Tranh luận: Việc đúng nên làm - Bố Mẹ thử trả lời các tình huống xem quan điểm của mình ntn nhé

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi haiha204, 9/11/2013.

1. haiha204

haiha204 Bắt đầu tích cực

Có Bố Mẹ nào hồi xưa đi học thích môn triết không nhỉ.

Tuần rồi mình đọc vài ví dụ cũng hay phết, nên lên đây chia sẻ với các Bố Mẹ, xem mỗi chúng ta có quan điểm như thế nào đối với các tình huống như sau nhé.

Tình huống 1:
    1 đoàn tàu bị mất thắng và đang chạy bon bon trên đường ray, trước mắt là 1 nhóm 5 người công nhân đang sửa đường, nếu không có gì xảy ra, đoàn tàu nhất định sẽ đâm thẳng vào 5 người công nhân đó.

Giả sử Bố Mẹ đang là tài xế của đoàn tàu điện, Bố Mẹ phát hiện ra trước mặt có một nhánh đường ray cắt ngang, nếu rẽ vào đó Bố Mẹ sẽ chỉ tông 1 người công nhân đang làm nhiệm vụ trên đường ray đó thôi.

Bố Mẹ sẽ chọn trường hợp nào???

Vì là tình huống triết học, nên không có tình huống bóp còi cho người trên đường ray né ra hay tìm đường khác hay gọi cấp cứu đến kịp thời nhé, tình huống chúng ta đặt ra khá đơn giản, mọi người trên tàu và cả người tài xế đều không bị gì...

:D, Đây là tình huống tranh luận rất hay được đặt ra để xem quan điểm của mỗi người về việc ra quyết định đúng trong cuộc sống. Em sẽ giải thích sau khi cùng bàn luận cùng mọi người. Xin mời Bố Mẹ ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi haiha204
    Đang tải...

2. haiha204

haiha204 Bắt đầu tích cực

Ðề: Việc đúng nên làm - Bố Mẹ thử trả lời các tình huống xem quan điểm của mình ntn nhé

Hiu hiu, sao vắng thế nhỉ, không ai thích môn triết giống em ạ ><