Tranh luận: Về việc học thêm của các con

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi tuấn việt, 11/11/2009.

1. tuấn việt

tuấn việt Thành viên sắp chính thức

Chào các bạn , con trai mình đang học lớp 7 ở một trường phổ thông tại Hà Nội.
    Đầu năm cậu con mang về 1 tờ đăng ký học thêm tại trường . Trong đó có các môn Toán - Văn - Anh - Lý . Nội dung là gia đình tự nguyện đăng ký cho cháu học thêm .
    Mình có hỏi lại xem nhà trường có phân loại học sinh để dậy thêm không ? Để cho các cháu có sức học như nhau ,thì sẽ được phụ đạo đúng trình độ . Như vậy sẽ giúp cho các cháu có sức học yếu ,sẽ hiểu bài tốt hơn . Và các cháu học khá , sẽ có điều kiện nâng cao trình độ hơn .
    Nhưng nhà trường không phân loại , mà cho các cháu học chung 1 lớp . Mình thấy học như thế không hiệu quả , định không đăng ký cho cháu học . Nhưng bà xã lại nói rằng : nếu không đăng ký học ,thì sẽ không tốt cho cháu trong quá trình học chính tại lớp sau này .
    Các bạn hãy cho ý kiến , nên hay không nên đăng ký cho cháu học thêm . Rất vui khi nhận được nhận định của các bạn .

Tuấn Việt

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuấn việt
    Đang tải...

2. giottim

giottim giottim_nhe

Học thêm là để bổ trợ kiến thức còn thiếu so với việc học chính. Phân loại rất là nhạy cảm, bạn nào học ở lớp yếu hơn thì sẽ rất mặc cảm với các bạn học ở lớp giỏi hơn. Các cháu sau đi học thêm lại còn học chính với nhau nữa thì ai đã giỏi ngày càng giỏi hơn, càng gây ra sự chênh lệch nhiều hơn

Em nghĩ mình không nên căng thẳng quá. Học thêm là một phần, cái chính là mình phát hiện ra những lỗ hổng kiến thức để mà lấp trống nó.

tuấn việt thích bài này.
  3. Manga_kenshin

Manga_kenshin Thành viên mới

Không nên cho con bạn đi học thêm quá sớm

4. Manga_kenshin

Bởi vì thế sẽ làm trẻ chịu áp lực quá sớm không tốt cho sự phát triển của trẻ

5. Manga_kenshin

Đó là ý kiến của riêng mình thôi

6. giottim

giottim giottim_nhe

Ở quê em giờ phong trào học thêm sôi nổi lắm. Học sinh tiểu học mà còn phải đi nữa là.
    Không đi học thêm thì cũng chẳng biết làm gì ở nhà.

7. meminhanh

meminhanh Thành viên rất tích cực

Con mình học lớp 4, cũng chưa học thêm ở đâu cả. Đúng là thấy các bạn khác đi học thêm mà con mình ko học thì cũng sốt ruột lắm. Nhưng thấy con đã học cả ngày ở trường, tối thì làm bài tập trong sách, rồi sách bồi dưỡng nâng cao, có T7+CN để nghỉ ngơi mà lại đi học thêm nữa cũng khổ con, khổ cả mẹ phải đưa đón. Thế là vẫn học ở nhà, mẹ kiểm tra và kèm thêm thôi.

tuấn việtgiottim thích.
  8. giottim

giottim giottim_nhe

Nhưng đâu phải mẹ nào cũng rảnh để kiểm tra con cái ạ..

