Vitamin Cho Trẻ: Nên Uống Ra Sao?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi channy155, 10/10/2019.

1. channy155

channy155 Thành viên chính thức

VITAMIN CHO TRẺ: NÊN UỐNG RA SAO?

Hồi bé nhà mình được 1 tuổi, có một thời gian bé bị chững cân và không cao. Mình rất lo lắng không biết bé bị thiếu chất gì để bổ sung.

Chi phí đi xét nghiệm vi chất ở phòng khám tư bên này rất đắt, còn dịch vụ Y tế cộng đồng (NHS) thì họ thường chỉ ưu tiên cho trường hợp suy dinh dưỡng. Thế là khi về VN chơi, mình tức tốc cho đi Vinmec làm xét nghiệm. Mình còn nhớ chi phí cả xét nghiệm vi chất và chụp tuổi xương là khoảng 7 triệu. Sau này mới biết gọi dịch vụ Medlatec tới nhà rẻ hơn nhiều. Kết quả cho thấy bé nhà mình bị thiếu Vitamin D và Sắt (Iron) còn xương khớp vẫn phát triển bình thường.

Mặc dù mình vẫn cho bé uống vitamin D đầy đủ theo đúng liều được kê, mình nhận ra là bé nhà mình rất ít phơi nắng. Thời tiết ở UK có những ngày ảm đạm kinh khủng, con chỉ ru rú trong nhà nên không có đủ nắng mặt trời hic.

Sau đó là một thời gian bổ sung vitamin D và sắt cho con. Mình cho bé uống theo đơn kê của Vinmec, nhưng sau 1 tháng đi xét nghiệm lại chỉ số vẫn còn thiếu.

Vậy là mẹ lại hì hục đi đọc các review ở website Boots UK để tìm ra một loại vitamin tốt. Và kết quả là đây, sau 1.5 tháng dùng DDop, bé nhà mình đã có chỉ số D hoàn toàn bình thường. Chỉ trong vòng 1 tháng, bé đã cao lên 3 phân và hiện tại chiều cao bé hoàn toàn ổn. Bé nhanh nhẹn, vốn từ cả Anh và Việt đều phong phú.

Về chế độ dinh dưỡng, bác sĩ khuyên mình nên bổ sung nhiều rau xanh (đặc biệt là rau muống) + lòng đỏ trứng gà để tăng cường sắt. Mình cho bé uống thêm sắt dạng hòa tan có chứa thêm vitamin C của Spatone. Lý do là vì vitamin C giúp sắt hấp thụ tốt. Mẹ nào cho bé ăn thịt bò xong có thể cho tráng miệng bằng cam để tăng khả năng hấp thu nhé. Đặc biệt, dùng Spatone thì phân bé ko bị ngả màu thẫm như uống sắt bác sĩ kê, bé cũng ko bị táo.

Kết luận, các mẹ nên cho bé uống đầy đủ vitamin D ( không thể thiếu), vitamin tổng hợp bao gồm có A,C, Kẽm, Sắt,.. hàng ngày. Ngoài ra, nếu xét nghiệm vi chất bị thiếu chỉ số nào thì liều cho chỉ số đó cần cao hơn nhé.

https://www.facebook.com/pg/babyboomevabe/posts/?ref=page_internal

Xem thêm các chủ đề tạo bởi channy155
    Đang tải...

2. Datdobazan

Datdobazan Thành viên đạt chuẩn

vitamin D có thể tắm nắng dó bạn. bạn có thể tắm nắng cho bé trước 8h thử bạn

3. Đèn Phúc Lộc

Đèn Phúc Lộc Thành viên rất tích cực

cảm ơn đã chia sẻ