Vợ Chồng Thu Nhập 60 Triệu/tháng, Có Nên Cho Con Đi Du Học

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mẹ bông xù xù, 18/9/2017.

1. Mẹ bông xù xù

Mẹ bông xù xù Thành viên mới

Con em năm nay học lớp 8. Em đang tính học xong cấp 2, sẽ cho con đi du học cấp 3 tại Úc, một phần vì không thích cách đào tạo của Việt Nam, phần quan trọng nữa là muốn con tiếp cận với nền giáo dục tiên tiến của thế giới.

Vợ chồng em hiện nay tổng thu nhập khoảng 50-60 triệu/tháng. Không biết, với mức lương này thì có đủ cho con đi du học không (Thực ra, nhà em vẫn có 1 khoản dự trữ, nhưng không muốn động đến).

Nhà mình mẹ nào đã cho con đi du học rồi thì cho em xin ít kinh nghiệm, cụ thể nhất là chi phí du học sẽ mất bao tiền/tháng, và nếu du học Úc thì nên chọn trường nào? Các mẹ cho em xin thêm ít khó khăn có thể gặp phải để em lường trước nữa nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ bông xù xù
    Đang tải...

2. TranPhuong313

TranPhuong313 Thành viên đạt chuẩn

60 triệu/tháng giả sử tiết kiệm được 30 triệu, 1 năm khoảng hơn 300, 4 năm được 1.3 tỷ; nếu tiết kiệm sẵn có khoảng 2-3 tỉ rồi thì 4 năm nữa cho con đi học đại học được
    Nhưng cũng tùy con mình có học được ko nữa

3. Mẹ bông xù xù

Mẹ bông xù xù Thành viên mới

Bạn ơi, không biết chi phí du học thực tế là bao nhiêu nhỉ? Vì hiện tại mình không muốn động đến khoản tiết kiệm đang có của nhà (tiền này chỉ dùng để bảo lãnh cho con qua chứ không dùng để chi tiêu cho con học). Mình không biết là nếu thu nhập 60tr/tháng thì có đủ tiền nuôi nó học ở ÚC hàng tháng không? Còn vấn đề con có học được hay không mình chưa bàn tới :D. Bạn có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm với mình

4. TranPhuong313

Tùy vào trường mình chọn, ở khu "vùng cao vùng xa" thì học phí rẻ, chi phí sinh hoạt cũng thấp hơn. Thông thường, trường nào rẻ thì 1 năm học phí cũng rơi vào hơn 12k/năm + tiền sách vở 1k + tiền ở 5k + tiền bảo hiểm phụ phẹt khác khoàng 3-4k, tổng khoảng 20k+ mỗi năm nếu dè sẻn.
    Nếu cháu sang vừa học vừa làm thì sẽ đỡ được nhiều, 1 tỷ thường sẽ đủ cho hơn 2 năm đầu.
    :) quan trọng là con mình sống thế nào nữa, nó đàn đúm đòi đi chơi thì có tiền tấn

5. Hoa đồng tiền 125

Hoa đồng tiền 125 Thành viên mới

Bạn ơi, tiền kia là bạn đang tính đô Úc hay đô Mỹ? 20k USD thì thu nhập 60 triệu chắc không trụ nổi. Mình cũng đang quan tâm đến du học cho con, nhưng là du học Mỹ. Nhà mình có người nhà ở bên đó rồi nên chắc cũng rẻ hơn

TranPhuong313 thích bài này.
  6. TranPhuong313

Người Mỹ không thích bị làm phiền, rất tôn trọng "privacy". Nếu gửi con cho người quen thì mình bớt chút ít được tiền nhà, còn tiền ăn, tiền học, tiền bảo hiểm, tiền đi lại... vẫn phải tính. Nói chung là không bớt được bao nhiêu đâu bạn ạ.

7. Hongnhung79

Hongnhung79 Thành viên tập sự

Mình thấy du học ở Hà Lan rẻ hơn mà bên đó cách dạy học cũng hay lắm

8. minhxanhdo

minhxanhdo Thành viên đạt chuẩn

Là mình thì mình vẫn cố cho con đi du học. Có đi thì mới biết ngoài kia người ta như thế nào

9. manhnguyen123356

manhnguyen123356 Thành viên tập sự

vợ chồng mình cũng định cho con đi du học Úc từ sớm , vì mình thấy cách giáo dục ở VN nó cứ bị khuôn sáo cổ truyền quá, nhất là dạy tiếng ANh ở trường ấy, con mình học lớp 7 rồi mà còn k giao tiếp đc , phải cho nó đi học tiếng Anh ở trung tâm SCOTS ( hình như cũng là của Úc ) , biết là tốn kém hơn ở VN nhiều cơ mà sau nay con cái nó có tương lai

10. Ngocchau12345

Ngocchau12345 Thành viên sắp chính thức

nếu đầu tư ngay tại VN thì có thể xin được học bổng giảm bớt chi phí bạn ạ, giờ mình thấy nhiều nơi đào tạo tốt, hs học xong hay xin được học bổng lắm

11. caylieu

caylieu Thành viên tập sự

cũng có một số chương trình du học được hỗ trợ từ phía canada đó bạn, mình nghĩ nên theo dõi thường xuyên những thông tin du học để vừa nắm được chương trình học, cũng như nếu đạt được tài trợ thì cũng bớt được một khoản không nhỏ đấy.

