Vợ chồng em có nên chuyển về quê sống không. Cần các mẹ tư vấn giùm ạ.

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Nguyễn Thị Xuyến, 6/2/2014.

1. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Hiện em đang suy nghĩ rất nhiều, phân vân rất nhiều về việc nên tiếp tục ở lại Hà Nội hay chuyển về quê ạ. Sơ lược qua về gia đình em thế này ạ: 2 vc em đều ở Thanh Hóa, 2 nhà cách nhau tầm 15km, bên nội thì giờ có BMC (mỗi tháng bố chồng em có lương hưu 3 triệu nên cũng không phải lo), em trai chồng đã lấy vợ và lập nghiệp tận Quảng Bình. Bố mẹ em thì đã mất trong 1 vụ tai nạn giao thông cách đây 4 năm, chị gái cả lấy chồng ở Nghệ an, chị thứ 2 thì ở cách nhà chồng em khoảng 11 km, cách nhà em khoảng 4 km, em trai thì đang học hệ quân sự ở Học viện Quân y. Chồng em làm ngoài HN đã chục năm, em thì cả đi học đi làm cũng đã ở HN 7 năm rồi. 2 vc giờ đã có bé trai 1 tuổi rưỡi, và 1 mảnh đất nhỏ ở Đông Anh (Vẫn còn nợ tiền 2/3 mảnh), 2 vc làm ở 1 công ty nhập khẩu và phân phối sữa bột, bột ăn dặm trẻ em, vợ làm kế toán, chồng làm kinh doanh (làm tư nhân nên nói chung cũng không phải là ổn định lắm). Giờ em đang phân vân giữa việc về quê hay ở lại Hà Nội. Nếu về quê thì sẽ bán đất ngoài này, 2 vc kiếm đủ tiền mua đất mặt đường (cách nhà BMC khoảng 1-2km), xây nhà ở quê và có 1 số vốn để kinh doanh.
    Ở Hà Nội thì nhiều cơ hội kiếm tiền hơn, được làm việc đúng với chuyên môn (em học Học Viện Tài Chính hệ chính quy), xa bố mẹ chồng thì cũng ít va chạm hơn. Nhưng ở Hà Nội mà 2 vc tự thân vận động,chẳng gần người thân nên nhiều khi cũng thấy tủi, cứ cho là đã có đất, có nhà, nhưng chỉ có 2 vợ chồng với con, vì công việc lại phải đi tối ngày, chẳng có thời gian cho con, rồi những lúc ốm đau không có người thân giúp đỡ, rồi những lúc nội ngoại ở quê có công việc, bố mẹ chồng ốm đau dắt díu nhau đi đi về về cực lắm. Đi lâu quá không về thì lại tội cho ông bà không được gặp cháu.
    Về quê thì chuyển sang kinh doanh chứ không làm đúng chuyên môn nữa (em có ý định sẽ thi để lấy chứng chỉ hành nghề kế toán thuế rồi tìm xem cty nào cần kế toán thuế part time để nhận làm), việc kinh doanh thì chắc chắn sẽ có lúc này lúc kia không phải lúc nào cũng thuận lợi. Rồi gần BMC hơn, va chạm nhiều hơn, không còn được tự do nhiều như ở HN. Đổi lại về quê lại đỡ áp lực tiền bạc hơn, chi phí ăn uống, con cái học hành cũng đỡ tốn kém hơn, gần người thân hơn, ông bà được gần con cháu, mình cũng có ông bà đỡ đần trông nom con cái cho. Khi ông bà già yếu, ốm đau mình cũng có điều kiện chăm sóc hơn.
    Nghĩ là vậy nhưng em vẫn đang phân vân quá các mẹ ạ. Các mẹ thông thái cho em lời khuyên với nhé! Hoặc mẹ nào có hoàn cảnh như em thì vào chia sẻ với em ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nguyễn Thị Xuyến
    Đang tải...

2. Small_Elephant

Small_Elephant Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Vợ chồng em có nên chuyển về quê sống không. Cần các mẹ tư vấn giùm ạ.

