Toàn quốc: Vợ Ở Nước Ngoài, Chồng Có Đơn Phương Ly Hôn Được Không?

Thảo luận trong 'CÁC SẢN PHẨM, DỊCH VỤ KHÁC' bởi dangkynhanhieu, 23/3/2019.

  1. dangkynhanhieu

    dangkynhanhieu Thành viên mới

    Tham gia:
    22/6/2015
    Bài viết:
    24
    Đã được thích:
    3
    Điểm thành tích:
    3
    Theo quy định của pháp luật hiện tại thì Bạn có quyền đơn phương ly hôn mà không cần vợ bạn phải đồng ý. Cụ thể căn cứ theo Điều 51 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn thì

    Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

    2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

    3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

    Như vậy, có thể yêu cầu Toà án giải quyết ly hôn trừ trường hợp tại Khoản 3 kể trên. Nếu gặp khó khăn thì có thể tìm tới các công ty luật để được tư vấn
     

    Xem thêm các chủ đề tạo bởi dangkynhanhieu

Chia sẻ trang này