Viêm họng mãn tính - Có ai biết ko trả lời dùm

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi devangcuame, 25/11/2005.

1. nguoivuive6789

nguoivuive6789 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Viêm họng mãn tính - Có ai biết ko trả lời dùm

em hay viêm họng lắm, mà nếu đã bị thì dai dẳng rất là lâu. có ai có cách nào chỉ em với. đôi khi uống thuốc nhiều quá, phảt sợ

Đang tải...

2. nguoivuive6789

nguoivuive6789 Thành viên đạt chuẩn

em hay viêm họng lắm, mà nếu đã bị thì dai dẳng rất là lâu. có ai có cách nào chỉ em với. đôi khi uống thuốc nhiều quá, phảt sợ

3. hoanconuong

hoanconuong Bắt đầu tích cực

bà ơi bên tôi có loại chuyên hỗ trợ cái này đấy, chính bản thân tôi dùng rồi thấy rất tốt bà ạ, nó là dạng nước bà chỉ cần pha với một ít nước lọc nữa dùng là ok, nó sẽ tự giảm dần bà ạm mà có nguồn gốc từ thảo dược và được bộ y tế cấp phép đàng hoàng ba ạ, về chất lượng sản phẩm thì không phải lo trong vòng 30 ngày nếu dùng bà ko hài lòng vẫn có thể trả lại được

4. Song mã

Song mã Thành viên tích cực

Mình hay khám ở phòng Khám ở đường Nguyên Hồng vì mình bị xoang dị ứng thời tiết nên không chữa triệt để được, nhưng mình thấy mấy người quen mình giới thiệu khám ở đó đều có kết quả tốt. Chồng mình bị ho hàng năm, uống thuốc, tiêm các kiểu chẳng khỏi. Vậy mà qua PK đó khám và chữa khoảng 1 tuần thì không bị lại nữa. Bác sỹ ở đó là tên là Tuấn, làm ở viện Tai mũi họng trung ương. Các mẹ qua khám thử xem.

5. kensinarch

kensinarch Thành viên tập sự

Topic này chìm xuồng rồi ta, ko bik đã có ai sử dụng cái sản phẩm lô hội thảo mộc cô đặc của hebalife chưa ta?hiệu quả ko?

6. tocxinhxuongpho

tocxinhxuongpho Bắt đầu nổi tiếng

Mình post công dụng cây xạ can chữa viêm họng nhé

Tác dụng chữa bệnh của cây xạ can
    Tôi được bác sĩ chẩn đoán là viêm họng hạt trong một lần khám sức khỏe định kỳ. Trước đó khoảng 20 ngày, tôi bị ngứa cổ họng, ho liên tục, có khi kéo dài đến 30 giây không dứt cơn...

Về đến nhà tôi liền tra sách “Những cây thuốc và vị thuốc Việt Nam ” của GS.TS. Đỗ Tất Lợi xem có cây cỏ nào chữa được viêm họng không. Thật may, trong sách có cây xạ can hay còn được gọi là cây rẻ quạt đặc trị viêm họng, sưng đau cổ họng.

Tôi liền lên lầu ngắt ngay một đoạn chót lá dài khoảng một lóng tay bỏ vào miệng nhai và nuốt nước, bỏ xác, sau 20 giây. Độ chừng một phút sau thấy cổ họng nóng rát, không còn ngứa cổ và cơn ho cũng dứt hẳn. Sau đó cứ mỗi lần ngứa cổ, chớm ho, tôi làm như trên và không còn ho nữa.

Thấy hay, tôi mách cho một số người có triệu chứng ngứa cổ, ho dùng thử và đa số đã hết ho, chỉ có một vài người bị tê lưỡi không dám dùng nữa; chắc có lẽ họ dùng quá liều và ngậm lâu trong miệng. Theo sách “Cẩm nang chữa bệnh” của BS. Lê Thành - Mai Lan, có hướng dẫn cách sử dụng lá xạ can chữa viêm họng hoặc ho kéo dài như sau:

“Dùng một đoạn dài khoảng 1 cm lá xạ can để vào chén, lấy cán dao sạch nghiền nát rồi cho vào một ít nước, quấy đều, gạn lấy nước nuốt dần xuống họng. Tối nào cũng dùng, chỉ 3 ngày khỏi hẳn”.

Bà Hoàng Thị Hồng, 70 tuổi, nhà ở 34, lô 10, đường Bế Văn Đàn, khóm 2, phường 7, TP. Bạc Liêu, bị viêm họng hạt, phổi yếu, tạng người gầy ốm từ 10 năm nay, đã dùng nhiều loại thuốc tân dược nhưng không chữa khỏi cơn ho. Mỗi khi trái gió trở trời bà bị cơn ho dai dẳng hành hạ.

