Thông tin: Vượt cạn ở huyện sướng như... tiên

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi ecoenvir, 3/9/2012.

1. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

(Ba bau) - Nhiều mẹ bầu quyết định về quê sinh nở vì không chịu được cảnh chen lấn trên thủ đô.
    Trực tiếp bác sĩ trưởng khoa đỡ đẻ

Chị Nguyễn Thị Thu (quê Thái Bình, tạm trú tại phường Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội) cho biết, cách đây mấy tháng, chị đã sinh con đầu lòng tại tuyến huyện.

Trong khi đó, bạn bè của chị gần đến ngày sinh đều ở lại Hà Nội sinh con cho an toàn. “Ai cũng kháo nhau rằng, về quê sinh con sợ lắm, sinh ở Hà Nội chật chội tý nhưng yên tâm hơn về chuyên môn” - chị Thu kể.

Sau nhiều lo lắng về chuyên môn cũng như y đức của các bác sĩ tuyến dưới, chị Thu vẫn quyết định về quê sinh con và cho đến giờ, chị thấy hoàn toàn hài lòng về quyết định này của mình.

"Lúc đầu, tôi cũng lăn tăn nhiều lắm, nhưng khi đi khám thai lúc 37 tuần, bác sĩ bảo thai khỏe, chiều thai đã thuận, không có dấu hiệu tiền sản hay nhau thai quấn cổ gì cả, có thể đẻ thường được".

Vốn nhà neo người, chồng lại hay đi công tác, bố mẹ ở quê thì đã cao tuổi nên sau khi nghe bác sĩ nói vậy, sang đến tuần thứ 38, vợ chồng chị Thu đi xe khách về quê mang theo toàn bộ đồ sơ sinh đã mua sẵn.

"Ở quê, người thân chị ai cũng sinh con ở trạm y tế xã, cùng lắm là lên đến tuyến huyện. Mình quyết định lên huyện. Trung tâm y tế huyện cách nhà chục cây số nhưng được cái không sợ tắc đường nên đi chỉ 15 phút là đến nơi".
    Chị Thu nhớ lại lúc trở dạ: “Tôi được hẳn bác sĩ trưởng khoa sản đỡ đẻ. Ông ấy khám kỹ lắm. Khi tôi đau bụng quá, xin bác sĩ mổ đẻ nhưng ông ấy nhất định không cho. Một lúc sau, chị y tá tiêm một mũi thuốc kích thích đẻ cho tôi. Và chỉ 15 phút sau, tôi thấy đau bụng từng cơn. Ông bác sĩ đeo găng tay nhẹ nhàng bóp bụng của tôi, ân cần hỏi xem đã thấy đau nhiều chưa. Và không ngờ, trong vòng 5 phút, em bé đã cất tiếng khóc chào đời”.

Vị bác sĩ ấy cũng trực tiếp khâu vết rạch cho chị Thu. Ông còn nhẹ nhàng dặn dò phải đi lại cũng như cách vệ sinh để không bị nhiễm trùng vùng kín sau sinh. Nhớ lại khoảnh khắc đó, chị Thu thấy như một câu chuyện cổ tích vậy.

"Chẳng bù cho ở Hà Nội, tôi đi khám thai thôi đã bị mắng xơi xơi, chẳng biết đẻ ở đó thì sẽ còn bị mắng thế nào nữa!".

Có lần, ngồi chờ khám thai, tôi còn nghe văng vẳng tiếng các y bác sĩ quát tháo sản phụ trong phòng đẻ: "Dặn thế mà cũng đòi dặn à? Con sắp ngạt rồi đây này? Lúc "sướng" thì ai "sướng" hộ mà sao bây giờ kêu than ghê thế? - nghe những câu nói ấy, chị Thu không khỏi rùng mình nghĩ đến cảnh mình lên bàn đẻ và bị bác sĩ quát nạt.

Giảm được 6 lần chi phí sinh nở

Nếu so sánh với một ca sinh thường ở thành phố thì việc sinh ở huyện cũng không rẻ hơn bao nhiêu. Nhưng điều quan trọng là sản phụ có thể cắt giảm các khoản phụ phí khác như: phong bì tắm cho em bé, lót tay, cảm ơn bác sĩ...

