Vợ em mới sinh mổ, giúp em với.

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi kikoshop, 28/8/2010.

1. kikoshop

kikoshop Baby fashion-VNXK

Chào các mẹ.
    Vợ em do khó đẻ nên đã phải sinh mổ hum thứ 2 vừa rùi và hum nay cả 2 mẹ con đã về nhà. Nhưng em đang có vấn đề cần các mẹ có kinh nghiệm giúp đỡ.
    1. Do vợ em ít sữa (sữa chưa về nhiều hay sao ý), hoặc do lý do gì khác mà bé nhà em nhất định không chịu bú mẹ. Chỉ toàn uống sữa ngoài thôi. Em phải làm thế nào để con em bú mẹ bi giờ ạ?
    2. Vợ em mới mổ xong đã bị ho, nên mỗi lần ho ấy là cả sự tra tấn lên vết mổ còn mới. Nhìn cảnh vợ em cố nhịn ho mà không cầm nổi nước mắt. Các mẹ có bí quyết gì chữa ho thì giúp em với nhé.

Cảm ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kikoshop
    Đang tải...

2. mẹ cu tut

mẹ cu tut Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Vợ em mới sinh mổ, giúp em với.

Mình cũng sinh mổ nên có vài lời khuyên với bạn.
    Người mẹ sau khi đã phải chịu đau đẻ rồi đẻ khó, rồi mổ nên rất mất sức, nghe bạn tả thì chắc VC bạn sinh con đầu lòng, thêm vào đó là việc chăm sóc con nhỏ còn bỡ ngỡ nên rất mệt mỏi. Bạn và người nhà nên trợ giúp người mẹ việc chăm bé, trông bé để ngừoi mẹ có thể nghỉ ngơi. Vì sinh mổ nên phải tiêm kháng sinh nhiều nên sữa mẹ cũng ít đi. Không nên cho người mẹ ăn cháo chân giò nhiều, dễ gây đau bụng đi ngoài (hic, mình ngày xưa cũng bị như vậy). Mình thấy ăn quả đu đủ xanh luộc để cả vỏ, cũng giúp tăng cường sữa mà đỡ bị ngấy. Hàng ngày, người mẹ nên lấy khăn chườm nước nóng để xoa quanh vùng vú để các tuyến sữa lưu thông (tớ cũng bị đứa đầu ít sữa, đứa thứ 2 tớ áp dụng cách này thấy cũng cải thiện đc rõ rệt), chăm cho con bú, mỗi lần một ít để trẻ có phản xạ bú mẹ. Nên ăn cơm nóng, cháo nóng, sữa nóng sẽ giúp có nhiều sữa hơn.
    Nếu bị ho thì nên hấp quất mật ong để ngậm cho đỡ ngứa họng, súc miệng nước muối hàng ngày và đặc biệt là người mẹ phải đc nghỉ ngơi thì sẽ nhanh khỏe lại.
    Vài dòng chia sẻ với bạn vì thấy vợ bạn giống cảnh mình ngày xưa khi đẻ đứa đầu. Một mình chăm con, đẻ mổ mất sức, lại ko đc nghỉ ngơi nên mình ho mấy tháng liền. Ngay khi mình thuê đc người giúp việc, có ng chia sẻ bớt việc,... hết ho ngay.

tna, kytich_anhkikoshop thích.
  3. Cúnmt

Cúnmt Long nhãn, hạt sen H.Yên

chân giò nấu cháo hoặc chân giò hầm đu đủ thì sữa về nhiều bố nó ạ, kinh nghiệm ngàn năm của các cụ rồi . Tùy theo thể trạng đường ruột từng người mà ăn cháo chân giò đi ngoài, thường rất hiếm hiện tượng này xảy ra .

