Viêm họng mãn tính - Có ai biết ko trả lời dùm

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi devangcuame, 25/11/2005.

1. mebeebi

mebeebi Thành viên tập sự

Ðề: Viêm họng mãn tính - Có ai biết ko trả lời dùm

Viêm họng hạt là một dạng của viêm họng mạn tính, do tình trạng viêm họng kéo dài dẫn đến sự phát triển quá độ của các tổ chức lympho ở thành sau họng, từ đó tạo nên các hạt. Triệu chứng của bệnh là ho húng hắng hoặc ho từng cơn, khi nuốt có cảm giác bị vướng, đau ở cổ, buồn nôn. Những người hay uống rượu, hút thuốc lá hoặc nói nhiều thì triệu chứng trên sẽ tăng hơn. Quan sát bên trong họng sẽ thấy niêm mạc họng đỏ, dày, ướt, có những hạt ở thành sau họng.

Bệnh viêm họng hạt thường có nguyên nhân từ viêm mũi xoang mạn tính, đặc biệt là viêm xoang sau. Dịch xuất tiết chảy từ các xoang xuống thành sau họng làm cho niêm mạc thành sau họng bị lớp chất nhầy bao phủ, khó hoạt động để thực hiện các chức năng sinh lý là làm sạch. Chính lý do này khiến vi khuẩn dễ phát triển, làm cho họng bị viêm thường xuyên. Ngoài ra, viêm amiđan mạn tính cũng thường đi đôi với viêm họng hạt vì viêm amidan thực chất cũng là một dạng viêm họng khu trú ở amidan. Hội chứng trào ngược dạ dày - thực quản cũng là một trong những nguyên nhân. Tỷ lệ viêm họng hạt ở những người suy gan, rối loạn dạ dày ruột, rối loạn nội tiết cao gấp 3 lần những người khác.

Để điều trị bệnh, ở giai đoạn quá phát, bệnh nhân phải đốt các hạt lympho bằng laser, sau đó xịt khí dung nước biển, uống bổ sung vitamin A, C nhằm tăng sức đề kháng. Phòng bệnh bằng cách hạn chế uống rượu, hút thuốc; tránh tiếp xúc với hơi độc, khói bụi. Đặc biệt, khi bị viêm họng cấp cần điều trị dứt điểm.

Đang tải...

2. hoangvan_2979

hoangvan_2979 Thành viên tập sự

Mình cũng bị viêm họng hạt 10 năm nay rồi. Rát họng đầu tiên, xong nặng dần có hạt trắng rất nhiều vỡ ra thành mủ mà bác sĩ lại bảo không đuợc nhuốt cải mủ ấy vào bụng phải khạc ra mà đau không thể khạc ra nổi thành ra chúng vào bụng hết, nói chung là kinh khủng. Chẳng nhuốt gì nổi kể cả cháo, kháng sinh và tiêm đủ cả nhưng không ăn thua. Thời tiết thay đổi mình cũng vừa mới bị lại, bị viêm họng rồi họng hạt có khi còn sưng cả amidan. Luớt diễn đàn thì được me_soctx chia sẻ bài thuốc Bát bảo thang. Hai vợ chồng bạn ấy uống đều khỏi dứt điểm hơn 1 năm nay rồi, mình nhờ bạn ấy mua hộ. Hôm nay uống đến ngày thứ 2 mà thấy thuyên giảm hẳn. Thực ra mình cũng từng biết bài thuốc này nhưng chẳng biết kiếm đâu cho đủ 8 vị nêu trong đó và liều lượng mỗi thang ra sao. Với lại giá cũng rẻ có 380k/10 thang, thấy bạn ấy bảo có người uống tới 5 thang đã khỏi,không phải sắc mà đun với nuớc sôi đóng chai uống như nước ấy. Các mẹ có thể tham khảo link này để nhờ mẹ ấy mua giùm nhé http://www.lamchame.com/forum/showt...ẹ-nào-biết-chỗ-chữa-viêm-họng-hạt-giúp-em-với

Sửa lần cuối: 24/10/2012
  3. thunhua

thunhua Banned

Chữa bệnh viêm họng hạt (Viêm họng mãn tính) - Là chữa Ngọn. Còn trị gốc bệnh là: Viêm đơn hoặc đa Xoang (Gồm 4 cặp Xoang), Viêm Xoang mũi dị ứng, viêm amidan và trào ngược dịch vị dạ dày.. lâu ngày gây Viêm họng hạt (Viêm họng mãn tính).
    Tại Vì Viêm họng hạt là ngọn bệnh: Nên dùng kháng sinh mạnh hoặc đốt hạt --Không ăn thua.
    Ta phải trị Gốc bệnh (Các viêm nhiễm xung quanh) thì bệnh Viêm họng hạt sẽ tự mất.
    Vì vậy mà tùy thuộc bệnh nhân có Gốc bệnh ở đâu: Nếu:
    *Gốc bệnh là Viêm Amidan hốc mủ gia Cây gai ngược, Đông quì tử,vông vang,.... Gốc bệnh là trào ngược dịch vị dạ dày thì gia Cây Cù lần(trung hòa Acid cổ họng đưa về PH=6),...., viêm đa xoang thì gia Cây cù đèn lệ,...Viêm xoang mũi dị ứng thì gia Cóc mẳn, ......

* Tùy vào cơ địa ở thể Hàn hay Nhiệt gia thêm các vị thuốc phù hợp như: Bình bát,é tía, rau răm,...

* Bên cạnh đó nếu ho khan nhiều gia thêm: rau má, mùng tơi bụi, rau cải rổ,...

* Nếu niêm mạc họng lở loét: gia thồn bồn(chùm ngây), tất bát,....Nhằm Tiêu Viêm, sinh cơ.