9. meminhanh

meminhanh Thành viên rất tích cực

Đúng vậy bạn ạ. Rồi còn nhiều bài khó mẹ cũng pó tay nũa chứ. Nhưng học thêm liệu có hơn ko? Lớp đông liệu thầy cô có biết rõ sức học/ chỗ hổng của từng con để dạy ko?

tuấn việt thích bài này.
  10. emgaihanoi09

emgaihanoi09 Banned

Theo mình, nếu trẻ con không phải học thêm mà vẫn học khá, học giỏi là tốt nhất!
    Nhiều khi, điểm sô không phải là thực chất, nếu con chúng ta đi học thêm, nhất là học thêm chính cô giáo ra đề kiểm tra và chấm bài cho con.
    Bởi vậy, nhà mình không cho con đi học cô giáo chủ nhiệm của con, và mỗi tuần chỉ cho con học thêm 1 buổi ở lớp Trí Đức của cô Nguyệt Anh tr Amsterdam. Ở đó, việc học kiến thức văn ,toán và sinh hoạt, nghỉ ngơi được sắp xếp hớp lý (tháng nào cô cũng cho các cháu lớp 3,4 nghỉ 1 tuần, 2 tháng 1 lần học ngoài trời ) nên trẻ con và bố mẹ đều thích!

meminhanh thích bài này.
  11. baotranxinh

baotranxinh Thành viên chính thức

Vấn đề này quả là nan giải, nhất là trong thời buổi nhà nhà ganh đua nhau cho con đi học thêm, đôi khi chỉ vì sốt ruột, vì thấy con nhà nta học mà con mình ko học lại sợ thụt lùi, nhưng có khi con đi học cũng chả nhét thêm chữ vào đầu mấy đâu. Con nhà mình chưa đến tuổi học lớp 1 nhưng thấy mấy đứa ở khu suốt ngày cắm đầu vào bàn học, nghĩ mà khổ thân. Bố mẹ lo lắng, sốt ruột dẫn đến đứa trẻ cũng bị lao vào theo.

Khổ một nỗi bác chủ topic ạ,trường tổ chức học thêm mà ko cho con đi cũng lo, lo vì những bạn học thêm ở trường sẽ dc ưu ái hơn, chỉ đường mách lối hơn (vì chính các thầy cô ở trường dạy), nhiều nhà con học giỏi rồi nhưng cũng cố cho con đi học để lấy lòng thầy cô và yên tâm hơn.... khó nghĩ quá.

Theo em, bác xem thời khóa biểu của con thế nào, nếu học cả tuần kín rồi thì cũng ko cần thiết cho con đi học (chỉ cần những ngày lễ tết cống hiến cho các thầy cô hên hên là được, kekeke, cái này quan trọng lắm đây), còn nếu lịch học của con bác ko dày lắm thì cho con đi học thêm theo trường lớp, bạn bè cũng được, bọn chúng nhìn nhau, đua nhau học cũng tốt, chỉ mất công đưa đón và tiền bạc của bố mẹ thôi; nhưng đừng bắt con bù đầu học, học sáng trưa chiều tối, tội chúng nó lắm.

12. thaihabook

thaihabook Banned

Trẻ trong giai đoạn 0 - 6 tuổi phát triển đến 80% trí tuệ đó bạn. Nếu các mẹ có quan tâm thì tham khảo thêm về bộ sách "phương án 0 tuổi" của nhà sách thái hà nhé.
    Các mẹ có thể dành thời gian để đến showroom nhà sách ngồi đọc, không mất phí gì đâu ạ. Có cả bàn uống nước cho các mẹ vừa ngồi đọc vừa uống nước nữa nhé.

Đây là các link giới thiệu về bộ sách mình đã post trong diễn đàn, các mẹ tham khảo nhé:

Bộ sách được mong đợi nhất trong năm đã ra đời
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?p=1539349#post1539349

Chiếc nôi ươm hạt giống tài năng - Cuốn đầu tiên trong bộ sách "Phương án 0 tuổi"
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?p=1545907#post1545907

Phát triển ngôn ngữ từ trong nôi - Cuốn thứ 2 trong bộ sách "Phương án 0 tuổi"
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?p=1554896#post1554896

Con tôi đã phát triển tài năng như thế nào? - Cuốn cuối trong "Phương án 0 tuổi"
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?p=1569595#post1569595

Và nếu còn thời gian các mẹ có thể đến chia sẻ cùng người thầy của thaihabooks trong buổi tọa đàm "NÓI ĐỂ CON NGHE - NGHE ĐỂ CON NÓI" vào thứ 6 tuần này.
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?p=1577158#post1577158

Chúc các mẹ tìm được cách giáo giục phù hợp cho các bé nhé!

