VỆ SINH AN TOÀN THỰC PHẨM - NỖI LO ÂU CỦA TÔI

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi duongphuong, 31/3/2005.

1. duongphuong

duongphuong Thành viên tập sự

Gia đình LCM ơi, các Bạn có mối lo giống tôi không ? Thời buổi này cái gì cũng có thể sử dụng hóa chất để bảo quản, bảo vệ và kích thích tăng trưởng đối với rau, hoa quả và thực phẩm . Bất cứ ai, bất cứ khi nào và bất cứ ở đâu cũng đều có thể bị ngộ độc thực phẩm (cấp tính) . Ấy là chưa kể vô số các bệnh mãn tính có thể phát sinh do tích tụ độc tố lâu dài . Vậy phải làm sao đây ? Mong mọi người chỉ giùm tôi với !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi duongphuong
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Chào bạn,

Mình cũng có chung nỗi lo với bạn đây vì làm trong nghề y nên mình đã tận mắt chứng kiến bao nhiêu cảnh ngộ độc đau thương rồi. Vì vậy từ khi sinh con, mình luôn cố gắng cho bé ăn những đồ ăn sạch, ví dụ rau sạch, hồi mình mới sinh con rau sạch còn chưa bán rộng rãi trên thị trường, thế là để có rau sạch cho bé ăn, mình đã mua chậu về đổ đất tự trồng rau sạch cho con mình đấy (cũng may là lúc ấy bé còn ăn ít nên chỉ cần bốn năm cái chậu to là đủ rau cho bé ăn). Đến khi bé ăn nhiều hơn thì may quá đã có rau quả sạch bán ở các siêu thị. Bây giờ thì cả nhà mình ăn rau quả sạch từ rất lâu rồi, thịt cá mình cũng mua đồ sạch, đậu phụ thì mình tự làm cho con ăn, hoa quả trung quốc thì không bao giờ ăn, những đồ ăn khác thì mình cũng luôn lựa chọn cẩn thận. Mình luôn tránh mua đồ chế biến sẵn ... Tất nhiên là không phải lúc nào cũng tránh được nhưng mình luôn có ý thức trong việc ấy. Làm như mình thì cũng hơi lích kích một chút nhưng đổi lại mình thấy đỡ bị lo lắng hơn.
    Ngoài ra mình cũng luôn tham khảo ý kiến của các thầy thuốc đông y có kinh nghiệm để có một chế độ ăn hợp lý.
    Thế còn kinh nghiệm riêng của bạn thì thế nào ?
    Mẹ Luti

3. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Tự phòng vệ như mẹ LUTI thì quả thật là hay, nhưng có thể có những tình huống buộc ta phải ăn đồ " không sạch" thì sao nhỉ ?
    Bản thân tôi, ngay từ nhỏ đã tập cho mình " sống chung với bẩn! " với câu châm ngôn " ở bẩn sống lâu ! eo ơi !!! " Nói như thế không có nghĩa là 2 ngày không tắm đâu ! và cũng không phải bạ cái gì cũng ăn ! mà tôi nghĩ rằng, cơ thể chúng ta cũng có 1 cơ chế phòng vệ và thích nghi, chúng ta tập ra nắng, dầm mưa để quen với những cái bất thường của thời tiết, để tránh được chuyện hắt hơi sổ mũi chỉ vì 1 cơn gió lạnh - chúng ta tập ăn " sống ăn xít " một chút để tránh chuyện đau bụng chỉ vì 1 quả xanh.
    Còn trong việc ăn uống hàng ngày, chúng ta vẫn phải có những phép vệ sinh tối thiểu, vẫn phải tránh những thức ăn lạ, hay để qua đêm ... Còn với việc sử dụng hóa chất, thì cũng phải chấp nhận thôi, chỉ nên tránh những thứ thái quá, hay chịu khó rửa sạch bằng nước muối ... Còn nếu kỹ quá, thì có thể giữ cho cơ thể ta không đau nhưng có thể sẽ yếu đấy
    Đây cũng chỉ là quan điểm cá nhân thôi nhé !

4. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Theo mình, cũng nên chịu khó lựa chọn thực phẩm ăn hàng ngày, đi chợ ở siêu thị để mua rau sạch và thịt cá không ướp hóa chất. Hạn chế ăn các món có hàn the (vd. chả lụa), có màu (vd. lạp xưởng hay các bánh trái) hay các hóa chất khác.
    AX em cũng có chung quan điểm với A. Khanh đấy, đôi khi cũng cằn nhằn em sao mà "kỹ dữ vậy" hoặc "em đâu phải là bác sĩ đâu mà nhìn ở đâu cũng thấy vi trùng hết vậy ??" :lol: :lol:
    Nhưng dầu sao, cẩn thận vẫn hơn. Tính phụ nữ mà ! :lol: :lol: Nếu nhỡ có chuyện gì thì "bỏ con cho ai ?" :lol: :lol:

5. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Theo em thì "ăn bẩn" lại là một chuyện khác, còn rau quả, thịt cá mà sử dụng hóa chất để giữ cho tươi thì lại là một chuyện khác hẳn chứ. Vừa rồi đọc báo vnexpress thấy tình trạng sử dụng hóa chất độc hại của người bán hàng thì thấy quả là đáng sợ quá. Người lớn ăn mà còn ngộ độc thì với cái dạ dày non nớt của các bé thì sao đây???? Sạch sẽ và cẩn thận như mẹ Luti là tuyệt vời đấy. Ở nhà em, ông ngoại cũng trồng rau cho các cháu ăn. Báo động! Báo động! Báo động!

6. duongphuong

Cam on me LUTI va cac me, minh rat cam dong cach ma me LUTI da gianh cho gia dinh cua ban. Cach do vua ton thoi gian ma lai cong phu.Tuy nhien, minh rat thich cach do trong khi hien gio chua co cach nao tot hon. Theo minh, thoi gian gianh cho van de ve sinh an toan thuc pham (VSATTP) dai bao nhieu se ty le thuan voi thoi gian nhung nguoi than yeu cua minh duoc song khoe manh bay nhieu.

Me LeKhanh oi, Adam & Eve noi dung day, "an ban" la chuyen hoan toan khac. Boi cac loai hoa chat xam nhap vao co the voi luong rat it tuy khong gay ngo doc tuc thi nhung lai lam cho co the dan yeu di va kha nang tu phong ve cung kem di, buon mot noi la nhung nguy co tich tu lau dai den khi phat hien ra lai da qua muon.Xin loi! Minh chi e la me chu quan qua thoi ma.

Minh xin tiep thu y kien cua cac me, va mong cac me luu tam van de nay, neu co giai phap nao moi thi xin duoc chia xe nhe.
    :roll: [/list][/code]

7. duongphuong

Cam on me LUTI va cac me, minh rat cam dong cach ma me LUTI da gianh cho gia dinh cua ban. Cach do vua ton thoi gian ma lai cong phu.Tuy nhien, minh rat thich cach do trong khi hien gio chua co cach nao tot hon. Theo minh, thoi gian gianh cho van de ve sinh an toan thuc pham (VSATTP) dai bao nhieu se ty le thuan voi thoi gian nhung nguoi than yeu cua minh duoc song khoe manh bay nhieu.

Me LeKhanh oi, Adam & Eve noi dung day, "an ban" la chuyen hoan toan khac. Boi cac loai hoa chat xam nhap vao co the voi luong rat it tuy khong gay ngo doc tuc thi nhung lai lam cho co the dan yeu di va kha nang tu phong ve cung kem di, buon mot noi la nhung nguy co tich tu lau dai den khi phat hien ra lai da qua muon.Xin loi! Minh chi e la me chu quan qua thoi ma.

