Khác: xét nghiệm triple test các mẹ làm chưa? em phân vân quá!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi nguyenhoangnhu, 22/8/2010.

1. nguyenhoangnhu

nguyenhoangnhu Thành viên chính thức

:confused:::confused::confused:
    Bé nhà em được 16 tuần rồi , hôm qua đi khám bác sỹ bảo đi làm triple test nhưng em phân vân chẳng biết có nên đi ko? Trong diễn đàn nhà mình có mẹ nào làm rồi ko? Em cũng tìm hiểu trên internet thấy nhiều thông tin.Biết là làm sẽ tốt nhưng vẫn phân vân đi biết đâu có jì lại lo lắng hic hic???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyenhoangnhu
    Đang tải...

2. mommy_daddy

mommy_daddy YẾN TRÂM- HÀNG THÙNG XỊN

Ðề: xét nghiệm triple test các mẹ làm chưa? em phân vân quá!

Nên làm nếu như bác sĩ có chỉ định. Trong trường hợp bé có vấn đề gì em còn có hướng giải quyết,đúng ko? Làm cũng đơn giản thôi,buổi sáng em nên đến bệnh viện sớm nhất có thể lấy mẫu nước tiểu ( sáng ngủ dậy mà em nhịn đc đến lúc lấy mẫu là tốt nhất),ăn sáng nhẹ nhàng thôi,sau khi lấy xong mẫu nc tiểu và mẫu máu bác sĩ sẽ hẹn ngày em đến lấy kq, chị nhớ chi phí là 300k thì phải. Nếu nhà em ở gần bệnh viện Đại học Y thì em đến đấy làm. Ở đấy họ trả kết quả vào thứ 5 hàng tuần,em thu xếp thời gian đi làm đi cho yên tâm em ạ. Chúc em và bé cùng khỏe mạnh nha!

Sửa lần cuối: 22/8/2010
  3. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

Làm xét nghiệp đó không có gì đâu bạn, chỉ để xem thai nghi có vấn đề gì để còn có hướng giải quyết tốt hơn thôi

4. Sơn Nam

Sơn Nam Bắt đầu tích cực

Không có gì đâu mẹ nó, mình cũng làm rồi. Bạn đến C làm cho đỡ đông. BS sẽ lấy máu (khoảng 20cc) rồi làm xét nghiệm, nếu kết quả mà dương tính thì BS sẽ tư vấn mẹ nó chọc ối làm tiếp XN.
    Chuyện của mình này:
    Có thai 4 tháng 1 ngày không biết, vẫn hoạt động mạnh bình thường, mỗi sáng dậy lắc vòng (loại vòng khủng, phải đặt í), quấn nóng, uống thuốc đau đầu, thậm chí còn uống rượu với chồng nữa. Quần bó, chạy nhảy, nói chung là như người khỏe mạnh. Khi thấy bụng dưới tức tức đi SA kiểm tra thì mới biết có bé 4 tháng rồi, mình hoang mang vì sợ bé bị ảnh hưởng nên được tư vấn đi làm xét nghiệm sàng lọc trc sinh (triple test), làm hai nơi đều nói: mẹ thì dương tính, con âm tính. Chồng thì cứ bắt phải bỏ thai bằng được, không thể để sinh, mình hoang mang lo lắng, mình quyết định vào Bạch Mai, gặp bác sĩ Hùng Trưởng Khoa sản đưa kết quả siêu âm và XN cho BS Hùng xem thì bác thai nhi bình thường, chỉ có tuổi mẹ là phải làm XN thôi, rồi mình tự nguyện đi chọc ối làm XN cho nó an tâm. Cuối cùng KQ là bthg, giờ đã sang tháng thứ 6 rồi. Bé khỏe bình thường.
    Mẹ nó cứ làm triple test đi, tuổi thai giờ đang phù hợp để làm các XN, để muộn nó lỡ ra.
    Chúc mẹ nó mọi điều tốt lành.

5. hoanang1

hoanang1 I love my family ^_^

Trời ạ, choáng với mẹ này quá. Ai lại có bầu 4 tháng mà ko biết thì cũng chịu luôn ý, hic. Trộm vía bé khoẻ mạnh bình thường thế là may mắn lắm rồi, nghe mẹ nó kể mà tớ hãi đấy, hhhihi. Em dâu tớ cũng mới đi làm xét nghiệm này lúc 16 tuần kết quả âm tính giờ yên tâm rồi, hì. Bác sĩ cũng chỉ dặn tới lấy máu thôi, ko cần nhịn ăn ko cần tới vào buổi sáng đâu. Em tớ làm xét nghiệm ở C hết 250k nhé!

6. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Làm XN này k ảnh hưởng gì đâu mẹ nó ạ. Mình làm để yên tâm ý mà. Thời gian này là thời gian cho kết quả chính xác nhất mẹ nó ạ. Nếu để quá thời gian sẽ cho kết quả kém chính xác, nếu kết quả là gianh giới giữa tốt và xấu lại thêm lo mẹ nó ạ.

7. ma_mut_dang_yeu

ma_mut_dang_yeu Thành viên tập sự

Chào cả nhà. chúc cả nhà ngày tốt lành. Hi hi
    Về cái xét nghiệm này em cũng băn khoăn lắm. Hôm qua đọc thấy có chị bảo chính bác sĩ nói: "Có người nguy cơ thấp, con vẫn bị Down, có người xét nghiệm con nguy cơ cao sinh ra lại không bị". Thế là dư nào? Hu hu. Em có bầu con đầu lòng, 15 tuần, định đi xét nghiệm nghe thế thì mất lòng tin quá.