Trường hợp của chị Thu tính toàn bộ chi phí cho ca sinh thì hết chưa đầy 1,5 triệu đồng. Trong đó, 500 nghìn do chồng chị Thu cho vào phong bì cảm ơn bác sĩ vì ông ấy đã tận tình giúp gia đình. Còn 300 nghìn đồng cảm ơn nhóm y tá trong khoa. So với mức phí chị Thu tham khảo của bạn bè sinh thường tại Hà Nội, những chi phí này rẻ hơn khoảng 2/3.

Chị Thu kể, người bạn thân của chị nhất quyết ở lại Hà Nội sinh con. Chị này sinh ở một bệnh viện Phụ sản lớn trên Hà Nội. Chi phí toàn bộ ca sinh thường của bạn chị hết 9 triệu đồng, trong đó: Bồi dưỡng bác sĩ đỡ đẻ 3 triệu, bồi dưỡng kíp đỡ đẻ 3 triệu. "Đấy là chưa kể các khoản phong bì tắm cho bé, vệ sinh cho mẹ..." - chị Thu bảo.

"Không những thế, trong khi bạn tôi phải nằm 4 mẹ một giường, thì ở tuyến huyện, suốt 2 ngày sau sinh, một mình tôi một giường. Đã vậy, cả bà nội, bà ngoại của bé thì cứ thoải mái nằm ngủ mà không phải nằm hành lang hay nằm đất như các bệnh viện ở Hà Nội".

Ông Vũ Bá Quyết, Phó giám đốc Bệnh viện Phụ sản Trung ương cho biết, mỗi ngày, bệnh viện đỡ đẻ 50-70 ca, tiếp nhận 1.200-1.500 bệnh nhân tới khám. Mỗi năm bệnh viện đều triển khai mạnh các biện pháp giảm tải như tăng số giường bệnh, sắp xếp các khoa phòng... nhưng cứ mở thêm ra đến đâu là quá tải đến đó. Mỗi năm, thống kê trung bình cho thấy bệnh viện lại quá tải thêm 15%.

Vì thế, bác sĩ Quyết khuyên, khi sản phụ không có vấn đề đặc biệt về sức khỏe, thai nhi phát triển tốt thì có thể đăng ký đẻ ở các tuyến dưới. Hiện các tuyến dưới đã được trang bị đầy đủ các phương tiện, kỹ thuật hiện đại nên các sản phụ hoàn toàn có thể yên tâm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ecoenvir
    Đang tải...

2. happykids252

happykids252 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Vượt cạn ở huyện sướng như... tiên

Mình vote cho việc sinh ở tuyến huyện, Mình cũng đẻ ở tuyến huyện mặc dù sinh ở tuyến huyện điều kiện không bằng ở HN thật nhưng mình khỏe mạnh nên ko lo lắng gì, Sinh ở huyện thì người nhà chăm sóc mình dc nghỉ ngơi đàng hoàng có giường nằm, còn ở HN thì phải nằm phòng dịch vụ thì mới có ko thì người nhà phải ở ngoài hành lang ( nhìn rõ khổ). Điều quan trọng nữa là lúc mình đau đẻ có người nhà bên cạnh mình có thể bám víu ngay cả khi trên bàn đẻ ( cái này rất quan trọng với bà đẻ để vượt qua giai đoạn khó khăn) trong khi đó Ở HN thì chỉ có một mình mình trong buồng đẻ vì người nhà bị đuổi ra hết hic. ... còn rất nhiều cái, nếu mẹ nào mà thấy mình khỏe mạnh thì mình khuyên nên về tuyến huyện vượt cạn. Còn mẹ nào thấy không ổn thì ở HN.

