho công ty mình đang làm. Mong một ngày mọi nỗ lực mình sẽ đc đền đáp.

20. tepshop

tepshop Bắt đầu nổi tiếng

cám ơn chị,vì thời thế thế thời phải thế! đo đó, nêu k nắm bắt cơ hội thì sẽ mất!!