Minh xin tiep thu y kien cua cac me, va mong cac me luu tam van de nay, neu co giai phap nao moi thi xin duoc chia xe nhe.
    :roll: [/list][/code]

8. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Ở đời không có gì là tuyệt đối cả, nơi nhiều vi trùng nhất, nhiều mầm bệnh nhất là ở đâu ? Bệnh viện!
    Vì vậy, không phải là mình bừa bãi, ẩu tả hay chấp nhận việc sử dụng những loại rau, củ quả có tẩm hóa chất. Mà chúng ta chỉ có thể hạn chế trong khả năng cho phép, để đừng đi đến thái độ quá kỹ, quá khắt khe trong việc chọn lựa món ăn. Chúng ta có thể ăn thật sạch, uống thật sạch ở nhà được. Nhưng khi đi ăn nhà hàng, qua nhà hàng xóm, đi du lịch, picnic... chúng ta có thể đòi hỏi được những thứ tuyệt đối sạch sẽ như ở nhà không ? Vì thế, chúng ta cần phải tập luyện cho cơ thể có sức đề kháng với những mầm bệnh, chứ không phải " phòng thủ thụ động" bằng việc chỉ dám ăn sạch uống sạch !
    Một điều nữa, khi chúng ta tỏ ra "sạch sẽ" một cách thái quá, thì chính con cái mình, có khi chúng sẽ còn sạch sẽ hơn cả bố mẹ chúng nữa ! và lúc đó, liệu chúng có thể thoải mái vui chơi với những bạn bè " dơ bẩn" ăn uống ẩu tả của chúng nữa không nhỉ ? Ngay cả với những người kỹ tính quá, đi chơi với họ, đôi khi chúng ta còn phải bực mình, là người lớn thì vì phép lịch sự, chúng ta không nói ra, nhưng chắc sẽ không có lần thứ hai ! Cò trẻ con thì không, có khi chúng sẽ phản ứng ngay và điều đó thì sao nhỉ ?

9. mehuyen

mehuyen Thành viên chính thức

Mục này phải nằm trong Đời Sống Gia Đình chứ nhỉ? Đúng không Mod??

10. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

To mẹ Duongphuong: Xin mẹ lưu ý là BỐ Lê Khanh, chứ không phải MẸ.
    To mẹ Huyền: mình cũng đã gửi tin nhắn riêng cho Mod rồi, nhưng chưa thấy Mod chuyển nó đi. chắc là Mod đang bận cuối tuần.

11. mehuyen

To Mẹ Luti:

Em cũng rất kỹ tính trong việc ăn uống và mua thực phẩm đấy nên rất cảm phục Mẹ Luti đã trồng cả rau cho con ăn, em thì chịu thôi Mẹ Luti ạ. Đúng là trái cây TQ thì không nên ăn vì họ ướp rất nhiều thuốc.

To Anh Lê Khanh:

Đúng là kỹ đến mấy thì cũng không kỹ nổi, và kỹ qúa thì cũng không tốt. Mình chỉ còn nước kêu gọi/trông chờ vào lương tâm của các nhà trồng rau qủa và kinh doanh thôi.