13. giottim

giottim giottim_nhe

Ơ đây là trẻ học lớp 7 chứ có phải 7 tuổi đâu.

14. tuấn việt

Ðề: Về việc học thêm của các con

Cảm ơn bạn rất nhiều.

Tuấn Việt

15. nguyendanggiang

nguyendanggiang VÌ TƯƠNG LAI-FIGHTING

chào anh
    Theo em (em là sinh viên và cũng thường xuyên đi gia sư ).....thì anh nên để cho con trai anh đi học thêm ở trên lớp.
    Nếu:con trai anh học khá rồi thì đi học thêm sẽ giúp củng cổ vững chắc hơn và giảm thời gian rảnh rỗi của con.Đi học thêm giúp em ấy không tách rời các bạn trên lớp,hòa đồng hơn.Và nên nhắc nhở em học hành cần thận.
    Nếu:Con trai anh học chưa tốt,Anh cũng vẫn cho con anh đi học.Vì nếu không cho đi học thì khoảng cảnh giữa Em ấy và các bạn trên lớp càng xa hơn................Cả về mặt kiến thức và sự hòa đồng.
    Tất nhiên,không phải học trò nào đi học thêm cũng tốt và mang lại tính tích cực.Theo e,Hồi em còn học phổ thông,Em học ở quê (Bắc Ninh ạ)...Cũng đi học thêm ở trường theo lịch ở trường và đi học thêm riêng ở nhà thầy cô.Điều đấy sẽ tạo cho em cuốn hút hơn trong học tập.
    ĐẶC BIỆT:Anh cần tạo cho con trai mình tính tự giác trong mọi việc,Cho em hiểu rằng học tập là nhiệm vụ và nó mang lại những điều tốt đẹp nhất cho chính em ấy.Những học sinh ở quê thường có tính tự giác hơn ạ.Em đi gia sư các em học sinh ở Thành Phố thường thì các em không tự giác,cố gắng như ở quê em ạ.
    Chúc anh tìm được cách tốt nhất để giúp con mình càng ngày càng tiến bộ ạ

tuấn việtmeminhanh thích.
  16. Xuxy

Xuxy Thành viên tập sự

Mình nghĩ nên phân loại chứ nhỉ. Ko phải ở việc sẽ tạo tinh thần mặc cảm cho các bạn học yếu hơn, nhưng phân loại lớp ra sẽ có phương pháp giảng dạy tốt hơn cho cả thày lẫn trò. Nếu gộp chung túm tụm lại, học vừa đông, các bạn dễ mất tập trung. Chưa kể nếu thày chọn chương trình phù hợp cho những bạn yếu thì các bạn giỏi chả cần học làm gì, sẽ dành thời gian đó mà quay sang làm việc riêng gây mất trật tự cũng nên. Còn nếu thày sắp xếp chương trình phù hợp cho những bạn giỏi thì những bạn yếu như vịt nghe sấm, chả hiểu gì sẽ càng gây tâm lý chán học, và cũng sẽ quay sang làm việc riêng cả thôi :-?

Học thêm nếu PH cảm thấy lớp học phù hợp , đủ tiêu chí chất lượng và ổn đối với con thì hẵng quyết định cho con học. Nếu không thì dành thời gian mà cho con tự học và tự ôn luyện ở nhà (tùy theo ý thức của con tới đâu)

17. ANS

ANS Thành viên tập sự

Theo tôi phụ huynh cần xin ý kiến của giáo viên chủ nhiệm, ban giám hiệu và giáo viên bộ môn. Thực tế như bên Alfred Nobel trường tôi thì Ban giám hiệu đưa ra chương trình học bán trú (cả ngày), giúp cho học sinh có đủ thời lượng cần thiết để tránh mất thời gian cho việc học thêm. Các trường hợp đặc biệt sẽ được ban giám hiệu và giáo viên tham vấn cho phụ huynh nhưng thông thường là trường sẽ có chế độ riêng với từng học sinh để rèn cho các con tại lớp.

tuấn việt thích bài này.
  18. tuấn việt

19. tuấn việt

Cam on thong tin cua ban.

Tuan Viet