8. Sơn Nam

Sơn Nam Bắt đầu tích cực

Bạn nếu dưới 30 tuổi mà quá trình mang thai mẹ khỏe, con khỏe thì cũng không phải làm đâu, đừng có quá lo lắng như vậy. Mình gần 40 tuổi rồi, với lại 4 tháng đầu hoạt động như thế nên mới phải đi làm thôi (vì mình đã uống thuốc đau đầu panadol).
    Trường hợp như bác sĩ nói nó ít lắm. Yên tâm đi nhé!

9. huongvan

huongvan mẹ yêu con trai lắm

ai mang thai cũng phải đi làm cái xét nghiệm này ạ?hay là chỉ có những người bác sỹ chỉ định thì mới phải đi làm thôi ạ?

10. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

chả cần thiết phải làm xét nghiệm này. mình đứa đầu cũng bảo mình nên đi làm triptest nhưng vì xa ĐH Y nên ngại, phần vì mình đã đo độ mờ da gáy rồi. làm triptest này nói chung độ chính xác ko cao, nó chỉ kết hợp với đo độ mờ da gáy thôi để loại trừ khả năng con bị down. mình tìm hiểu và quyết định chỉ theo dõi qua siêu âm và KT độ mờ da gáy. nếu mẹ nào cao tuổi (quanh quẩn 35t) và đã đo độ mờ da gáy của con ở tuần 12 mà ko ở giới hạn an toàn thì đi làm cho yên tâm.

11. me To~m

me To~m Thành viên chính thức

Nói chung là mình làm xét nghiệm cho bản thân mình yên tâm trước, đúng ko các mẹ. Trên 30t thì cứ làm cho yên tâm.
    Tớ làm ở Y là 375K đấy ạ. Sao ở C lại ít thế nhỉ.

12. ma_mut_dang_yeu

ma_mut_dang_yeu Thành viên tập sự

Hi hi, em cảm ơn chị. Vậy em sẽ chẳng đi nữa. Vì em vẫn đi siêu âm định kỳ theo lịch của bs Phúc, phòng khám tâm hương ý. Có lẽ thế là ok rùi. Thanks chị nha. :p:p:p

13. mẹ Mẩy

mẹ Mẩy Guest

Làm 3T ở C giờ là 400k nhé, k có giá 250k đâu ạ, chọc ối hình như là 1.200.000. E đi làm rồi, có kết quả chiều qua và sáng nay đi khám luôn, mấy cái kia thì nguy cơ thấp riêng dị tật ống thần kinh thì nguy cơ cao, e lo lắng, bs Hiền còn mắng cho, bảo là a Cường siêu âm ghi cái gì, đầu tiên e tưởng đó là kiểu dị tật sứt môi hở hàm ếch ý, nhưng k phải. Kết luận bs Cường siêu âm mốc 12w là k có gì bất thường. Anh xét nghiệm bảo e cái này theo dõi được bằng siêu âm, tuần 18,22,32 siêu âm 4D nếu k sao thì cứ khám thai bình thường. còn có vấn đề gì thì quay lại đây. Hic hic, k biết là 12w siêu âm đã kết luận được về dị tật ống thần kinh chưa nhỉ

14. bomeyeucon2612

bomeyeucon2612 Bắt đầu tích cực

Nếu mẹ bình thường khỏe mạnh và tuổi k cao thì bạn cứ yên tâm, hầu như là đều trong chỉ số an toàn hết!
    Làm Triple test để cho bố mẹ yên tâm hơn mà.
    Mình làm ở C hết 250k.
    Lúc lấy máu hơi hãi, nhưng xong chả đau gì cả! ^^

15. mẹ Mẩy

mẹ Mẩy Guest

chắc c làm từ lâu rùi, giờ ỏ đó là 400k c ạ, mà k phải ai cũng trong chỉ số an toàn đâu ạ, nhiều người vẫn phải chọc ối đấy

16. bomeyeucon2612

bomeyeucon2612 Bắt đầu tích cực

Ở C chỉ lấy máu thui, mình nghe nói ở ĐH Y xét nghiệm cả nước tiểu nữa.
    Mình làm sau Tết mấy ngày giá là như vậy!

17. đinhmai

đinhmai uy tín là chính

ui, chỉ lấy máu của mẹ thôi mà, đơn giản lắm bạn ah, ngày trươc mình làm hết 500k.
    bây giờ các mẹ đều đi làm hết mà, cho an toàn, ko sao đâu bạn.

18. linh.trinhthuy

linh.trinhthuy Thành viên tích cực

Em cũng phân vân vụ này lắm, sau quyết định làm cho an tâm.
    Melatec vừa đến nhà em lấy máu xét nghiệm, 510k tất cả ạ (500k tiền XN + 10k phí dịch vụ tại nhà). Em thấy tiện lợi, nhanh chóng mình đỡ phải đi lại và có thể kiểm tra kết quả trên máy.
    Hôm 12 tuần em đi sa thì bsi dặn là tuần 16 làm XN này nên thôi cứ làm cho yên tâm :).
    Cái XN này làm từ tuần 16-18 thì cho kết quả chính xác nhất ạ

19. biboaye

biboaye Thành viên chính thức

hồi trước em cũng có được tư vấn bài test này nhưng nghĩ sao lại không làm, có vẻ tốt lắm mẹ nó, cứ làm đi ạ, cho nó yên tâm

20. nhanma0707

nhanma0707 Thành viên rất tích cực

em làm hum 12 tuần rùi, mẹ nó nên làm nhé. đi lấy máu rùi xet nghiệm thui, có gì đâu. em làm ket 750k.