Mẹ_shyn thích bài này.
  12. MeLuti

Anh Khanh ơi,
    Đúng là em hơi "nhát chết" nên mới phải vất vả trong đường nuôi con như vậy đấy.
    Ngày trước em chồng em nó cũng nói y chang như anh, nó còn bảo khi nào có con, nó sẽ cho con nó tập ăn đủ các loại thực phẩm để "rèn luyện" (kiểu như là trong truyện Angiélique ấy"), AX nhà em ban đầu cũng cằn nhằn trong chuyện phải giúp em mua chậu, rồi mua đất và khuân lên gác thượng để trồng rau cho con, vậy mà sau này thấy bạn bè nhiều người kể chuyện sợ quá cũng ngày ngày chịu khó xách nước tưới rau cho con ăn. Em chồng em sau một lần đi thăm con bạn ốm ở bệnh viện nhi về, nhìn thấy mấy trẻ bị bệnh ở khoa u, bướu cũng sợ hết hồn, ngay từ khi mang thai đã phải chuyển sang ăn rau sạch ngay rồi. Em nghĩ nếu anh mà nhìn thấy cảnh các bé mới hai, ba tuổi bị ung thư thì chắc anh cũng phải thấy đau lòng và thấy sợ, thấy lo cho trẻ con bây giờ.
    Em cũng công nhận với anh là dạy con kỹ tính quá thì không nên nhưng em nghĩ thái độ của cha mẹ rất quan trọng trong việc này, em dạy con em lựa chọn trong ăn uống nhưng ngược lại, con em lại là đứa dễ nuôi, ở nhà thì ăn những đồ của ba mẹ, khi đến những chỗ không có rau sạch, đồ sạch để ăn (như ở trường học, ở quán ăn, hoặc đi du lịch...) thì cháu cũng cố ăn đồ bình thường mà không nói gì đâu (bác Khanh yên tâm nha, không sợ người khó tính nữa nha :lol: ). Vì em cũng biết là trong cuộc đời không phải lúc nào cũng được như ý mình nên em luôn dạy con em vậy mà.
    Có một điều em nghĩ (và em cũng được học khá nhiều) là việc tập luyện để chung sống với những cuộc sống thiếu thốn về vật chất, hay thích ứng với các hoàn cảnh khó khăn trong cuộc sống không hề đồng nghĩa với việc tập luyện ăn đồ có hóa chất độc hại đâu nha. Hóa chất độc hại theo em biết là dù có được ngâm rửa đến đâu thì cũng chỉ được một phần (cái này em học của anh trai em là kỹ sư nông nghiệp đấy), phần còn lại khi ăn vào, ngoài một số hóa chất gây ngộ độc tức thời, một số loại khác hủy hoại cơ thể theo kiểu dần dần, có nghia là chỉ một phần được đào thải theo cơ chế thải độc của cơ thể, một phần tích lũy lại trong cơ thể và theo rất nhiều nghiên cứu, khi tích lũy đủ lượng thì nó sẽ góp phần gây bệnh cho cơ thể. Vậy nên em cứ xin làm con tính đơn giản, nếu con em ăn đồ ăn có chứa hóa chất từ nhỏ thì có nguy cơ đến tuổi thanh niên và trung niên có thể mắc những bệnh hiểm nghèo....Hì, bác đừng cưoiif em nha, có thể em hơi mắc bệnh nghề nghiệp, nhưng tính em cứ hay thấy sao nói vậy.

Mẹ Luti

Mẹ_shyn thích bài này.
  13. MeLuti

Xin nói thêm chút nữa, mình nghĩ ăn đồ sạch cũng là một hình thúc hữu hiệu để bảo vệ môi trường. Vì càng nhiều người lựa chọn đồ ăn sạch sẽ càng thúc đẩy việc sản xuất đồ sạch. Một lần mình có một bệnh nhân trẻ con bị bênh ung thư máu, khi hỏi bà mẹ tiền sử mang thai và nuôi dưỡng thì được biết trong thời kỳ mang thai cháu, bà mẹ này luôn phải tiếp xúc với thuốc trừ sâu và các loại thuốc kích thích khác mà không có phương tiện bảo vệ, Bà trưởng khoa là một người rất nóng tính, bà ấy quát người mẹ ầm lên rằng : "chị tưởng rằng khi phun thuốc trừ sâu vào rau thì chỉ có người thành phố bị hại thôi hả nên mới có con ra nông nỗi này..." bà mẹ này đã khóc rất nhiều và kể " chúng em nhà quê đâu muốn vây, nhưng phun thuốc thì rau tốt hơn nên cũng kiếm được tý tiền, còn các bác ở thành phố thì khi mua rau chỉ thích rau non mỡ màng thôi, nếu không phun thuốc thì em bán cho ai ..." (quả đúng là rau không phun thuốc thì trông xơ xác hơn khi ăn thấy cứng và dai hơn). Mình thấy thật đau lòng, con chị ấy sau vài tháng nằm BV thì mất (mà đây đâu có phải là trường hợp duy nhất đâu, kể ra thì còn bao nhiêu chuyện đau lòng khác nữa). Vì vậy, mình nghĩ vấn đề vệ sinh an toàn thực phẩm ảnh hưởng đến sức khỏe và tính mạng của bao nhiêu thế hệ nên không phải chỉ là việc của nhà quản lý và người sản xuất mà còn là việc của tất cả mọi người đúng không ạ. Không biết mọi người nghĩ thế nào.