Ăn rau thì nên ăn rau ngót cho ra sạch dạ con và lành

Về sữa mẹ, bố nó kiểm tra xem mẹ nó có ăn thức ăn gì liên quan tới xào nấu với tỏi , hành ko ? vì ăn đồ hành tỏi, gia vị có vị nồng, cay ớt như thịt bò xào tỏi ... sữa sẽ hoi và bé khóc ngặt cũng ko chịu bú tí mẹ đâu

kytich_anhkikoshop thích.
  4. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

5. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

K hiểu sao đường dẫn lại bị *** thế kia, copy paste lại giúp bạn nhé

Cho con bú thế nào là đúng?
    Cho con bú
    Hình minh họa: Cho con bú thế nào là đúng?
    Trong khi mang lại những lợi ích rõ ràng như cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng và kháng thể cho trẻ sơ sinh, thắt chặt tình mẫu tử, mang lại khoái cảm cho cả mẹ và bé… thì việc cho trẻ bú cũng có thể khiến cho người mẹ, đặc biệt là những bà mẹ lần đầu cho con bú, lo lắng và đau đớn. Nếu cho con bú không đúng cách, mẹ và bé có thể sẽ cùng cảm thấy căng thẳng, dẫn tới tình trạng bỏ bú ở trẻ và căng sữa, thậm chí tắc tuyến sữa ở người mẹ. Việc quan sát những người mẹ khác cho con bú và nói chuyện với các chuyên gia sản khoa có thể giúp những bà mẹ có con lần đầu học được cách cho con bú tối ưu, làm giảm những cảm giác khó chịu và những biến chứng có thể xảy ra.

Sau đây là các bước cho con bú đúng cách

Sau khi đã lựa được một tư thế ngồi thoải mái cho mình, người mẹ cần ẵm bé về phía bầu vú sắp cho bú. Đầu và thân bé cần phải thẳng hàng, đầu bé không bị gập hay xoay nghiêng. Để đầu bé vào gần bầu vú sao cho bé không phải với hoặc nghển cổ mới ngậm được nhũ hoa.

1. Đầu tiên, dùng tay nặn một vài giọt sữa để làm ướt nhũ hoa.

2. Nâng bầu vú và dùng núm vú đã được làm ướt bằng sữa nhẹ nhàng massage đôi môi của bé để khuyến khích bé mở miệng ra.

3. Khi bé đã mở miệng, đưa đầu vú vào trong miệng bé và kéo bé lại thật sát vào lòng mình, bụng bé áp sát vào bụng mình. Lợi của bé phải ngậm sâu vào quầng vú, càng sâu càng tốt vì trẻ được bú từ vú chứ không phải từ núm vú.

4. Người mẹ cần nhẹ nhàng thay đổi một chút tư thế nằm của bé sao cho bé có thể thở một cách dễ dàng. Dùng ngón trỏ ấn nhẹ lên bầu vú để mũi bé không bị che kín.

5. Luôn giữ bầu vú trong suốt thời gian cho bú sao cho miệng bé không bị sức nặng của cả bầu vú đè lên.

6. Để tránh làm tổn thương nhũ hoa, khi bé đã bú xong, không nên rút ngay núm vú ra khỏi miệng bé mà cần làm giảm lực hút bằng cách đặt một ngón tay của mẹ vào góc miệng của bé, sau đó từ từ rút vú ra.

Nếu bé nằm thoải mái, mút dài hơi, nghe thấy cả tiếng nuốt sữa, và có vẻ no nê, thỏa mãn sau khi bú có nghĩa là mẹ đã cho bé bú đúng cách.

kytich_anh thích bài này.
  6. cuncon_hn

cuncon_hn Thành viên tích cực

Em thì sinh thường thôi nhưng 1 bên ti ngắn nên bé nhà em ko bú đc hay ko chịu bú cũng thế. toàn tập trung bú 1 bên dài, dần dần quen bỏ bên kia luôn. Anh nên xem có phải chị nhà ti ngắn ko thì mua trợ ti. Hoặc cho cháu bú càng nhiều càng tốt thì sữa sẽ ra nhiều và ti dài ra, cháu ko bú sữa sẽ cương lên đau mà dần dần sẽ mất sữa luôn. Về ăn uống thì có thể cho chị ăn cháo móng giò, hoặc móng giò ninh đu đủ xanh. Nghỉ ngơi, tư tưởng thoải mái, ko quá căng thẳng và lo lắng. Nếu để lâu quá cháu sẽ quen ti bình và ko chịu ti mẹ nữa đâu ạ. Cũng mới có vài ngày nên anh cứ yên tâm, còn khắc phục đc mà.