12. yentrantnu

yentrantnu Thành viên mới

Nếu con giỏi để tìm học bổng hỗ trợ thì cũng yên tâm phần nào.
    Lương 60tr đều thì có lẽ hơi khó khăn để con đi du học

13. JeniferLopez Saigon

JeniferLopez Saigon Thành viên tập sự

Hi mẹ bông xù xù! Ý tưởng lớn gặp nhau nè. Chị dâu nhà em cũng đang kế hoạch cho thằng nhỏ 2004 đi du học Mỹ hè năm sau. Chị ấy rồi nhờ bên vp luật sư PGL Nam Luật bên quận 1, hỗ trợ giấy tờ xong rồi nên chị dâu em cũng an tâm đôi phần.
    Du học bậc trung học tỷ lệ đậu visa khá là cao nghen. Học phí bên Mỹ trường trung học tư khoảng 50,000us$/năm gồm chi phí sh và học phí ah. Chị dâu với anh em cũng thu nhập ngàn ấy tiền, mà cũng nhờ gặp may có anh LS Tâm nên duoc trấn an và có kế hoạch cụ thể rồi. Muốn thì cứ làm đi chị. Vì tuong lai con em chúng ta.

14. JeniferLopez Saigon

JeniferLopez Saigon Thành viên tập sự

Dung roi chi. Có người nhà thì bớt lo chút xíu :)

15. pgbeauty_good

pgbeauty_good Bắt đầu nổi tiếng

mình nghĩ 4 tiwr chắc ok ah

16. star_lucky

star_lucky Thành viên mới

Mình nghĩ học trung học thì ok, đến khi lên đại học có thể làm thêm đỡ được phần nào.

17. caylieu

caylieu Thành viên tập sự

hiện tại đi du học canada cũng là một sự lựa chọn tốt đó các mẹ, đặc biệt là ở bậc trung học phổ thông, chính quyền bên đấy tạo khá nhiều điều kiện luôn, đồng thời cơ hội được định cư cũng là rất lớn

18. daohoadt

daohoadt Bắt đầu nổi tiếng

cá nhân mình nghĩ thì nên để con thêm 3 năm cấp 3 nữa, vào đại học thì cho con đi cũng chưa muộn. còn phụ thuộc khả năng của con nữa, nếu con không muốn đi thì cũng không nên ép quá

19. Nguyễn Kim Cương

Nguyễn Kim Cương Thành viên sắp chính thức

Theo mình thì cho con đi du học được rất tốt,nhưng thu nhập 60tr chỉ lấy đấy cho con học ở úc thì sợ ko đủ được

20. khoale06092009

khoale06092009 Thành viên chính thức

Tổng thu nhập của bố mẹ là 60tr/ tháng - câu hỏi con đi du học được hay không được ? Để trả lời câu hỏi này theo mình bạn cần phải xem xét đến các yếu tố :
    - Thu nhập 60tr/ tháng ---> dành hẳn cho con được bao nhiêu ? (sau khi đã trừ chi phí của những người còn lại trong gia đình ở VN)
    - Mức thu nhập này sẽ kéo dài bao lâu ?, mức độ rủi ro nếu 1 or 2 bố mẹ mất nguồn thu nhập (vì xác định con đi du học ít nhất cũng phải 7 - 8 năm - thời gian tương đối dài)
    - Gia đình có mấy con ? bạn định đi này là con thứ mấy ---> xét mức độ ưu tiên cho các con...
    - Con đang học lớp 8, nếu tính theo đúng High school ở Mỹ, Úc, Canada thì con học hết lớp 8 nên cho đi để kịp vào lớp 9 bên kia.
    - Trình độ tiếng Anh của con, mức độ tự lập, thích nghi ra sao...
    - Thêm nữa, con dưới 18 tuổi là phải có người bảo lãnh ---> chi phí sẽ đội lên nhiều so với đi du học đủ 18 tuổi (có thể tự thuê nhà, không cần bảo lãnh, nếu đủ trình độ tiếng Anh vào học chuyên ngành chính ---> được đi làm thêm và tiết kiệm được tiền học tiếng Anh).
    Sơ qua như vậy đã nhé. Để vào chi tiết thì cần phải tính toán lâu lắm :). Nếu cần tư vấn thêm, bạn có thể inbox mình - 1 mẹ có con du học Canada