To mẹ Huyền,
    Hồi con mình còn nhỏ thì mình phải trồng rau vì hồi ấy ít rau sạch ở siêu thị lắm, bây giờ thì dễ hơn rồi, mẹ Huyền chỉ cần mua rau sạch và thực phẩm sạch ở siêu thị là được mà. Thực ra trồng rau cho trẻ con ăn thì cũng không đến nỗi khó như bạn tưởng tưởng đâu, chỉ hơi mất công lúc đầu, khi đã có chậu đất rồi thì bạn có thể cắm vào đó vài cành rau ngót, hoặc reo rau mùng tơi, hoặc rau muống, rau dền ... là những thứ rau chỉ cần trồng một lần mà thu hoạch được rất nhiều lần, tưói thì chỉ cần tưới nứoc sạch là tốt rồi (hì, hì, MC mình thỉnh thoảng lại tưới bàng nước "tè" của thằng cu đấy :p :lol: :oops: ).
    Chúc con của các bố mẹ luôn khỏe và ngoan nha.
    Mẹ Luti

14. mehuyen

Đúng rồi mẹ Luti ơi em cũng toàn mua rau ở Siêu Thị đấy chứ, ví dụ mà không có bán thì em cũng chẳng trồng nổi vì không đủ siêng với lại mình cũng phải ăn uống ở bên ngoài nữa chứ không hoàn toàn ăn ở nhà được. Nhưng rau ở ST nhiều khi em cũng chưa thấy an toàn đấy. Em cũng tin rằng những bệnh hiểm nghèo phát sinh là do mình ăn uống tích tụ lại lâu ngày mà thành, Bố em bị ung thư bao tử nên em rất sợ vì vậy ăn uống kỹ tính nổi tiếng nhất Cty đấy, nhiều khi mọi người cứ cười, nhưng em cứ mặc kệ.

Mẹ_shyn thích bài này.
  15. quynh-michu

quynh-michu Thành viên đạt chuẩn

ðề: Vệ sinh an toàn thực phẩm - nỗi lo âu của tôi

Chao anh chi ạ, em cung quan tam lam den van de ve sinh an toan thuc pham, gio gia dinh co nguoi bi ung thu nen lai cang hai cac loai thuc pham ma co hoa chat. Hĩ. Em cung có con nho nua nen lua chon thuc an sach cho con that la dau dau.

Em co 1 san pham giai quyet dc van de an toan thuc pham cho cac anh chi ạ, em hien co loai Mi CHU AN TOAN ban tại HÀ NỘI.
    Ve vấn đề an toàn của Mì Chũ mà em bán, em xin CAM KẾT CHỊU TRÁCH NHIỆM TRƯỚc PHÁP LUẬT ạ

Để Biết thêm về sản phẩm của gia đình em, mời anh chị tìm chủ đề mì chũ an toàn ạ.

16. cheshantuyet

cheshantuyet Trà Shan Tuyết Cổ Thụ

phải sống chung với lũ thôi mẹ nó ạ, ăn rau phun thuốc sâu thì chết từ từ, ko ăn thì bị táo bón ngay, tốt nhất là có người ở quê thì nhờ mua rau củ quả gửi ra, ở hà nội thì nên ăn các loại củ, nó có chứa ít thuốc sâu hơn, hạn chế ăn thịt lợn, nên ăn cá nhiều, các loại hột, như lạ, đỗ..... ko nên mua thức ăn sẵn, hay gà thịt trong siêu thị, tốt nhất cái j tươi càng tốt, nên tự chế biến ở nhà, ko nên ăn hàng nhiều, vì gia vị ngoài nhà hàng cũng sợ lém đó, nói chung là nên là người tiêu dùng thông minh
    Chè của mình là sản phẩm sạch đó, mong các mẹ ủng hộ hihi

Mẹ_shyn thích bài này.
  17. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

bài này post nhầm mục rồi chủ top ơi

18. phuongphieuphieu

phuongphieuphieu Thành viên sắp chính thức

Tình yêu thương hay nhẫn nhục, tình yêu thương nhân từ, ko ghen ghét,.............phải đó mới là tình yêu đó !

19. mẹ nhím baby

mẹ nhím baby Thành viên kỳ cựu

mẹ cháu mua máy khử độc rau củ về dùng ấy

20. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

Topic này lâu lắm rùi thi phải:)

Vấn đề ATTP hiện h thiệt là khó phân biệt :(