ecoenvir thích bài này.
  3. hv_honghuong

hv_honghuong Thành viên tích cực

Ở đúng rùi, Em sắp đẻ đây nhưng nghe nói ở HN khi cơn đau đẻ lên thì bị vào phòng cách ly với gia đình, ở quê thấy các chị đẻ người nhà vẫn chăm sóc, dù sao có người ở cạnh phút đau đớn ấy vẫn tốt, mà chi phí cũng thấp nữa, có phong bì cho bác sĩ nhiều tý cũng ít hơn ở HN, HN cái gì cũng đắt, nhưng mẹ nào yếu thì vẫn phải xuống HN thôi

4. dinhthuong

dinhthuong Thành viên rất tích cực

mình cũng sinh con đầu lòng ở tuyến huyện nè, các bác sỹ tận tình kinh khủng lun, mình mổ đẻ mà bác sỹ còn không nhận tiền bồi dưỡng ấy, bác sỹ gửi lại xiền cho mẹ mình bảo chị để mà bồi dưỡng cho cháu

5. GiaLinh-GiaBach

GiaLinh-GiaBach THÔNG TIN DU LỊCH

Nói chung mình không đặt nặng vấn đề sướng khổ... Mình hai lần đẻ ở C vì mình đề phòng những bất trắc xảy ra, chứ nếu mọi việc suôn sẻ thì đẻ ở đâu chẳng được ợ

6. phanthuhieu

phanthuhieu Bắt đầu tích cực

Đúng rồi đó chị, k ai biết trước được chuyện gì sẽ xảy ra với mình hết...với lại ở viện huyện một ngày có vài người đẻ thì đương nhiên là số ca có sự cố ít hơn so với các viện tuyến trên rồi, nhưng tính tỷ lệ % thì e nghĩ chắn chắn các tuyến trên phải thấp hơn vì họ có chuyên môn cao hơn, thường xuyên xử lý các ca khó, có kinh nghiệm hơn...thôi thì khổ một tí còn hơn ạ...hi...em nhát chết lắm....khổ e cũng cố chịu ạ

7. luckyalice

luckyalice Thành viên tích cực

t sinh bé ở bv quận đây, dc cái ko đông và cũng sạch sẽ lắm
    2 vc tớ xa nhà, nên đên lúc đau đẻ t chỉ có 1 mình ở viện, chồng thì chạy về nhà lấy đồ cho 2 mẹ con.
    lúc t mở từ 1cm- đên 6cm may là có mấy cô y tá hỏ thăm động viên suốt,
    rồi đến 6cm thì cho vào phòng truyền giục sinh.
    lúc đó chồng vẫn chưa đến..hiixxx..
    1 mình t nằm giữa phòng có 5 cái bàn đẻ..hixx ..trắng toát..
    sợ lắm.chân run cầm cập
    ê kíp đỡ cho t có 1 bác sỹ, 2 hộ sinh, 3 y tá..
    các bác ấy đỡ đẻ nhiệt tình và động viên tớ nhiều..
    lúc đẻ xong mấy cô mang sữa đút vào miệng cho uống...
    chồng đến lúc vợ đang đẻ.
    đẻ xong ở lại viện 5 ngày mới đưa phong bì cho ca đỡ 600k
    tiền viện phí hết 300k..
    chồng chăm vợ đẻ vẫn có giường nằm bên để ngủ..
    :)
    lần sau nấu sinh bé t vẫn chọn bv quận/huyện tuyến dưới thôi.

8. Huongthu_friends

Huongthu_friends Thành viên sắp chính thức

Không phải tuyến huyện nào cũng có bác sỹ đỡ đẻ cẩn thận, nhẹ nhàng thế đâu bạn ạ. Như ở bệnh viện dưới mình thì có vào mà ko ra được, rất nhiều trường hợp chết oan rồi, nên mình cũng phải xem xét cẩn thận khi quyết định đẻ ở đâu. Mình thì đẻ ở Việt Nhật cũng thấy ổn mà, thoáng, sạch sẽ, mỗi người một giường. Nếu đẻ thường thì một hôm ra viện. Chi phí thì dịch vụ ở đâu tốt tương xứng với giá tiền thôi.

9. thuy_nghean

thuy_nghean Cung cấp các SP Xứ Nghệ!