7. kikoshop

kikoshop Baby fashion-VNXK

Cảm ơn chị này. Hiện tại bé nhà em đã bắt đầu chịu bú mẹ nhưng vẫn ít. Nguyên nhân theo em có thể có 2 lý do:
    1. Do sữa mẹ ít (một bên đã ít, bên kia còn ít hơn)
    2. Do đầu ti của mẹ cũng hơi ngắn thật --> Mua cái trợ ti medela ở đâu đấy chị.

Chúc chị và gia đình luôn vui.

8. bo yeu be cun

bo yeu be cun Thành viên mới

Tội nghiệp bạn. Theo ý mình thì bạn nên:
    - Thuê người trông trẻ về để vợ bạn đỡ mệt hơn.
    - Ít sữa thì khó chữa nên bạn tìm hiểu nhung loại sữa tốt, cách bao quản và dùng cho con sớm.
    - nếu vợ bạn mẹt, bạn có thể như mình, gọi điện cho dịch vụ chăm sóc sau sinh tại nhà, mình cho bạn số điện thoại: 0916 986 289. Giúp mẹ khỏe hơn.
    - Bạn cho vợ đi khám xem, vì sau sinh mổ đẻ, phải dùng thuốc cẩn thận lẫn giữ gìn vểt mổ.
    Chuc vo ban som khoe manh

9. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

nhà kiko đã sinh rùi đó hử....
    trc tiên là chúc mẹ tròn con vuông đã này.
    sau là mình có 1 vài ý kiến giúp bạn:
    1.bé chưa chịu bú mẹ cung có thể là do bé chưa quen và cũng do đầu ti mẹ ngắn như bạn nói,vì vậy bạn nên mua cái hút sữa để mẹ bé hút ra,điiều nnày rất tốt,thứ 1 là sẽ kích thik sữa mẹ ra nh hơn nhờ lực hút của xi lanh,thứ 2 con bạn sẽ vẫn bú đc sữa non của mẹ.
    2.Mình cũng sinh mổ và mình cũng thấm cái cảnh ho khi vừa mổ xong...hicc...sợ chết khiếp...đau như muốn bục vết khâu ý.hôm ở viện mình ho có 1 đêm bsi bảo mình mua luôn thuốc ho Autusin về uống(dạng viên nhé,ko fải dạng siro đâu) thuốc này hoàn toàn ko ảnh hưởng gì đến sữa mẹ vì thuốc này dùng đc cho trẻ sơ sinh mà.mình uống và hôm sau hết ho luôn.

10. Me_moka

Me_moka

E khi bầu 4 tháng cũng bị ho, ho kéo dài hơn tháng uống thuốc ko đỡ , nên chăm chỉ ăn tắc chưng đường phèn và rau tần, thì hết ho. Sau khi vừa sinh mổ xong được 3 ngày thì ho, cứ sợ bụt vết mổ thì chết, rồi mọi ng mách ngậm chanh + muối cũng hết. Đợt vừa rồi ho từ trước tết, vừa ho vừa ói, uống thuốc + chích thuốc ko hết ho, thế là mình lại chưng tắc + đường phèn , và chăm chỉ ăn, uống thêm Bổ khí chỉ khái lộ Nam Hà, kiêng ăn hải sản va những thứ nhiều dầu mỡ, đến giờ thì có thể yên tâm đi làm. Bây giờ mình sợ nhất là ho, lúc trước đâu có ho nhiều như vậy, từ lúc có bầu đến lúc sinh xong hình như mắc thêm cái bệnh ho thì phải.Hĩ
    2. Do vk bạn sinh mổ dùng ks nên sữa chưa về bạn phải bảo vk bạn nên matxa bầu ngực,khi tắm nêm cho vòi hoa sen có nước ấm vào và matxa,tích cực cho bé bú để sữa về nhé,