*Tóm lại: Tùy thuộc vào MẪU BỆNH ÁN từng người, mà gia giảm theo phương Thang nhất định.
    Các bạn tham khảo trang gốc ở đây nhé:
    Chữa bệnh viêm họng hạt (Viêm họng mãn tính)

http://rongkinh.vn/?rk=news_detail&id=82

ymailhatay thích.
  4. ymail

ymail Thành viên tập sự

Cách đây 7 năm, em có chép bài Bát bảo thang của Bác về tự cắt thuốc rồi dùng, bệnh có đỡ nhưng không khỏi dứt điểm được. Thời tiết thay đổi là em tái phát bệnh ngay.
    Bây giờ đọc lại bài viết của Bác em thấy càng thấm hơn, chắc chưa trị đúng gốc bệnh.
    Có lẽ em bị Viêm xoang dị ứng và trào ngược dịch vị dạ dầy.

5. ymail

ymail Thành viên tập sự

Cách đây 7 năm, em có chép bài Bát bảo thang của Bác về tự cắt thuốc rồi dùng, bệnh có đỡ nhưng không khỏi dứt điểm được. Thời tiết thay đổi là em tái phát bệnh ngay.
    Bây giờ đọc lại bài viết của Bác em thấy càng thấm hơn, chắc chưa trị đúng gốc bệnh.
    Có lẽ em bị Viêm xoang dị ứng và trào ngược dịch vị dạ dầy.

6. nhip0910

nhip0910 Banned

Viêm họng mãn tính khó khỏi hẳn được lắm, cứ gặp điều kiện thuận lợi là bệnh tái phát, bạn nên uống nhiều nước vào để làm loãng dịch đờm và vệ sinh mũi họng bằng nước muối biển VNP Spay hàng ngày để phòng bệnh tái phát, giữ ấm cổ và ngực kể cả khi không bị viêm họng, ngậm nước muối hàng ngày và ăn uống đa dạng vào để nâng cao thể trạng.

7. me_soctx

me_soctx Một ngày..Tớ giúp đc bạn!

Hơ hơ, Mẹ nó đã PR tớ ở đây roài à, hôm nay đi dạo mới bít, nhanh thế nhỉ! Dạo này thời tiết HN lạnh nên nhiều mẹ ới lém, tớ thích nhứt là các mẹ và người thân các mẹ khỏi bệnh và nt hồ hởi vui mừng thsk. Teng kiu mẹ nó đã dong tớ sang đây chia sẻ nhé!

8. cathinhngon

cathinhngon Thành viên tích cực

Năm ngoái mình uống nghệ với mật ong chữa bệnh dạ đay thế mào khỏi luôn bệnh viêm họng mãn tính, các mẹ thử xem nhé.

9. hangdiachu

hangdiachu Thành viên tích cực

Re: Ðề: Viêm họng mãn tính - Có ai biết ko trả lời dùm

Mình cũng đang bị viêm họng mãn, dùng kháng sinh chỉ đỡ mà không khỏi hẳn, dứt điểm. Mà không thể uống kháng sinh nhiều được vì người nóng lắm, hại nội tạng lắm lắm. Chả biết uống thuốc bắc hay thuốc nam gì cho khỏi nữa?

10. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

em về thử mới được...............

11. Me Tran Ha My

Me Tran Ha My Thành viên chính thức

Cái này không coi thường được đâu nha. Bác hàng xóm nhà tớ trước cũng chỉ bị viêm họng mạn tính. Cũng đi khám và uống thuốc nhiều mà không khỏi. Bác sĩ cũng nói lympho quá phát. Giữa năm ngoái đùng ra thì bị ung thư vòm họng, chết rồi. Tội nghiệp thế, hai đưa con còn nhỏ ơi là nhỏ. Cuối năm rồi chị họ nhà tớ cũng bị như vậy cả nhà tớ lo tá hỏa lên cũng chạy chữa khắp nơi sau khám lại vẫn thế. May quá được mấy mẹ mách cho chị Hà, nhờ chị ấy kê cho toa thuốc, uống hết, 3 tháng trước đi khám lại hết sạch lympho, bác sĩ bảo tế bào sạch và đẹp lắm. Đúng là may quá, phát tâm cho các mẹ số đt của chị ấy này 01235410208. Chị ấy đông bệnh nhân lắm, giáng mà lên lịch hẹn trước nhé.

12. Me Tran Ha My

Me Tran Ha My Thành viên chính thức

13. banmainang

banmainang Bắt đầu tích cực

Mình cũng bị viêm họng mãn tính này có khi bị hàng tháng có tháng bị 3 lần. kinh nghiệm của mình là súc miệng bằng nước muối sinh lý cố gắng cho sâu vào họng một chút mỗi ngày 3 lần mình thấy đỡ hơn đấy

14. trang07

trang07 Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng đang đau họng đây, khô cổ khó chịu lắm, vẫn đang uống mật ong hấp quất

15. nana123hy

nana123hy Thành viên kỳ cựu

bạn mình bị làm mọi cách rùi àm vẫn chưa khỏi hẳn, chắc phải sống chug với lũ thật

16. Ngaquynh8181

Ngaquynh8181 Tôm sú xuất khẩu

Ku con nhà em có dạo cũng nhiều đờm lắm, nhiều khi đờm ra rồi chưa biết lại nuốt vào. Hic

17. Ngaquynh8181

Ngaquynh8181 Tôm sú xuất khẩu

Bệnh viêm họng này mà vào miền nam chắc hết ngay thui mà

18. lovelybaby91

lovelybaby91 Banned

tự nhiên hôm nay e đâu họng quá.mà e bị ho mãi ko khỏi...làm thế nào đây hả các mẹ?