Thấy vậy, tôi mách bà dùng thử thang thuốc đặc trị viêm họng của GS.TS.Đỗ Tất Lợi mà vị căn bản là cây xạ can. Tôi tự đi mua và tặng bà một thang thuốc chỉ có 5.000 đ. Sáng hôm sau gặp tôi bà khoe: “Bài thuốc bác cho uống rất hiệu nghiệm, tôi thấy khỏe nhiều, dứt cơn ho kéo dài, không còn ngứa cổ và dễ thở. Bây giờ thỉnh thoảng mới ho vài tiếng”. Ngay sau đó bà nhờ ông xã ra tiệm thuốc bắc mua liền 30 thang để chuẩn bị đi Sài Gòn thăm con.

Viêm họng hạt

Viêm họng hạt là một căn bệnh khó trị, nghe qua ai cũng ớn, thế mà tôi chỉ dùng 3 – 5 lần nhai lá xạ can (rẽ quạt), là khỏi hẳn cơn bệnh quái ác này mà không cần dùng bất cứ loại tân dược nào. Nghe thật khó tin, nhưng đây là chuyện có thật 100%. Tôi viết bài này mong được gởi đến mọi người có những triệu chứng căn bệnh nói trên dùng thử. Nếu khỏi bệnh, hãy coi tôi như là một “thầy thuốc” không lấy tiền.

Xạ can là một loại cây cảnh

Xạ can có tên khoa học là Belamcanda sanensis. Lem. thuộc họ lay ơn. Cây có củ, lá hình mác, mọc thẳng đứng xòe ra hai bên giống như cây quạt giấy nên còn có tên là cây rẽ quạt. Cây cao khoảng 50 cm, hoa màu hồng, có 6 cánh điểm những chấm đỏ, có 3 nhị đực và 1 nhị cái ở giữa, trái hình trái khế, bên trong chứa 3 - 6 hột.

Theo Đông y

Xạ can có vị đắng, tính hàn, hơi có độc vào 2 kinh can và phế, có tác dụng thanh nhiệt, giải độc, tán huyết, tiêu đàm. Dùng chữa yết hầu sưng đau, đàm nghẽn cổ họng. Người có tỳ vị hàn không dùng được.

Xạ can còn là vị thuốc dùng trong dân gian; khoa học ngày nay chưa nghiên cứu nhiều, chỉ biết từ cây này người ta đã chiết xuất ra một hợp chất glucosid gọi là belamcandin và téctoidin. Cây thường được dùng làm thuốc chữa triệu chứng viêm họng, vùng amidan sưng mủ, đau họng do viêm nhiễm.

Hai bài thuốc căn bản chữa bệnh bằng cây xạ can của

- Bài thuốc chữa tắc cổ họng do viêm nhiễm (viêm họng hạt): xạ can (đã chế biến): 4 g, hoàng cầm: 2 g, sinh cam thảo: 2 g, cát cánh: 2 g. Các thứ tán nhỏ, dùng nước đun sôi để nguội mà chiêu thuốc. Bài thuốc này có tên là “Đoạt mệnh tán”, nghĩa là “cướp lại sinh mạng đã nguy cấp”.

- Bài thuốc chữa các triệu chứng: báng bụng to, nước óc ách, da sạm đen (xơ gan cổ trướng?): xạ can tươi giã nhỏ, vắt lấy nước uống, hễ thấy lợi tiểu tiện thì thôi.

GS.TS. Đỗ Tất Lợi

Theo Khoa học phổ thông

7. poppy_poppy

poppy_poppy Thành viên chính thức

nước muối ấm và nước muối ấm chị ạ, bác em 20 năm nay sáng tối đi ngủ đều dùng pp này, sạch họng sạch miệng, bác em cũng bị viêm họng mãn tính đấy, e cũng bị nhưng lười như quỷ, sáng nào dậy giọng cũng khàn đặc như vịt đực :((

8. hien11

hien11 Banned

tớ nghe nói, có chương trình tư vấn trực tuyến về điều trị viêm thanh quản trực tuyến vào lúc 14h30 ngày 02/8/2012 do giáo sư Trần Hữu Tuân - nguyên viện phó viện Tai mũi họng TW trả lời trức tiếp đó. cậu thử lên đó hỏi thử xem. cậu xem chi tiết ở link này nhé!http://tuvansuckhoe24h.com.vn/tu-van-truc-tuyen/

9. gaunho88

gaunho88 Banned

Mình cũng bị như bạn nè, giọng đang khản đặc, nói chẳng ra hơi nữa mà lại mệt lắm. Uống thuốc chẳng thấy đỡ. Ai giúp mình với :(

10. meyeucon18

meyeucon18 Banned

Mình có biết 1 cách hiệu nghiệm lắm, các bác đào lấy củ cây rẻ quạt nhé. Hoặc mình nghe nói là dùng lá cũng được, nhưng tốt nhất là dùng củ. Nướng lên hoặc rửa sạch đi, đập dập hoặc cắt lát ngậm với vài hạt muối. Đảm bảo các triệu chứng của các bác là khỏi ngay nhé.

11. kirakira82

kirakira82 Banned

Mình bị viêm thanh quả lâu rồi, giờ nói to là rất mệt, như người hết hơi ấy. Bình thường thì không sao, cứ mệt thì giọng cũng lạc đi, mỗi lần thế này ngậm chanh muối rát hết cả ruột gan, cũng đỡ được 1 tí nhưng tình hình là không lấy lại được cái giọng oanh vàng ngày xưa. Hic, ngậm ngùi. :?