Em chưa có gia đình, nhưng trong suy nghĩ của em thực sự rất muốn về gần nhà, làm việc gần nhà, gần bố mẹ...
    Còn lời khuyên nên làm thế nào, có lẽ các anh chị có gia đình rồi sẽ có lời khuyên tốt nhất...
    Mong chị nhận được nhiều góp ý, có lựa chọn đúng nhất để hài hòa được cuộc sống

Nguyễn Thị Xuyến thích bài này.
  3. Nguyễn Thị Xuyến

Cảm ơn mn. Chờ mãi mới có mn vào cho ý kiến. Hiện giờ mình cũng đang nghiêng về quyết định về quê hơn, để suy nghĩ và nhờ các nhà thông thái tư vấn xem thế nào. Có mẹ nào hoàn cảnh tương tự thì chắc sẽ đưa ra lời khuyên đúng đắn.

4. ruoixjnh

ruoixjnh Thành viên chính thức

nếu về quê vẫn có cơ hội xin được việc cho cả 2 vợ chồng thì em thấy phương án về quê có vẻ khả thi đấy chị :)

5. Nguyễn Thị Xuyến

Cảm ơn mn, giờ về quê mình xin việc có vẻ cũng không phải là dễ, chỉ có lao động phổ thông là dễ thôi. Mình có hướng về quê kinh doanh, nhưng vì kinh nghiệm chưa nhiều nên cũng thấy hơi lăn tăn.

6. Sol boutique

Sol boutique Thành viên tích cực

hướng của bạn về quê là kinh doanh,ok! vậy bạn đã xác định kinh doanh gì chưa? bạn có định hướng rõ ràng hay đủ quyết tâm là kinh doanh ở quê thì sẽ kinh tế của 2 bạn sẽ khá hơn không? nếu không khá hơn thì về làm gì?
    mình nghĩ thế này,ở đâu cũng đc,miễn là kinh tế hiện tại phải ổn định,tương lai sẽ phát triển,còn không thì về gần gia đình mà mọi thứ cứ tầm tầm rồi sống là không ổn :) áp lực tiền bạc ở đâu cũng có,bạn ở TP rồi nhìn xuống ở quê là dễ thở,có chắc không?
    với mình,kinh tế luôn đặt lên làm đầu,có tiền rồi muốn gì cũng đc bạn ạ :)
    rồi còn con cái,cháu bây giờ còn ẵm không nói,nhưng khi bắt đầu lớn lên,môi trường học tập,ăn ở,sinh hoạt ở HN và TH cũng khác nhau bạn nhé,theo bạn thì ở đâu tốt hơn
    chúc bạn lựa chọn đc quyết định hợp lý nhất cho bản thân và gia đình nhé :)

7. Nguyễn Thị Xuyến

Cảm ơn ý kiến của bạn. Mình sợ rằng không thể cố được ở HN, 2 đứa con đi học, 2 vc thì đều làm tư nhân nên không có gì là ổn định cả, chồng thì lại là con cả, kiểu gì cũng phải phụng dưỡng bố mẹ, bố mẹ thì không thể chịu đươc ngoài này, nếu ra ở cùng mình cũng thấy khó chịu, so với việc ở riêng cách vài km như ở quê. Ông bà ko chịu ra, rồi già yếu cứ phải về suốt cũng chết.Mình cũng đã ngắm chỗ đất gần nhà chồng mình rồi, hôm sau mình định sẽ mở 1 cửa hàng tạp hóa hoặc cửa hàng đồ sơ sinh, sữa, bỉm... nói chung vẫn đagn trong thời gian cân nhắc mn à.

