“xắn tay áo” tăng chiều cao cho con các mẹ ơi!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Năng lượng toàn diện, 24/4/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Năng lượng toàn diện

Năng lượng toàn diện Thành viên mới

Mọi người thường nói chiều cao của ba mẹ có tính quyết định tới chiều cao của trẻ vì nó là yếu tố di truyền. Thế nhưng chị em nào có chiều cao hơi khiêm tốn một chút cũng đừng quá lo lắng vì đó không phải là yếu tố duy nhất, chế độ ăn uống, môi trường sống xung quanh, thói quen tập thể dục thể thao…cũng không kém phần quan trọng.

Từng độ tuổi sẽ có 1 chuẩn chiều cao nhất định và nó được coi là cơ sở để dựa vào đó, các ông bố bà mẹ biết được chiều cao của con mình có “đạt ” hay chưa? Ví dụ như bé 6 tuổi thì chiều cao “chuẩn” là 116 -118 cm, 10 tuổi là 138-140 cm…

Có 1 cách khá thú vị để các mẹ có thể dự đoán chiều cao của con đó là:
    - Chiều cao lúc trưởng thành = chiều cao lúc 2 tuổi x 2
    - Chiều cao lúc 10 tuổi = 8/10 chiều cao lúc trưởng thành

Rất nhiều mẹ chia sẻ rằng khi thấy con mình bị lép vế lúc đứng cạnh các bạn đồng trang lứa là lại “nóng mặt”, ráng tìm mọi cách có thể giúp con cao hơn. Nhưng các mẹ cứ yên tâm, mình hoàn toàn có thể dựa vào biểu đồ trên mà đưa ra các điều chỉnh cho phù hợp. Có thể là thay đổi khẩu phần ăn, bổ sung chất dinh dưỡng cần thiết, tiêm phòng đầy đủ, bảo đảm giấc ngủ, khuyến khích trẻ vận động, tập các bài thể dục phù hợp với trẻ…

Thế còn bây giờ, chị em nhà mình sẽ bắt tay vào “công cuộc” cải thiện chiều cao cho con bằng việc gì trước tiên ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Năng lượng toàn diện
    Đang tải...

2. thanhwang

thanhwang NHÀ CUNG CẤP YẾN SÀO

Ðề: “xắn tay áo” tăng chiều cao cho con các mẹ ơi!

Công thức trên xác suất đúng được bao nhiêu % thế mẹ nó? em dự đoán cho bé cháu ở nhà, hì hì,

3. HaiAnhDO

HaiAnhDO Thành viên tích cực

nếu mà công thức này đúng thì thằng cháu mình sẽ sao 2m ợ, hx, tốn vải quá nhỉ :p

mecubi14 thích bài này.
  4. chipmap

chipmap Thành viên chính thức

Nghe thích thế, zậy gái nhà em có khả năng cao hơn 1m7 ồi, mừng thiệt ^^

5. hmthanh

hmthanh Thành viên chính thức

Công thức này em cũng nghe nhiều người nói lắm rồi, có điều là hỏi mẹ hồi 2 tuổi mình cao bao nhiêu, mẹ lại không nhớ để mình kiểm nghiệm xem :)). Nhưng giờ nói gì thì nói, em cũng sẽ nghĩ đủ cách để giúp con vượt chiều cao, vượt chuẩn càng tốt, hehe

6. thucphamboduong

thucphamboduong hội rắn

Đọc bài này mới thấy những bằng chứng xác thực là tăng chiều cao cần rất nhiều yếu tố chứ không phải cứ bố mẹ cao là con sẽ cao và ngược lại. Việc cung cấp đủ chất dinh dưỡng cho con kèm theo một chế độ hoạt động thể lực và nghỉ ngơi hợp lý sẽ giúp con cao lớn, thông minh :D. Chẳng thế mà điều kiện sống ngày càng phát triển, người Việt Nam mình cũng cao hơn rồi. Thế hệ sau giờ cao hơn hẳn các thế hệ già đi trước, thật là tự hào :D

7. hmthanh

Cái này em đồng í này chị, em thấy thế hệ sau đúng là cao vượt bậc hơn cha mẹ, anh chị ngày trước rồi. Như đưa cháu em mới lớp 3 thôi nhé, mà nó bằng em học lớp 7-8 ngày xưa rồi (em so bằng cả chiều cao cân nặng ấy nhé). Trong khi ngày trước, em thấy mình cũng thuộc hàng top ở lớp về độ "lớn con" rồi. Mà với sự phát triển của bọn nhóc bây giờ, phát triển vượt bậc quá, có đem đi hỏi bác sĩ, thì bác sĩ vẫn xem đó là chuẩn bình thường. Đúng là càng lúc càng khác rồi. Nhưng thật là mình nhìn chỉ thấy tự hào thôi. :D