12. hienhoang11

hienhoang11 Banned

Lympho quá phát đáy lưỡi họng là:
    Lympho: Tên gọi khác của "Hạch" là cấu trúc thuộc hệ thống miễn dịch giúp "bắt giữ" những vi trùng muốn xâm nhập vào cơ thể. Ở vùng đầu-mặt-cổ có rất nhiều hạch vì tai-mắt-mũi và đặc biệt miệng là nơi "cửa khẩu biên giới" tiếp xúc với vô số vi trùng mỗi ngày.
    - Quá phát: Phát triển quá mạnh. Khi lượng vi trùng nhiều thì hệ thống miễn dịch ở đây phải phát triển mạnh hơn lên để đáp ứng nhu cầu, nhưng cũng có trường hợp tổ chức này tự ý phát triển ngoài kiểm soát (ung thư hạch,) hoặc do tế bào lạ đến làm hạch to lên (ung thư di căn hạch.)
    - Đáy lưỡi hạ họng: Vị trí của hạch gây khó chịu cho bạn.

13. hv_honghuong

hv_honghuong Thành viên tích cực

Vướng ở cổ họng, mỗi lần như vậy cứ e hèm hoài mà vẫn mắc mắc , Chồng mình cũng bị như bạn, Cũng khám chữa nhiều nơi, cả viện tai mũi họng, bạch mai, viện đại học y, Tốn cũng khá nhiều lần, Có lần còn đi lấy thuốc đông y của phòng khám ở Trung Quốc, mỗi ngày hết 1 triệu, chữa trong vòng 15 ngày, cam kết khỏi, Thế mà chữa hết 15tr cũng chẳng thấy khỏi gì cả, nó lại gạ chữa thêm nửa tháng nữa nhưng chẳng thấy hiệu quả gì nên chồng mình nghỉ ko chữa nữa.
    Chỗ thì chuẩn đoán là viêm họng hạt, chỗ thì bảo viêm họng cấp, chỗ bảo viêm họng mãn tính. NHưng nói chung là ko chữa khỏi.
    Đợt vừa rồi về quê bố mình đi cắt cho 3 thang thuốc nam uống thì thấy khỏi, ko gằn giọng nhiều như trước nữa. Không biết là do ưa thuốc hay là có tác dụng thật nhưng mình thấy chồng khen lắm, bảo kì này về quê phải trả bố vợ 15tr mới được, vì đợt trước lấy mất 15tr thì ko khỏi mà giờ lấy hết có 300k thì lại khỏi .
    Chẳng biết có được lâu ko nhưng thuốc nam nói chung ko có hại nên uống cũng thấy thích lắm. Mẹ nào muốn thử thì PM cho mình, mình nhờ bố đi cắt họ, ko thì mình cho địa chỉ các bạn tự đi cắt về uống thử xem, may ra có khi lại khỏi.

14. gaubongnho

gaubongnho Banned

Hôm trước có một em mách mình cứ sáng chịu khó uống chanh đào mật ong với nước ấm để đề phòng bệnh này, con nhà em ý cho uống cái này cả năm họng không vấn đề gì. Có lẽ mình cũng nên làm 1 lọ chanh đào ngâm.

15. Insurance-boy

Insurance-boy Thành viên chính thức

16. papamuga

papamuga QAXK - 0163 5711 999

bệnh này ông xã minh cung bị chưa mãi cung ko khoi

17. kensinarch

E cũng bị cái bênh quỉ quái này: viêm họng mãn tính: khàn tiếng liên tục, lúc khỏe lúc ko, mất tự tin trong giao tiếp ghê ghớm

-E đã thử nhìu cách, giá luộc, ngậm muối, kha tử, mật ong mà sao ko có cách nào khả quan cả :((
    @hv_honghuong : ko bik bạn có thể chỉ bài thuốc của ba chị cho mọi ng tham khảo đc ko?

http://yume.vn/caovana/article/benh-viem-hong-hat-man-tinh-co-the-chua-khoi-hoan-toan.35D50D67.html

hiện tại mình đang uống thuốc theo bs này hi vọng thuốc sẽ có tác dụng với mình, đang uống đc 20 ngày, thấy bênh lúc nặng lúc nhẹ mà chắc cũng phải ráng tới cùng xem sao ::: hjx

18. nongnansacthu

nongnansacthu Banned

hi, có bác nào ăn tốt dứa thì làm 1-2 quả chấm muối trắng cũng giảm nhiều đấy.

19. nongnansacthu

nongnansacthu Banned

Bạn ơi, nếu bạn uống có hiệu quả phản hồi lại nhé, tốt thì mình mách bác chủ nhà mua, bác ấy cũng bị bệnh giống bạn. Nhưng mà bác lớn tuổi rồi không ăn được dứa.

20. kensinarch

Tiêu khiết thanh thấy quảng cáo cũng nhìu mà chưa thấy ai kiểm chứng cả nhỉ, thấy bài viết của độc giả giống như PR vậy, copy từ trang này tới trang khác!!!!