8. ngatlt

ngatlt Thành viên kỳ cựu

theo như e thấy hoàn cảnh của chị thì nên về quê vì mảnh đất kia chị còn nợ 2/3 là bao nhiêu? trên này ko người thân những lúc có việc đột xuất thì sẽ ra sao? E đây nhà chồng ở Hải Dương có 3 anh e trai, anh chị thứ 2 ở cùng bố chồng , lương ông gần chục triệu mà nuôi con cái anh hết + đình đám ở nhà, anh cả lam giảng viên Học viện KTQS mở cty riêng kéo chông e về làm cho mà tra có 5 triệu (trừ bảo hiểm còn 4,25g tr), anh chồng thì có nhà rùi ban đầu hứa vch e mua nhà thì cho 5ootr, giờ bdds giảm lúc thì bảo cho 100, vay 100, lúc nọ lúc kia nên chồng e đang muốn nhảy ra ngoài làm, e thì lương lậu lúc nọ lúc kia hiện tại hai vch mới dành dụm đc có 1 chút nhưng ko biết bao giờ mới mua đc nhà. Anh cả cứ bảo để về nói ông bán 1 mảnh cho mua nhà nhưng thực tâm e muốn phấn đấu mấy năm nữa xem thế nào. Nhà nggoaij e thì cũng giúp đc ít nhưng e ko muốn nặng về nhà m. E cũng muốn về Nam Định sinh sống (quê e) nhưng nghi trên này có cơ hội tiến thân hơn (mặc dù quê e có cơ hội rất nhiều vì gdd e cũng nhiều ng giúp đỡ nhưng vẫn xa nhà tầm 30km). Thực ra gd e cũng có chỗ dựa nên mới qdd trên này, về nội ngoịa đều có xe riêng nên đỡ lo khoản tốn kém, chị nên suy nghĩ ký nhé

9. Nguyễn Thị Xuyến

Cảm ơn mn cho ý kiến ạ. Ở trên này nếu mọi chuyện cứ diễn ra bình thường thế này thì khoảng 3 năm nữa là nhà mình cũng trả nợ hết tiền đất và cất được 1 tầng để ở thôi, nhưng nếu có chuyện đột xuất như vc con cái đau ốm, hoặc ông bà ở quê đau ốm thì chẳng biết làm thế nào. 2 vc làm tư nhân thì không thể tránh được lúc nọ lúc kia, rồi con cái đi học tốn kém hơn ở quê nhiều. Nói chung là không có chỗ dựa, 2 gd đều không có điều kiện thì vất vả lắm. Về quê thì lại dính khoản công việc nên cũng đang suy tính, chứ nếu có cv ổn ổn ở quê thì mình sẽ phắn thẳng luôn ý.

10. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

mình ủng hộ mn chuyển về Quê,bởi những gì cần phân tích mn nói ra hết rồi.!
    tuy nhiên có thể sau 1-2 năm nữa cũng chưa muộn mn ạ.

11. Nguyễn Thị Xuyến

Em chờ mãi ý kiến của mẹ Diệp Anh và chị Song Nhi ạ. Vì thỉnh thoảng em có đọc các comment của 2 chị thì thấy 2 chị có suy nghĩ rất chuẩn, rất tích cực, nói chung là rất đáng để em học tập. Em cảm ơn chị ạ. Em cũng đang nghiêng về quyết định về quê, nhưng vấn đề công việc ở quê cũng khá đau đầu chị ạ.

12. meoluoi1107

meoluoi1107

em thấy nếu về quê có cơ hội thì hãy về chị ạ, còn nếu chưa thì tạm thời làm, trả tiền nợ và tích lũy vốn làm ăn rùi về mà, về quê giàu thì ko có chứ đủ ăn thì cố đc chị ạ

13. Nguyễn Thị Xuyến

Cảm ơn mn. ý mn đúng ý mình luôn, mình cũng đang xin ý kiến mọi người thôi, chứ về thì khoảng 3-4 năm nữa mình mới về, bán đất ngoài này, kiếm thêm tiền mua đất mặt đường ở quê, xây nhà, có 1 ít vốn rồi mới về mở cửa hàng tự kinh doanh. Nhiều người nói là như vậy thì phí cái bằng Học viện tài chính của mình quá. Nhưng mình thì thấy chả quan trọng, giờ bằng cấp đầy, người ta còn thạc sĩ chứ chẳng thèm là cử nhân như mình đâu, quan trọng là làm việc mình thích, và làm ra tiền.

14. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Làm con thì không tránh khỏi trách nhiệm với Gd,với Bme.Nếu Mn ở ngoài này có anh em gì thì cũng đỡ,nhưng chỉ có 2 Vc và con thì nhiều lúc mệt mỏi lắm.Thêm nữa Cv cũng không hẳn là ổn định.
    Trước mắt về quê có thể gặp khó khăn trong công việc nhưng dần sẽ ổn,Bù lại gần gia đình nên thoải mái và ít lo nghĩ hơn.Thêm nữa nói thật là ở Quê sống dễ,kiếm tiền có khi còn nhiều hơn ở Hn.

15. Nguyễn Thị Xuyến

Vâng em cảm ơn chị ạ, em thì cũng chẳng dám mong sẽ kiếm tiền nhiều hơn ở Hn đâu, chỉ cần đủ mức sống trung bình khá cho cả gia đình và có tích lũy mà thoải mái ít lo nghĩ là được thôi ạ (nghe có vẻ an phận thủ thường mn nhỉ). Nói chung nghĩ đến cảnh vc con cái ở ngoài này không có anh em thân thiết cộng với việc còn phải phụng dưỡng bố mẹ chồng lúc về già là em đã muốn về quê rồi. Ở ngoài này đã chật vật mà ông bà ở quê lại ốm hàng tuần, hàng tháng thì cũng chết.

16. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Các cụ về già lại hay bệnh,dù bệnh nhẹ thôi thì con cái ở xa không yên tâm.Thêm nữa giả sử như các cụ mà ốm đấy 2-3 năm thì lúc đó mới mệt.Lúc trước Bà đẻ ra Mc mình ốm nằm 3 năm trời,Mc mình cứ phải chạy đi chạy về dù cách quê chồng có 45km thôi.Lúc đó cả nhà cứ như chạy lũ ý.Trở đi mắc núi,trở lại mắc sông.Nói thật mình nghĩ ở quê kiếm tiền ngon hơn ở Hn.
    Ngoài này mở mắt ra là phải có tiền,Các con lớn lên mà Bme mải kiếm tiền ko quản đc con,uốn nắn được con thì cũng tội lắm.

17. Nguyễn Thị Xuyến

Đúng rồi đấy mn ạ, em là cũng vì nghĩ đến những vấn đề đó nên mới có ý về quê, năm trước khi mua đất suy nghĩ chưa thấu đáo, cứ nghĩ là chắc chắn sẽ sống ở ngoài này cơ.

18. Nguyễn Thị Xuyến

Nói chuyện với chị em càng thấy yên tâm hơn quyết định về quê của mình. Mà em nói thật nhé, chị có lối suy nghĩ rất giống em, để em kiểm tra xem kết bạn với chị chưa, nếu chưa thì chị em mình kết bạn nhé!

19. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Năm rồi Bà mẹ chồng của chị chồng nhà mình ốm nặng,Anh chị ở nước ngoài nên về chăm sóc cũng khó khăn vì vướng 3 cháu đang ăn học tốn kém(học ở Đức,học ở Anh).Thế nên Chồng mình cứ phải thay anh chị,Đưa cụ đi khám,lấy thuốc,tuần mấy lần về TB.
    Đến khi cụ mất anh chị ấy cũng vất vả và tốn kém nhiều lắm lắm vì chỉ có mỗi mình anh là con.

20. Nguyễn Thị Xuyến

Tội cho bố mẹ nuôi con lớn lên mà khi già yếu ốm đau chẳng được con chăm sóc, có khi còn không được gặp con trước khi nhắm mắt ấy. Nghĩ mà thấy tội, mình là con cái cũng cảm thấy có lỗi với bố mẹ lắm. Như bố mẹ em, đi chùa vào đêm ngày mùng 7/4 (lễ phật đản) rồi bị tai nạn mất lúc nửa đêm, cả nấy chị em đều ở xa chưa kịp về, đến khi về thì người ta đã cho bố mẹ vào quan rồi, em chẳng được nhìn bố mẹ lần cuối, chẳng làm được gì cho bố mẹ cả, đã 4 năm rồi mà em vẫn còn ân hận về điều này lắm. Nhưng tất cả đã muộn.