Cũng tùy bệnh viện thôi mẹ nó ah! Chứ giờ nhiều vượt cạn không thành như đợt rùm beng vừa rồi cũng lo lắm. Với lại sinh trên này có chồng bên cạnh vẫn cảm thấy yên tâm hơn nhiều!

10. vu.tra

vu.tra Thành viên sắp chính thức

có khi mình cũng phải xuống huyện mà đẻ mất, sợ đẻ trên tp quá các mẹ ạ :-s

11. taianh0203

taianh0203 Đủ quyền lập Họ

Trường hợp bình thường thì không sao, còn nếu có biến chứng thì không biết các bác sĩ tuyến huyện có xử lí nhanh và kịp thời được không? hay lại fai bắt xe lên thành phố để đẻ thì rủi ro lúc đó mất cả mẹ lẫn con là rất lớn. Hơn nữa còn việc đẻ mổ nữa chứ, đẻ thường thì không sao rồi, còn đẻ mổ thì sao?

Bác sĩ ở bênh viện tuyến TW làm việc rất mệt mỏi và stress nên chuyện họ quát mắng là rất bình thường, cái quan trọng là ở tuyến TW tỉ lệ rủi ro khi sinh nở thấp hơn rất nhiều so với trung bình ở tuyến dưới. Cá nhân em nghĩ không fai tự nhiên mà các mẹ lại kéo hết lên bv TW đâu ạ :)

Theo em các mẹ nên cân nhắc kĩ trước khi quyết định nhé.

12. mevabesausinh

mevabesausinh HỘI KD HÀ NỘI

Càng gần nhà,càng vắng càng tốt miễn là đảm bảo chất lượng ,dịch vụ và đặc biệt là chuyên môn.Chứ ở chỗ đông chỉ khổ thêm thôi .Trừ trường hợp có tiền sử bệnh,khó sinh,....các vấn đề mà khi mang thai đã được cảnh báo thì nên tìm nên Hà Nội chứ mọi thứ bình thường thì cứ gần nhà cho khỏe.

13. lethianh

lethianh

em đẻ ở tuyến tỉnh nhưng tiền đẻ đã 1800 rùi chưa kể 1tr2 đút bác sĩ và tiền thuốc

14. doanmien

doanmien Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng đẻ tuyến huyện, được 2 cô đỡ đẻ cho, đẻ xong có người nhà đông đủ chăm sóc. Mà tiền đẻ có hết mấy trăm và tiền đút 4 trăm thôi.

15. botsannguyenchat

botsannguyenchat Thành viên rất tích cực

Nói chung các bv tuyến huyện bây giờ cũng tốt hơn rùi, mình cg đẻ ở huyện, đỡ phải ra phụ sản chật chội mà khi vào phòng đẻ, bị cách ly với người nhà.

16. newvisionhotel

newvisionhotel Thành viên tích cực

Các chị cho em hỏi, đẻ ở bệnh viện huyện có dịch vụ gây tê tủy sống(đẻ thường không đau) không ạ?

17. baoboiiu

baoboiiu Thành viên rất tích cực

Theo e thì ko quan trọng là tuyến huyện hay Tp. Cái cần ở đây là mẹ tròn con vuông. Nên cần cân nhắc kỹ để có quyết định đúng đắn nhất ^_^

18. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

đúng là tùy từng viện nhưng nếu mẹ nào dễ sinh thì nên sinh ở bv quận huyện sẽ tốt hơn vì vừa giảm được chi phí vừa được người thân bên cạnh động viên lúc vượt cạn lại không lo bị bác sỹ chửi, vừa thoáng mát rộng rãi

19. daobong

daobong

t2 em đẻ ở C mà hãi quá, có dại mà có tập 3 thì chắc vẫn vào C vì mình mổ 2 đứa rùi nhưng chắc chắn quyết ko, chỉ sợ "trời thương cho đứa con gái" nưa thôi, hị hị hị

20. mevabesausinh

mevabesausinh HỘI KD HÀ NỘI

Sao các mẹ cứ sợ bs họ chửi thế nhỉ ?????????????/