Thông tin: Vượt Qua Nỗi Đau Chia Tay: Khó Nhưng Không Phải Vô Phương

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Rubychou, 19/9/2016.

1. Rubychou

Rubychou Thành viên sắp chính thức

Làm sao để không buồn đây, làm sao để không nhớ đến người ấy, làm sao sống được khi không còn ai bên cạnh… Hàng loạt câu hỏi đau buồn khi bạn chia tay người ấy. Nhưng bạn sẽ sống được thôi, nếu bạn dũng cảm đối mặt với nỗi đau.

http://edu.********.vn/files/image/vuot-qua-noi-dau-that-tinh.jpg

Đừng tự nuôi ảo mộng sau khi chia tay, đó không phải là cách bạn vượt qua nỗi đau thất tình. Đối mặt và chiến đấu với nó mới là điều bạn nên làm khi bị ai đó “đá”. Khó nhưng không phải là vô phương nếu bạn biết cách.

1. ĐỪNG TỎ RA LÀ MÌNH ỔN

Vốn dĩ chia tay đã là một sự bất ổn thì đừng cho rằng mình ổn. Hãy đau khổ, khóc lóc hay than vãn nếu điều đó giúp bản thân bạn ổn hơn. Đừng kìm nén nỗi đau. Nỗi đau không mất đi khi kìm nén, nó chỉ lượn lờ đâu đó rồi chờ lúc bùng phát thôi.

Thì vì chờ nó đến, bạn hãy chủ động đưa nó thoát khỏi mình. Tuy nhiên, bạn cũng cần cho mình “hạn định thời gian” bất ổn, chứ đừng triền miên không dứt. Chẳng hạn như bạn cho phép mình vật vã khóc than trong 1 tuần đầu chia tay, còn sau đó thì nên kiểm soát tâm trạng mình.

Tỏ ra bất ổn nhưng đừng làm “quá lố” như khóc to giữa văn phòng hay cáu kỉnh với mọi người… Đó chỉ làm tâm trạng bạn thêm tồi tệ khi nghĩ đến cảm giác “vô lý” của bản thân mình.

2. CHIỀU CHUỘNG BẢN THÂN

http://edu.********.vn/files/image/vuot-qua-noi-dau-that-tinh2.jpeg

Một cách khá khả quan để giúp không hụt hẫng hậu chia tay thì hãy yêu chiều bản thân mình nhiều hơn. Hãy nghĩ đến lúc quen người ấy bạn đã từ bỏ bao nhiêu thói quen, bao nhiêu mơ ước của mình thì giờ đây chính là lúc bạn “hồi phục” lại những thứ đó.

Bạn sẽ thoải mái làm những chuyện mình yêu thích mà không sợ ai phàn nàn gì cả. Thoải mái ngủ nướng, ăn vặt, đi chơi, tán dóc với bạn bè… hay đi du lịch… Chúng không những giúp bạn thoát khỏi đau buồn vì bận rộn mà còn đem lại sự trải nghiệm mới thú vị không kém. Cuộc sống còn nhiều điều đáng hưởng thụ hơn là ngồi đau buồn.

3. NÓI CHUYỆN VỚI MỘT NGƯỜI NÀO ĐÓ

Tìm cho mình một người thân đủ tin tưởng để chia sẻ về nỗi đau. Hãy nói về nó, về hạnh phúc cũng như là hụt hẫng, mất niềm tin sau khi rời bỏ người ấy. Nó sẽ giúp bạn nguôi ngoai hơn khi có người đồng cảm cùng mình.

Xung quanh bạn luôn có nhiều hơn một người quan tâm đến bạn. Đừng ngại ngần, nói ra nỗi đau lúc nào cũng dễ chịu hơn là ủ kín trong người.

4. KHÔNG CÓ GÌ LÀ MÃI MÃI

http://edu.********.vn/files/image/vuot-qua-noi-dau-that-tinh3.jpg

Ngay cả Trái Đất trong tương lai cũng chẳng thể tồn tại thì tình yêu và nỗi đau chẳng là cái gì cả. Cái gì rồi cũng sẽ tiêu biến. Hôm nay âu lo, buồn bã, ngày mai cũng sẽ như thế nhưng một ngày nào đó nó cũng sẽ biến mất thôi.

Vì vậy, đừng lo sợ là mình sẽ vất vưởng trong suốt khoảng thời gian sau này. Hãy dũng cảm đối diện với nó, để nó xảy ra và tiêu biến, đừng chống chọi và trốn tránh nó. Nếu bạn không bước qua được, cuộc đời sẽ đẩy bạn qua, dù là bằng cách nào đi chăng nữa.

Cuộc đời luôn có những vấp ngã nhưng bước đi tiếp hãy ngã quỵ là do chính bản thân bạn –Thất tình không có gì đáng sợ, chỉ sợ là mình không đủ dũng cảm mà thôi.

Nguồn: ******** VN

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Rubychou
    Đang tải...

2. Maylocnuoc_ Matika

Maylocnuoc_ Matika Thành viên tập sự

Khi chia tay lúc đầu ai cũng bị hụt hẫng nhưng rồi thời gian sẽ xóa nhòa vết thương mà thôi. Không nên quá sầu bi mà ảnh hưởng đến bản thân và cv quá nhiều làm gì. :D

3. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

đang tâm trạng, vớ đc toppic tỉnh táo hẳn....thank bạn nhé...đúng là nên học..buông...

4. aldaristemplar2

aldaristemplar2 Thành viên mới

Cầm lên được thì hãy buông ra được. không có gì là cầm đc mà ko buông được cả

5. thanhthanh2015

thanhthanh2015

điều này chuẩn luôn

6. EnglishHN449

EnglishHN449 Thành viên tích cực

Rất có ích cho những bạn đang thất tình , mình ngày trước thất tình cũng hay buồn và khóc lắm , mình lại k có thói quen chia sẻ với những người khác mà chỉ giữ trong lòng , nhưng dần dần cũng hiểu ra cs còn nhiều điều thú vị hơn ,

7. beautifultc

beautifultc Bắt đầu tích cực

Thời gian là thuốc thần, hi đường lẩn tránh hãy đối mặt rồi thời gian và công việc sẽ giúp bạn.

8. mecuaheoxinh

mecuaheoxinh Bắt đầu tích cực

Quan trọng nhất là đừng gặp mặt, đừng liên lạc! :v

9. Toàn Long

Toàn Long Bắt đầu tích cực

vẫn biết thời gian là liều thuốc, nhưng trong lòng luôn hướng về 1 nơi, luôn bắt gặp nhưng hình ảnh quen thuộc tại những nơi quen thuộc

10. heoxinh_mommy

heoxinh_mommy Bắt đầu tích cực

Cách vượt qua dễ nhất chính là chống lầy =))))))))))))))