8. babymot

babymot Thành viên rất tích cực

Chiều cao lúc 2 tuổi mình nghĩ không hẳn đã là chuẩn để dự tính chiều cao trưởng thành. Mình đọc một bài viết thấy theo thống kê, chiều cao của trẻ em Việt Nam lúc nhỏ có nhiều em đạt chuẩn, nhưng đến tuổi đi học lại thấp hơn và khi trưởng thành thì chênh lệch khá cao so với chuẩn, có thể là do lớn hơn một chút cha mẹ không chú ý nhiều đến dinh dưỡng của con như khi nhỏ, mà tâm lý phụ huynh nào cũng thế, ít hay nhiều. Thế nên các mẹ đừng nên thấy con mình đạt chuẩn rồi mà yên tâm, lúc nào cũng phải dinh dưỡng đầy đủ cho các con khi nhỏ cũng như khi lớn hơn. Dinh dưỡng là yếu tố quyết định, hơn cả di truyền ý.

bongbang166muahanoi thích.
  9. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Quan trọng nhất là dinh dưỡng và thể lực nhỉ?

10. hmthanh

Em cũng cho là dinh dưỡng, thể lực, năng lượng cho bé phát triển là quan trọng nhất. Em cũng đồng ý với mẹ babymot là nhiều trẻ lúc nhỏ thấy phát triển "hoành tráng" lắm, nhưng đến lúc lớn hơn 1 tí, thì cứ như là bị chững lại

11. Năng lượng toàn diện

Năng lượng toàn diện Thành viên mới

Hi mẹ thanhwang, đây là công thức cơ bản để tính chiều cao của con mẹ nó nhé. Tuy nhiên như đã nói ở trên chế độ ăn uống, môi trường sống xung quanh, thói quen tập thể dục thể thao…cũng ảnh hưởng không ít đến con, vì thế cách tốt nhất cho sự phát triển toàn diện của con không riêng gì chiều cao, mà là cân năng v...v.. nên ngay từ ban đầu mẹ hãy hỗ trợ cho sự phát triển của con bằng các hoạt động thể dục thể thao mẹ nó nhé.

12. MẸ BILL

MẸ BILL Guest

em mong cu nhà em đc 1,7m như bố nó lầ đc rùi

13. quynhthai

quynhthai Thành viên tích cực

oánh dấu để học hỏi xem có thể giúp ích được cho mình ko nhé.

14. mesubeo185

mesubeo185 Banned

mẹ nó ơi, con nít sau này 1m7 là bình thường ấy, mà nhiều khi sau này con dzai chúng ta mà cao bằng ấy thì bị chê là lùn mất thôi mẹ nó ơi. Em thấy bây giờ lắm đứa con gái mới 12, 13 tuổi mà đã gần 1m7 rồi ấy chứ. Bây giờ đối với thời em với các mẹ thì 1m7 là cao, sau này chắc 1m7 là bình thường ấy.

15. MẸ BILL

MẸ BILL Guest

ui! thế thì bé nhà mình ko biết như thế nào nhỉ, hay la vè bảo xa làm cho cai xà đơn cho con tập để tăng chiều cao nhỉ?

16. mesubeo185

mesubeo185 Banned

bơi hay bống rổ cũng cao đó mẹ nó, với cả bổ sung dinh dưỡng cho con đầy đủ nữa chứ. mà xã nhà mẹ nó biết xà đơn mà chỉ cho con là nhất rồi còn gì ;))

17. MẸ BILL

MẸ BILL Guest

uh! thấy xã nhà mình bảo là lúc nhỏ xã cũng tập xà nên mới cao thê chứ mình đã kiểm chứng với xã mình đâu.

18. hmthanh

Có xã giỏi thế, thì áp dụng ngay cho con đi mẹ Bill ơi, em cũng định sẽ lên kế hoạch đi tập thể thao cho con, bằng mọi giá phải củng cố đời con, mẹ nó đứng cạnh bạn bè đã bị ấm ức về chiều cao rồi, ko thể để con cũng thế được :))

19. MẸ BILL

MẸ BILL Guest

Đúng rùi, phải để mọi người ngước lên nhìn con mình chứ các mẹ nhỉ?

20. Yuv

Yuv Thành viên đạt chuẩn

Vậy phải làm gì để củng cố đời con đây các mẹ? Xã thì 1m7 rồi, em thì 1m57, gái nhà em ko biết có khi nào giống mẹ lùn ko nữa, lo quá à. Mà giờ toàn bị mấy cô mấy cậu kêu thế nào nó cũng lùn giống mẹ nó mới ức chứ

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.